Sensor ตัดน้ำแข็ง ของแอร์ ถ้าไม่มี????
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 30, 2024, 11:13:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Sensor ตัดน้ำแข็ง ของแอร์ ถ้าไม่มี????  (อ่าน 14169 ครั้ง)
niran
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2007, 11:20:54 AM »

Sensor ตัดน้ำแข็ง ของแอร์ ถ้าไม่มี จะใช้อะไรแทนได้มัยครับ เช่นตัวต้านทานหรือว่าอย่างอื่นได้ครับ เพราะแอร์บางรุ่นไม่เห็นจะมีเลยครับ สอบถามเผื่อหาอะไหล่ไม่ทันนะครับ

Ptn-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน780

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2007, 09:14:32 PM »

แอร์ยี้ห้ออะไรครับ  เซนเซอร์ที่ว่ามารูปร่างเป็นกระเปาะหุ้มทองเหลืองใช่ปล่าว แล้วเครื่องทำงานปกติไหมครับ   Tongue

AV Electronic  Pattani.
niran
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2007, 10:23:30 AM »

แอร์ไซโจครับ กดรีโมทแฟนคอยล์ทำงานแต่ ชุดคอนเดนซี่งไม่ทำงานครับ
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2007, 10:26:44 AM »

อ้างถึง
จะใช้อะไรแทนได้มัยครับ เช่นตัวต้านทาน
..เป็นเทอร์มิสเตอร์ครับ ค่าความต้านทานจะปลี่ยนค่าตามอุณหภูมิครับ  Tongue
tha
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน9

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 07:25:42 PM »

ลองเช็คเทอร์มิสเตอร์คอยล์เย็นให้ดีก่อนครับ โดยปกติจะมีค่าความต้านทานต่ำครับ เมื่อแช่ในน้ำแข็งค่าความต้านทานจะสูงครับ ค่าความต้านทานจะอยู่ที่ 10หรือ15 โอห์มที่อุณหภูมิห้องแล้วแต่ยี่ห้อครับ บางยี้ห้อผมใช้  R10โอห์มต่อใส่แทนช่วงรอเปลี่ยนครับ
fila999
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2007, 08:32:09 PM »

ดีครับ จากคำถามที่ถามมา ถ้าไม่มีเซ็นเซอร์ตัดนำแข็งแอร์ก้อไม่ทำงานครับ(คอล์ยร้อน) แต่ข้างในทำงานเป็นปกติ แต่ก้อมีวิธิครับที่จาให้คอล์ยร้อนทำงาน โดยการเอาสายไฟสองสายไปตอ่ที่แผงวงจรแล้วก้อจับสายบิดเข้าหากัน แต่แอร์ของท่านจาไม่ตัดเมื่อแอร์ขาดน้ำยาท่อมันจาเปงน้ำแข็งและส่งผลกระทบต่อความเย็น และคอมเพรสเซอร์ก้อจามีอายุการใช้งานน้อยลง (แต่ที่ดีควรเปลี่ยนครับ และแอร์ส่วนมากที่มีเซ็นเซอร์นำแข็งจาเป็นชนิดติดผนังส่วนมากทีใช้ตามที่พักอาศัย
fila999
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2007, 08:36:30 PM »

ดีครับ จากคำถามที่ถามมา ถ้าไม่มีเซ็นเซอร์ตัดนำแข็งแอร์ก้อไม่ทำงานครับ(คอล์ยร้อน) แต่ข้างในทำงานเป็นปกติ แต่ก้อมีวิธิครับที่จาให้คอล์ยร้อนทำงาน โดยการเอาสายไฟสองสายไปตอ่ที่แผงวงจรแล้วก้อจับสายบิดเข้าหากัน แต่แอร์ของท่านจาไม่ตัดเมื่อแอร์ขาดน้ำยาท่อมันจาเปงน้ำแข็งและส่งผลกระทบต่อความเย็น และคอมเพรสเซอร์ก้อจามีอายุการใช้งานน้อยลง (แต่ที่ดีควรเปลี่ยนครับ และแอร์ส่วนมากที่มีเซ็นเซอร์นำแข็งจาเป็นชนิดติดผนังส่วนมากทีใช้ตามที่พักอาศัย
อ้อลืมบอกไปเซ็นเซอร์น้ำแข็งของยี่ห้อไหนก้อได้ครับแพงแต่ดัดแปลงที่ขาเสียบนิดหน่อย แต่ถ้าไม่ได้ก้อบัดกรีที่แผงวงจรไปเลยก้อได้ครับ บาย!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์