อุดรธานี
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 12:04:42 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อุดรธานี  (อ่าน 7282 ครั้ง)
mic.2210
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กันยายน 16, 2007, 12:17:58 PM »

ประวัติ....ย่อ ๆ ครับ
- ผมรับราชการทหาร  เปิดร้านซ่อมเล็กๆในหมู่บ้านเป็นอาชีพเสริม ทำเฉพาะเวลานอกราชการ เปิดร้านมาได้ประมาณ 18 ปี ความรู้ในการซ่อม ไม่เก่งเท่ามืออาชีพ ส่วนใหญ่ซ่อมได้ ซ่อมไม่ได้มีไม่ถึง 5% (ประเภทหมดปัญญาซ่อม)
1. ผมคิดราคาค่าซ่อม (เฉพาะค่าแรง) ต่ำมากเมื่อเทียบกับร้านอื่น ๆ ส่วนใหญ่จะฟรี ช่วงเข้าพรรษา 3 เดือนนี้ ฟรีเยอะมาก  (ประเภทเครื่องหลวมหรือหาอะไหร่เก่าแทนการซื้อ ฯ )
2.ผมอยากทำบุญมากกว่าอยากได้เงิน   เพราะผมมีเงินเดือนกินอยู่แล้ว ไม่มากแต่ไม่กับอด (ไปวัดทุกเสาร์ - อาทิตย์)
3. ผมสงสารคนไทยด้วยกันที่ถูกร้านซ่อมบางร้านหลอกเอาเงินเยอะ ๆ
4.ผมมีความรู้ด้านนี้ แล้วก็ชอบอาชีพนี้ จึงอยากใช้ความรู้นี้เพื่อช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์......
5. ผมยังฝันไปว่า " ถ้าผมมีเงินใช้เดือนละ 3 หมื่นขึ้นไป ผมจะเปิดร้านซ่อมฟรี ทั้งค่าแรงและค่าอะไหร่ เพื่อถวายเป็นพระราชกุศลด้วยซ้ำไป"
6. ร้าน/บ้าน ผมอยู่ที่นี่ครับ......
- ใกล้กับทางเข้าวัดป่าบ้านตาด "หลวงตามหาบัว" ใครไม่รู้จัดเชยครับท่าน.......
...เลขที่ 233 หมู่ 11 บ.โนนภู่ทอง ต.บ้านจั่น อ.เมือง จ.อุดรธานี  (ถนนอุดร - ขอนแก่น หลักกิโลเมตรที่ 8 ซอยเข้าหมู่บ้าน ข้างองค์การทหารผ่านศึก จ.อุดร (ชื่อเล่นผม จ่ามิค ซ่อมโทรทัศน์ )
 Cheesy Cheesy Cheesy Kiss Kiss Kiss

mic.2210
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2007, 07:42:02 PM »

มีคนเข้ามาอ่าน 30 ท่านแล้ว  แต่...ไม่มีใครว่าอะไรบ้างเลย..
คงจะมีแต่คนด่า.....มากกว่า ผมคิด........
.....ใครบ้างที่อยู่ จว.หนองคาย  รู้จัก ช่าง ฯ ที่ชื่อ บุญเพ็ง ไหมครับ ผมตามหาท่านมานานแล้ว ใครรู้จักกรุณาบอกข่าวด้วยครับ
 Cheesy Smiley Kiss
oop
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2008, 02:55:32 PM »

บ้านพี่อยู่ในบ้านโนนภูทองเลยบ่  ผมอยู่บ้านตาดแต่ไม่ได้เปิดร้านทำงานที่ร้านคอม Embarrassed Embarrassed Embarrassed
tong2514
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 03, 2008, 12:20:49 PM »

หวัดดีครับพี่   ผมเป็นทหารเหมือนกันครับ  อยู่ค่าย รามสูร ครับ
sirsingleman
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 03, 2008, 03:25:54 PM »

ประวัติ....ย่อ ๆ ครับ
- ผมรับราชการทหาร  เปิดร้านซ่อมเล็กๆในหมู่บ้านเป็นอาชีพเสริม ทำเฉพาะเวลานอกราชการ เปิดร้านมาได้ประมาณ 18 ปี ความรู้ในการซ่อม ไม่เก่งเท่ามืออาชีพ ส่วนใหญ่ซ่อมได้ ซ่อมไม่ได้มีไม่ถึง 5% (ประเภทหมดปัญญาซ่อม)
1. ผมคิดราคาค่าซ่อม (เฉพาะค่าแรง) ต่ำมากเมื่อเทียบกับร้านอื่น ๆ ส่วนใหญ่จะฟรี ช่วงเข้าพรรษา 3 เดือนนี้ ฟรีเยอะมาก  (ประเภทเครื่องหลวมหรือหาอะไหร่เก่าแทนการซื้อ ฯ )
2.ผมอยากทำบุญมากกว่าอยากได้เงิน   เพราะผมมีเงินเดือนกินอยู่แล้ว ไม่มากแต่ไม่กับอด (ไปวัดทุกเสาร์ - อาทิตย์)
3. ผมสงสารคนไทยด้วยกันที่ถูกร้านซ่อมบางร้านหลอกเอาเงินเยอะ ๆ
4.ผมมีความรู้ด้านนี้ แล้วก็ชอบอาชีพนี้ จึงอยากใช้ความรู้นี้เพื่อช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์......
5. ผมยังฝันไปว่า " ถ้าผมมีเงินใช้เดือนละ 3 หมื่นขึ้นไป ผมจะเปิดร้านซ่อมฟรี ทั้งค่าแรงและค่าอะไหร่ เพื่อถวายเป็นพระราชกุศลด้วยซ้ำไป"
6. ร้าน/บ้าน ผมอยู่ที่นี่ครับ......
- ใกล้กับทางเข้าวัดป่าบ้านตาด "หลวงตามหาบัว" ใครไม่รู้จัดเชยครับท่าน.......
...เลขที่ 233 หมู่ 11 บ.โนนภู่ทอง ต.บ้านจั่น อ.เมือง จ.อุดรธานี  (ถนนอุดร - ขอนแก่น หลักกิโลเมตรที่ 8 ซอยเข้าหมู่บ้าน ข้างองค์การทหารผ่านศึก จ.อุดร (ชื่อเล่นผม จ่ามิค ซ่อมโทรทัศน์ )
 Cheesy Cheesy Cheesy Kiss Kiss Kiss

ยินดีที่ได้รู้จักคนเมืองอุดร  นำกันครับพี่

ผมเปิดร้านคอมอยู่แถว แยกวิทยาลัยพละ  ทางไปกุดจับครับ

ถ้าผ่านไปแถวนั้นจะแวะไปเยี่ยมนะครับ

อยากแลกเปลี่ยนความรู้ด้านช่างด้วยกันน่ะครับ

ขอบคุณครับผม
sukan
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 01:43:31 PM »

หวัดดีครับพี่ผมเปิดร้านอยู่อำเภอน้ำโสม จ.อุดรธานีครับว่างๆแวะนน้ำกินท่านะตรับ wav!!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์