ซ่อมตู้เย็น2ประตู2000แพงไปไหมครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 04:03:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซ่อมตู้เย็น2ประตู2000แพงไปไหมครับ  (อ่าน 12921 ครั้ง)
m077531424
member
*

คะแนน4

« เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 05:08:46 PM »

รายการซ่อม
1.เปลี่ยนรีเลย์คอม   300
2.เปลี่ยนเทอร์โมสตัส   500
3.ถอดคอยเย็นมาเชื่อมมิเนียม(ลวดหมด1เส้นเลย ราคา60)
4.ชาตร์น้ำยา(ไม่ทราบราคา)แต่แถวบ้านผมถ้าเปิดระบบไม่ต่ำกว่า1000

ทั้งหมดผมจะคิด2000แพงไปไหมครับ
เวลาทั้งสิ้นที่หาอาการหมดไปกับตู้นี้3วันกว่าๆๆครับ

ตอนนี้เสียบปลั๊กดูสัก2วันก่อนส่งให้ลูกค้าครับ

m077531424
member
*

คะแนน4

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 05:55:18 PM »

แป๊ปเดียวเองไม่ทันส่งให้ลูกค้าเลย
แรงดันด้านLO3.5ปอนด์
ท่อกลับLOเย็นมีน้ำเกาะ
ผิดปรกติไหม่ครับ(ที่ผ่านมาแรงดันด้านLO8ปอนด์)

รบกวนพี่ๆๆด้วยนะครับ
ไม่มีเงินกินขนมละลงไปกับตู้เย็นใบนี้ละครับ
kiat87
member
*

คะแนน11

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 06:51:11 PM »

เรื่องราคาที่จะคิดกับลูกค้า ขึ้นอยู่กับว่างานที่ทำ 1.ยากรึ ง่าย  2.ต้องการให้ลูกค้าเรียกเราอีกปล่าว?   สำหรับผม 2000 แพงไปนิด ครับ
santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 07:01:11 PM »

ราคาอยู่ที่การต้องการครับ แต่ท่อกลับมีน้ำแข็งเกาะ ก็แสดงว่าเติมสารทำความเย็นมากเกินไป
ต้องค่อยๆปล่อยออกครับ ใจเย็นๆอย่าคิดมาก ถ้ามั่นใจในฝีมืองานเรา คิดไปเลย แต่ต้องมีเหตุผล
ชี้แจง ล/ค
 Smiley

m077531424
member
*

คะแนน4

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 07:05:21 PM »

ราคาอยู่ที่การต้องการครับ แต่ท่อกลับมีน้ำแข็งเกาะ ก็แสดงว่าเติมสารทำความเย็นมากเกินไป
ต้องค่อยๆปล่อยออกครับ ใจเย็นๆอย่าคิดมาก ถ้ามั่นใจในฝีมืองานเรา คิดไปเลย แต่ต้องมีเหตุผล
ชี้แจง ล/ค
 Smiley

แล้วทำไมผมวัดแรงดันด้านLO ได้แค่3ปอนด์เองอะครับ
ถ้าผมปล่อยน้ำยาแรงดันด้านLOจะลดถึง0ไหมครับ
m077531424
member
*

คะแนน4

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 07:33:25 PM »

ตอนนี้ผมปล่อยน้ำยาลดเหลือด้านโลเข็มชี้0 ท่อยังเย็นอยู่อะครับ(ตอนนี้ถอดปลั๊กแล้วเข็มเริ่มขึ้นมาครับ)
มันจะตันตรงไหนอะป่าว
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 07:39:46 PM »

น่าจะตันตรงทางออกท่อแคปทิ้วครับ ลองเอามือจับดูปลายท่อแคปทิ้วขณะที่น้ำยาด้านโลว์ใกล้ๆศูนย์แสดงว่ากำลังตัน... เมื่อท่อได้รับความร้อนจากมือ น้ำยาจะเริ่มไหลดีขึ้น หากน้ำยาด้านโลว์ค่อยๆเพิ่มขึ้นแสดงว่าตันบริเวณนี้แน่นอนครับ .. งานใหญ่ อิๆ  HAPPY2!!

..ส่วนราคานั้นไม่แพงเลยครับเพราะซ่อมหลายจุด... หากเรากล้ารับประกันให้ลูกค้าด้วย อย่างน้อย 3 เดือน(ถ้าเสียจุดเดิมซ่อมให้ฟรี) ...เอ!! ส่วนมากงานซ่อมจะต้องตกลงราคากับลูกค้าก่อนดีกว่านะครับ   Grin
m077531424
member
*

คะแนน4

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 07:42:54 PM »

น่าจะตันตรงทางออกท่อแคปทิ้วครับ ลองเอามือจับดูปลายท่อแคปทิ้วขณะที่น้ำยาด้านโลว์ใกล้ๆศูนย์แสดงว่ากำลังตัน... เมื่อท่อได้รับความร้อนจากมือ น้ำยาจะเริ่มไหลดีขึ้น หากน้ำยาด้านโลว์ค่อยๆเพิ่มขึ้นแสดงว่าตันบริเวณนี้แน่นอนครับ .. งานใหญ่ อิๆ  HAPPY2!!

จะแก้ไขยังไงครับ(เปลี่ยนเลยไหมครับถ้าตัน)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 07:46:09 PM »

ลองทำตามที่ผมแนะก่อนแล้วกันนะครับ จะได้ฟันธงว่าเสียที่ไหนแน่นอน ..บางทีโชคดีหน่อยก็ตันที่ไดรเออร์หรือตันชื้นธรรมดาก็ได้  HAPPY2!!
santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 08:02:31 PM »

แล้วความเย็นในตู้เป็นยังไง เย็นหรือไม่เย็น ถ้าไม่เย็น ก็เป็นแบบที่ ช่างเล็กบอก
แต่ถ้าเย็นดี(มีน้ำแข็งจับที่คอยล์เย็นเต็มคอยล์)ก็เปิดประตูให้ความร้อนเข้าไปในตู้ เดี๋ยวเกจก็มีแรงดันขึ้นมาเอง
จากนั้นก็ค่อยๆปล่อยสารทำความเย็นออกทีละน้อย จนท่อกลับไม่มีน้ำ ก็เป็นอันว่าใช้ได้ครับ แต่ถ้าถอดปลั๊กไฟออกแล้ว
ก็ต้องรอดูจนกว่าจะมีอาการที่ว่าน้ำแข็งจับท่ออีก จึงค่อยทำตามที่ผมแนะนำ
 Smiley
m077531424
member
*

คะแนน4

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 09:41:36 PM »

น่าจะตันตรงทางออกท่อแคปทิ้วครับ ลองเอามือจับดูปลายท่อแคปทิ้วขณะที่น้ำยาด้านโลว์ใกล้ๆศูนย์แสดงว่ากำลังตัน... เมื่อท่อได้รับความร้อนจากมือ น้ำยาจะเริ่มไหลดีขึ้น หากน้ำยาด้านโลว์ค่อยๆเพิ่มขึ้นแสดงว่าตันบริเวณนี้แน่นอนครับ .. งานใหญ่ อิๆ 

เป็นอาการแบบนี้เลยครับ
ผมลงไปเสียบปลั๊กแล้วสักพักเข็มด้านโลค่อยๆๆลงจะเหลือ1ผมเอามือจับปลายๆๆที่แคปทิ้วแรงดันด้านโลค่อยๆๆเพิ่มขึ้นมาครับ(ในตู้เย็นดีครับ)แบบนี้จะตันชื้นไหมครับ
แล้วจะแก้ไขยังไงครับ

(หารายได้ระหว่างเรียนเจอกาการแปลกๆงงครับพี่ๆๆช่วยชี้แนะผมด้วยนะครับ)

อ๋อตอนผมเชื่อมท่อแคปทิ้วผมใส่ไปในท่อคอยเย็นประมาณ6-7มม.จะมีปัญหาไหมครับเห็นของเดิมใส่เข้าไปตั้ง2เซนกว่าๆ
m077531424
member
*

คะแนน4

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 07:36:03 AM »

UP ครับ Sad
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 09:16:41 AM »

แนะนำให้กลับไปอ่านแนวทางการซ่อมตู้เย็นใหม่ครับ มีหลายคนทำไม่สำเร็จและเลิกเป็นช่างซ่อมไปเลยก็มี
ตรงที่ติดชื้นหรือตันที่เป็นอยู่นี่ ผมอ่านแล้วอยากจะตอบแต่คิดว่ากำลังหลงทาง และแก้ไม่ได้เพราะที่ตั้งคำถาม
มันไม่มีพื้นในการเข้าใจวิธีซ่อมตู้เย็น ตอบไปก็ยิ่งไปกันใหญ่ แล้ว UP ไปทางไหนครับ
http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=3509.msg21380#msg21380 เศร้าจัง ฉงน

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
TS-KK
member
*

คะแนน24

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 09:22:08 PM »

ถ้าคอยล์เย็น(ช่องอีเวป)รั่ว  ควรล้างระบบด้วยน้ำยาF 11 ครับ ก่อนทำระบบ
m077531424
member
*

คะแนน4

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 25, 2009, 08:53:50 AM »

ถ้าคอยล์เย็น(ช่องอีเวป)รั่ว  ควรล้างระบบด้วยน้ำยาF 11 ครับ ก่อนทำระบบ

ขอบคุณพี่มากครับ
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 25, 2009, 10:21:38 AM »

คิดว่าคงอ่านแนวทางแล้วนะ อยากให้ข้อคิดดังนี้
อาการติดชื้น คือหลังจากเดินเครื่องใหม่ๆน้ำยาเริ่มต้นอยู่ระหว่าง 10-12PSIG ควรมีเทอร์โมมิเตอร์วัด
เมื่อเดินเครื่องแล้วฟังเสียงฉีดที่ช่องฟีซบ่อยๆจะเกิดความชำนาญ ถ้าฉีดดีเอามือเปียกน้ำลูบตรงจุดน้ำยา
ออกจะดูดมือติดเหนียว ถ้าฉีดน้อยเอามือเปียกน้ำลูบจะไม่ติด(เย็นไม่พอ ของเหลวน้อยไป อาจเป็นที่แรงดัน
หรือดรายเออสกปรก) ถ้าลูบดูแล้วมือติดแสดงว่าฉีดเป็นปกติ ให้เฝ้าดูเกจบ่อยๆและอย่าพยายามเปิดตู้บ่อย
โดยประมาณครึ่ง ชม. จึงเปิดดูหากเ็ข็มเกจอาจตกลงเล็กน้อยเป็นเรื่องปกติ เอามือแห้งๆลูบช่องฟีซดูว่าเย็นทั่ว
ช่องฟีซหรือยัง ถ้าช่วงนี้เกิดเกจลงต่ำไปติดลบแสดงว่าช่องฟีซชื้น ต้องทำระบบใหม่
ถ้าน้ำยายังกลับปกติไม่ต้องทำอะไร หาเทอร์โมมิเตอร์วัดช่องฟีซ เกินครึ่ง ชม.ช่องฟีซเริ่มติดลบถ้าน้ำยาลงมาอยู่8-10PSIGเป็นปกติ
ช่องฟีซควรติดลบ-15ในเวลา2-3ชม. เมื่อติดลบ-15น้ำยาจะเหลือประมาณ 2PSIG แต่ถ้าไม่เป็นตามนี้เช่นติดลบไม่ถึง-15แต่น้ำยาลง
0 ให้เพิ่มน้ำยาไปที่3PSIG เมื่อวัดช่องฟีซได้-15-18 น้ำยาเหลือ1PSIG ถือว่าพอดี บีบท่อเชื่อมปิดงาน

ทีนี้มาพูดต่อตรงติดชื้น หากเดินเครื่องแล้วไม่ทันเย็นทั่วช่องฟีซเกจติดลบต่ำกว่าศูนย์ ช่องฟีซรั่วมักมีอาการชื้นแม้จะแว็กซ์นานเป็นชั่วโมง
อาจดูดน้ำเข้าไปตอนน้ำแข็งละลาย  ให้เทน้ำมันคอมออกดูด้วยบางทีมีน้ำปนอยู่ ถ้าเจอน้ำต้องเปลี่ยนน้ำมัน ใช้ไนโตรหรือน้ำยาล้างระบบ
ใส่เข้าไปล้างเป่าให้สอาด ต้องแน่ใจว่าไม่มีอะไรตกค้างอยู่ข้างใน ทีนี้มาทำความสอาดช่องฟีซด้วยการใช้น้ำยาล้างระบบ ใส่น้ำยาไปทาง
ท่อกลับ ตัดแคปทิ้วส์ออกจากดรายเออ ใช้ไนโตรเป่าทางท่อกลับ ถ้าไม่มีไนโตรใช้แวกซ์ดูดที่ท่อกลับโดยเอาแคปทิ้วส์จุ่มลงในขวด
F11 หรือ 141B แวกซไปสักครึ่งขวด แล้วเอาแคปทิ้วส์ออกจากขวด แวกซ์ต่อไปจนไม่ได้ยินเสียงในช่องฟีซ (เสียงเหมือนน้ำเดือดเงียบ)
เป็นอันเสร็จการทำความสอาด ใส่น้ำมันคอมใหม่เท่าเดิมห้ามเติมเผื่อ มันจะสร้างปัญหาหากมากไป เชื่อมทุกอย่างเข้าที่ แวกซ์ให้ติดลบอย่าง
น้อย -29.8PSIG ครึ่งชม. (ผมใช้แวกซ์ 2ชั้น 5นาทีพอเดี๋ยวท่อยุบ  Embarrassed)) ปิดทิ้งไว้ไปกินก๋วยเตี๋ยวกลับมาพอดีถ้าเข็มไม่คืน เติมน้ำยา
เข้าไป 40-50PSIG ปล่อยให้น้ำยานิ่งเชครั่วด้วยฟองสบู่ ไม่รั่วเดินเครื่อง โดยปกติฟังเสียงแวกซ์ก็รู้แล้วว่ารั่วหรือไม่ หัดฟังบ่อยๆจะรู้เอง
เมื่อเริ่มเดินเครื่องอย่าปล่อยให้น้ำยาต่ำกว่าศูนย์ คอยเพิ่มไว้ให้อยู่ที่ 10-12PSIG  (กลับไปต่อด้านบนแล้ว พอแค่นี้ก่อน)
 Cheesy หิว Wink

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
henrytum
member
*

คะแนน20

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ 3,300 สัปดาห์จะทำอะไรก็ทำซะ

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 25, 2009, 12:10:56 PM »

เยี่ยมมาก
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 25, 2009, 12:18:52 PM »

จขกท.สู้ๆคร้าบ กำลังใจล้นหลาม กองเชียร์ตรึม  Roll Eyes Embarrassed Undecided wav!! Roll Eyes
m077531424
member
*

คะแนน4

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 25, 2009, 05:51:27 PM »

ขอขอบคุณ b.chaiyasith  มากครับ
และพี่ๆๆในเว็บครับ
ที่ช่วยผมจนงานเสร็จละครับ
ลองแล้ว3วันไม่มีปัญหาครับจะส่งให้ลูกค้าแล้วครับ
effect
member
*

คะแนน0

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 30, 2009, 11:41:48 AM »

ขอบคุณมากๆๆๆเลยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์