เครื่องOTL20Wติดปัญหา
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 07, 2024, 06:04:56 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องOTL20Wติดปัญหา  (อ่าน 8435 ครั้ง)
dan0412
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 02:12:34 AM »

มีข้อสงสัยถามนะครับ คือว่า กำลังทำเครื่องขยายOTL20wอยู่ครับ ถึงการทดลอง จ่ายสัญญานแล้ว เสียงออกเบามากเหมือนไม่ออก(ปรับโวลลุ่มสุดแล้ว) เลยทดลองสอบตามภาคต่างๆ
1.จ่ายสัญญาณไปที่เพาวเวอร์(บวกแตะRเกือกม้าลบแตะกราวด์) แล้วปรับRเกือกม้า เสียงชัดที่สุดอยู่ที่ 6v(เครื่องใช้24v)
2.จ่ายสัญญานเข้าโวลลุ่มเร่งเสียง(บวกแตะขากลางของโวลลุ่มลบแตะกราวด์) เสียงจะชัดกว่าข้อ1และปรับเบาเสียงได้
จากทดลองมา มีความคิดว่า ภาคปรีกับโทนอาจจะ ติดขัดครับ แต่ไม่ทราบว่าต้องเช็คยังไง เสียงไม่ผ่านปรีและโทนเลย ผ่านตั้งแต่โวลลุ่มเป็นต้นไป ไม่ทราบว่าตัวปรับเบสกับทรีเบสต้องลงกราวด์ด้วยไหม ทุกอย่างก็เรียบร้อยแล้วครับ
รบกวนผู้รู้มาช่วยแก้ปัญหาให้มือใหม่ด้วยนะครับ ขอบคุณอย่างยิ่งครับ

suwat.45
member
*

คะแนน3

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 12:42:30 PM »

ช่วยทำตามดังต่อไปนี้
    1.เขียนไดอะแกรมการต่อวงจรมาให้ดูหน่อย
    2.เขียนวงจรมาด้วย เอาตามที่ท่านทำนั่นแหละ
    3.ถ้ามีรูปถ่ายด้วยจะดีมาก
ถ้าถามแบบไม่มีรายละเอียดอะไรมาเลย ก็ไม่รู้จะช่วยยังไง เนื่องจากระบบ Amp OTL เป็นระบบที่จะว่าง่ายก็ง่ายจะว่ายากก็ยาก สาเหตุมีตั้งแต่ การใส่อุปกรณ์ การบัดกรีอุปกรณ์ การเดินสายไฟ
   ผมก็เคยเป็นมือใหม่มาก่อน เข้าใจความรู้สืกดี ตั้งใจต่อ หวังจะได้ฟังเสียงเพลง ได้แต่เสียงอึดๆๆๆ ตามด้วยควัน + เสียงเปี๊ยๆ
dan0412
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 07:55:23 PM »

ขอโทดนะครับ คือว่าผมลงรูปไม่เป็นครับ ถ้ามีเมล์ก็คุยกันน่าจะดีไหมครับ มีรูปให้นะครับ แต่ส่งในนี้ผมทำไม่เป็น
pim0413_loveyou@hotmail.com  ขอบคุณมากนะครับที่ช่วยเหลือผม...

ถ้ามีการตรวจสอบเป็นจุดๆ ก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
dan0412
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 08:25:10 PM »

เพื่มเติมเอารูปวงจรมาลงให้ดูครับ วาดเองครับอาจจะไม่ชัดมากนะครับ มีเท่านี้เองครับ
รบกวนแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ
tv_2007
member
*

คะแนน3

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 03:24:43 PM »

น่าจะใช้วิธีเก็บภาพที่ขึ้นอยู่ในจอคอม โดยกดปุ่ม SrtSc (ปริ้นสกรีน)ที่แป้นคีบอร์ด 1 ครั้ง แล้วเข้าที่โปรแกรม Paint ของวินโดว์  แล้วก็ไปที่ Edit แล้วก็ Paste  จากนั้นตกแต่งภาพให้ได้ขนาดแล้วก็ เซฟ ก็จะได้ภาพที่ชัดเจนครับ เพื่อนๆจะได้เห็นภาพชัดๆ. เยี่ยมมาก                       
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 07:50:43 PM »

ถ้าทำแล้วชัดก็ทำมาสิ  ผมไม่เห็นว่าจะชัดได้ตรงไหนก็เหมือนเซฟรูปแล้วเอาขยายนั่นแหละ(ใช้วิธีเซฟรูปยังง่ายกว่ามั้ง) ชัดๆแค่มองว่าอะไรคืออะไร ไม่เห็นค่าอุปกรณ์หรือเบอร์
dan0412
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 08:25:01 PM »

ขอขอบคุณสำหรับ2ความคิดเห็นนะครับ เพื่มเติมเอารูปวงจรแบบชัดๆมาลงให้แล้วนะครับ
เป็นภาคปรีกับโทนนะครับ เพราะส่วนอื่นเรียบร้อยแล้วครับ รบกวนช่วยหน่อยนะครับ

ขอบคุณทุกๆท่านครับ
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 25, 2009, 03:33:22 PM »

เป็นที่ปรับทุ้มแหลมแน่เลยครับ ดูวงจรนี้เทียบนะครับ มันเหมือนกันแต่น่าจะช่วยเป็นแนวทางได้ครับ

suwat.45
member
*

คะแนน3

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 25, 2009, 03:56:23 PM »

ตั้งต้นใหม่นะครับ
1.ภาคขยายที่จุดกื่งกลางหน้าCที่จะออกลำโพง V out จะต้องได้ ครื่งหนึ่งหรือใกล้เคียงของแหล่งจ่าย ถ้าไม่ได้ต้องหาสาเหตุก่อน อันนี้จำเป็นมากๆสำหรับ OTL กรณีนี้ใช้แหล่งจ่าย 24 ต้องได้ 12 หรือใกล้เคียงไม่ไช่ 9 Volt วาดวงจรมาให้ดูหน่อยครับ
2.จากวงจรPre Tone ที่ให้มา วัดไท่ขา C ของTr ทุกตัว ตัวแรกได้ ใกล้เคียง แหล่งจ่าย
Tr ตัวที่สอง ได้ประมาณครื่งหนื่งหรือน้อยกว่าของแหล่งจ่าย
3.ให้เอาสายมิเตอร์ก็ได้ปลายด้านหนื่งจี้ที่ขากลางของ Volume อีกด้านหนื่งไล่จี้ดังนี้
    3.1ที่ C ด้านเขาขา B ของTr ตัวแรก
    3.2 ที่ C ด้านเขาขา E ของTr ตัวเดียวกัน
    3.3 ที่ขาทั้ง 3 ของVr Bass ,Treble
ทำตามนี้น่าจะได้จุดเสียนะครับ
  ก่อนอึ่นตรวจดูไฟเลี้ยงวงจร ก่อน
  ตำแหน่งขาTr B C E ใส่ถูกหรือเปล่า หาคู่มือตำแหน่งขา แล้วเขียน รูปTrและตำแหน่งขาลงในวงจรกำกับไว้เลย ผมทำมาหลายปียังต้องทำแบบนี้ ตำแหน่งขามันไม่เหมือนกันแม้จะรูปร่างเหมือนๆกันครับ

dan0412
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 25, 2009, 08:48:23 PM »

ผมเอารูปภาคขยายมาให้เพิ่มเติมครับเป็นรูปต่อกับวงจรที่แล้วนะครับเอามาให้ดูคนละภาคครับ แล้วขอเสริมอีกนิดครับ ถ้าจะปรับแต่งให้เบสหนักแน่นต้องแก้จุดไหน หรือโมยังไงครับ(ภาคขยายปกติครับท่านsuwat.45ขอบคุณมากครับ) ท่านtaoybbขอบคุณมากครับสำหรับรูป ทำให้เข้าใจง่ายขึ้นครับ ส่วนการวัดนั้น มีค่าให้ดูไหมครับว่า วัดขาไหน ได้เท่าไรยังไงครับ 

รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณทุกๆท่านครับ
suwat.45
member
*

คะแนน3

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 09:54:34 AM »

จากวงจรที่ให้มาไม่มีเสียงแน่นอน ให้ดูที่ Capacitor ที่ขา E ของTrตัวแรกนะครับ ตัวที่ต่อลงGround นะ C ตัวนี้ทำหน้าที่2อย่างคือ
1. เมื่อมองวงจรเป็น DC Operation มันจะทำหน้าที่รักษาเสถียรภาพของวงจรให้ทำงานคงที่มากขื้นโดยการรักษาระดับแรงไฟที่ขาE ที่ตกคร่อม R 3.3K ไม่ให้สวิงตามแรงดันที่เปลี่ยนไปในขณะที่Tr ทำการขยายสัญาณ มองจากมุมนี้Cจะไม่มีปัญหา
2.เมื่อมองวงจรเป็น AC Operation มันจะทำหน้าที่ร่วมกับR 3.3K เป็นวงจร RC Network จะResonance ความถี่ที่เป็นสัญญาณ AC  ลงกราวด์(ที่ไม่ยกตัวอย่างสัมการหาค่าความถี่ เดี๋ยวมือใหม่จะงง) ครับ มองจากมุมนี้ C ตัวนี้มีปัญหา…เห็นประโยชน์ของวงจรแล้วใช่ไหม
      แล้วแก้ไขยังไง ง่ายๆก็ถอดออก  แต่เมื่อถอดมันออก ความถี่ที่เกิน 20Khz (ตัวที่ทำให้เสียงแหลมไหม้บ่อยๆ)จะถูกส่งต่อให้วงจรT network ในภาคต่อไปแล้วเข้าไปสู่ภาคขยาย ในภาคสุดท้าย
อ้าวแล้วทำไง ก็ลดค่ามันลงมาใช้ประมาณ 150-200pf ก็พอแล้ว
  วงจรทีเขียนมาน่าจะมีที่ผิดหลายแห่ง ลองเปรียบเทียบกับวงจรที่ผมให้มานะครับ วงจรนี้ใช้ Tr เบอร์ 2SC458 ก็เสียงดีถุกสตางค์ด้วย ใช้Vcc ได้กว้างตั้งแต่12 ถึง 18Vdc 

suwat.45
member
*

คะแนน3

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 11:06:48 AM »

มือเร็วไปหน่อย เอาใหม่ ผมแนบไฟล์ PreTone มาให้เปรียบเทียบดู สำหรับวงจร OTL ที่เขียนมาเดิมเป็นวงจรขนาด15W เป้นวงจรที่ลงในหนังสือ เทคโนโทรนิคเมื่อ 30กว่าปีมาแล้ว เสียงก็ใช้ได้ แต่กำลังที่ให้ ไม่ถึง10Wด้วยซ้ำ สมัยน้น วงจร 10 W บ.ของไทยวิทยุมีชื่อเสียงมาก OTLตัวนี้สู้ไม่ได้เลยทั้งความแน่นของเสียงเบสและความดัง น่าจะเขยิบไปเล่น OTL 50W ที่ใช้ 2N3055 ราคาต่างกันนิดหน่อยเอง ดังดีมากเลย
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 01:22:12 PM »

พี่ suwat.45 ครับ ในรูปนั้นเขาไม่ได้ใช้ R ผิดพลาด 50% นะครับ นั่นหมายถึงปรับ VR ไว้ที่ 50% หรือปรับให้ต้านที่ครึ่งหนึ่งนะท่าน     
dan0412
member
*

คะแนน0

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 09:24:06 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับ ที่ให้ความรู้ ความกระจ่าง เพื่งเข้ามาในวงการนี้ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ
ผมก็ว่าใช่ เพราะผมเปลื่อนค่าบางค่า ก็ดังขึ้นมาเลย วงจรนี้ก็เก่ามากแล้วครับ(ไม่รู้เอามาสอนทำไม แต่ก็ได้ความรู้ดี)  สุดท้ายนี้ ผมขอวงจรเครื่องขยายเสียงดี เบสแน่นๆ เพราะๆ(มากไปไหมนะ) สักวงจรได้ไหมครับ เพื่อเป็นขั้นต่อไปในการเรียนรู้ ขอบคุณมากๆเลยนะครับ ทุกๆท่าน
suwat.45
member
*

คะแนน3

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 10:07:56 AM »

อ้าว..เป็นอย่างนั้นเหรอ!ต้องขออภัย ผมเป็นคนรุนเก่า รุ่นผมเขาไม่เขียนอย่างนี้ เขาจะแยกเป็นNoteไว้ ก็ดีครับจะได้เป็นความรู้ ต้องขอบคุณมากๆ
  เอาล่ะเรามาเข้าหัวข้อกันก่อน เมื่อวานใส่วงจรให้ผิดไปหน่อย ที่เป็น OTL 100Wจุดต่อมันผิดแก้ไขใหม่ตามข้างล่าง อันนี้ถูกต้อง
suwat.45
member
*

คะแนน3

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 10:26:54 AM »

ก็เข้ามาที่วงจร20Wกันหน่อย ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่าวงจรที่ผมให้นี้มาจากหนังสือ E79 เก่ามากแล้วดังพอใช้ได้ แต่ถ้าจะทำก็ได้เอาไว้ศึกษา แล้วก็ไปเล่นวงจร 741 บ้านหม้อ แนวเสียงแบบเรื่อยมาเรียงๆพอได้ ถ้าจะให้หนักแน่นก็ไป 50W หรือตะกูลSTK เล่นแบบถูกๆ มีงบเหลือๆก็โน่นเลย Tr07 หรือ YA ทั้งหลาย เอา 15Wไปดูก่อนก็แล้วกัน
suwat.45
member
*

คะแนน3

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 10:43:33 AM »

อ้าวลืมวงจร 50W เอาไปเลยเสียงใช้ได้ ต่อง่าย ปรับไฟที่จุดกึ่งกลางให้ได ครึ่งหนึ่งของแหล่งจ่ายก็ใช้ได้แล้ว
suwat.45
member
*

คะแนน3

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 10:54:21 AM »

จากวงจร 20W ที่ให้มาเรามาไล่ข้อผิดปรกติจากOutput แยกเป็นข้อเพื่อการศืกษาดังนี้
1.ภาค CAS (Current Amplification Stage) Output 2SC1061 เป็นภาคที่ เปลี่ยนแรงดัน เป็นกระแส  ตามลักษณะของวงจร Output Impedance จะต่ำ ขอให้สังเกตุ R ที่ต่อของ 2SC1061 มีค่าตั้ง 10K ซึ่งเป็นไปไม่ได้ Rตัวนี้ค่าไม่เกิน .5โอห์ม เท่านั้น
2.ภาค VAS (Voltage Amplification Stage) BC33,BC34 มีR ที่ขาE ค่า 1K ค่าสูงขนาดนั้น กระแสไบแอสBC34 จะมีพอได้อย่างไร และตรงนี้ต่อผิดแน่นอน เนื่องจากเมื่อสัญญาณซีก-เข้ามา BC34 จะon มันจะเอากระแสมาจากไหนที่จะไบแอสตัวมัน ซึ่งตามหลักOTLแล้วจะมีไฟ =1/2 VccและขณะBC34 on จะมีไฟอีก1/2VccจากC ค่า1000u ที่ต่อกับจุดกึ่งกลาง ดิสชาร์จกลับเข้ามาจึงจะมี Vcc เต็ม ๆ แล้วมันจะมาได้อย่างไรเมื่อจุดต่อมันไม่มี
3.Vr ภาคปรี Drive ค่า1K ต่อกับ C 10u  อะไรมันจะประหยัดปานนั้น ลองแยกลูปออกมาไล่ดูแล้วมันมั่วดี ต่อใหม่ดีกว่า สัญญาณ ป้อนกลับก็มา  สัญญาณที่ขยายแล้วจาก 2SC945 ก็เข้ามา มันดังได้ก็ถือว่าโชคช่วยจริงๆ สัญญาณที่ป้อนกลับมาที่ขาE ของ2SC945 ก็มี ตกลงจะป้อนกลับทางไหน เอาเข้าทางเดียวคือทางลบที่ขาE

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์