พาไปเจาะไข่แดงๆที่ปากพนังครับ ...

พาไปเจาะไข่แดงๆที่ปากพนังครับ ...

(1/3) > >>

ช่างเล็ก(LSV):
..สัปดาห์ที่ผ่านมาน้องชายตัวเก่ง.. ชวนผมไปครับ ..ผมเองคงใจง่ายไปหน่อยเลยตกลง ไปก็ไป อิๆ  ..  ;D HAPPY2!!

b.chaiyasith:
???..เป็นรูปภาพไ่ข่แดงที่ถูกยังไม่ถูกเจาะจริงๆ..ทำไมสีเข้มจัง.??? olleyes2 shocked2

สีเข้มเพราะเลี้ยงดีครับ ไม่ได้แต่งเพิ่มสีนะครับ ตอกออกมาสีแดงแจ๊ดจริงๆครับ .. ลองเปรียบเทียบไข่แดง2ฟองนี้นะครับ
 ...ฟองซ้ายเลี้ยงโดยฟาร์มเป็ดที่ผมจะพาไปดูเคล็ดลับการเลี้ยง(ไข่ขายส่งฟองละ3-3.5บาท มีเท่าไรไม่เหลือ บางครั้งต้องส่งไปไชยา เอาไปทำไข่เค็มไชยา ไงครับ)

... ฟองขวา สีซีดๆ เลี้ยงดูแบบธรรมดา ....   HAPPY2!!

..ก่อนอื่นแนะนำให้รู้จักน้องสยาม เจ้าของฟาร์มเป็ดที่จะนำไปเยี่ยมชม นอกจากเลี้ยงเป็ดขายส่งไข่เป็ดเป็นรายได้เสริมแล้ว ยังมีรายได้หลักกับสวนปาล์มที่ปลูกไว้รายได้ตกเดือนละแสนกว่าบาท ..ยังไม่พอครับ ยังทำนากุ้งติดชายทะเลอีก3บ่อ(บ่อละ5ไร่)กำไรปีละล้านกว่า แต่บางปีขาดทุนก็มีเช่นกัน ..บ่อกุ้งวันหน้ามีโอกาสจะพาไปเยี่ยมชมครับ  HAPPY2!!

นอกจากนั้นยังใช้พื้นที่บ่อปลาใกล้บ้าน3บ่อเลี้ยงปลานิลจิตรลดา, ปลาจะระเม็ดน้ำจืด(โตไวมากอายุ6เดือนตัวนึงกิโลกว่า..คงเป็นเพราะเลี้ยงในน้ำกร่อย)
  ปลาชนิดใหม่ที่เพิ่งนำมาลงคือปลากดเหลือง โตไวมากเช่นกัน ได้ราคาดี ตกกก.ละ180.-ทีเดียว ..วันที่ผมไปเยี่ยมยังฝากมาให้ลองชิมตัวละกิโลกว่าหลายตัว นำมาทำแกงเหลือง เนื้อปลาหวานหอม นุ่มลิ้นอร่อยมากครับ ปลากะพงที่ว่าอร่อยๆแทบสู้ไม่ได้  HAPPY2!!

ปลาในบ่อมีพ่อค้ามารับซื้อแทบทุกวัน วันละนับพันบาท ที่นี่ไม่ต้องจับปลาให้เหนื่อยแต่ให้พ่อค้าลงอวนไปจับกันเอง ..เจ้าของบ่อมีหน้าที่ชั่งกิโลกับนับเงินอย่างเดียว...  เพียงรายได้ขายปลาทำให้มีเงินหมุนเวียนค่าใช้จ่ายในบ้านได้สบายๆเดือนละ2-3หมื่นบาท .. นี่แหละวิถีชีวิตของเศรษฐกิจพอเพียง ใครมาสัมผัสแล้วจะรู้ว่ามีแต่ความสบายใจ ไม่มีหนี้ไม่มีสินให้ปวดสมอง  HAPPY2!!

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป