@@ แก้ปัญหา จานดาวเทียม อีกรอบ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 26, 2024, 11:04:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: @@ แก้ปัญหา จานดาวเทียม อีกรอบ  (อ่าน 12684 ครั้ง)
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2007, 08:54:56 AM »

Grinท่าน  e21fnw  แนะนำไว้
 รับดาวเทียมไทยคม 2/5- จาน 7 ฟุตเกนรับดี..
- จ.อุทัย..มุมกวาด 235.5 องศา มุมเงย 30 องศา (0 องศาอยู่บนหัวเรา.. แล้วกวาดลงมานะครับ )
- LNBF C แบนด์ บนจาน 7 ฟุต F/D ประมาณ 0.39 (ระหว่าง 0.38- 0.40 ขึ้นกับบางจาน)
- ตำแหน่ง 0 บน LNBF PSI อยู่ที่ประมาณ 4.30 นาฬิกา
- อุปกรณ์ที่ใช้ เข็มทิศ , ตัววัดมุมก้ม เงย
- ทั้งนี้ ค่าที่กล่าวเป็นค่าคำณวนเบื้องต้น
- ปรับแต่งตอนติดตั้งให้ได้สัญญาณแรงสุด ดีสุด แล้ว มาร์คคอจาน ล๊อคให้แน่น..ครับ

Grinท่านอาชีพอิสระ
หัว PSI ให้ด้านแบนหันขึ้นข้างบน เลขศูนย์อยู่ 16.30 น. (ใช้หน้าจานเป็นนาฬิกา)

Grin  ปัญหาคือผมลองทำตามที่ท่านแนะนำแล้วครับ  รับได้ไม่ครบอีกครับ
สมมุตินะครับ
  ผมรับรายการ MV 1-3 ได้   แต่ช่อง 3 7 จะรับไม่ได้    พอรับ 3 7 ได้  MV1-3  รับไม่ได้
ช่องMCOT1-3 รับได้  ช่องไทยอื่นๆรับไม่ค่อยได้  ได้บางช่อง
เครื่องยี่ห้อ  อินโฟแซท  ไทเกอร์
จาน 7 ฟุต
LNBF  ของ PSI  ยังงัยช่วยแนะนำอีกรอบครับ

ปล.ผมไปติดยี่ห้อไดนาแซท ที่บ้านคนรู้จัก  มีคู่มือให้  ติดง่ายดันรับได้ดีอีก  แปลกครับ
LNBF   หรือ เครื่องครับที่มีปัญหา

ถ้าผมจะเลี่ยนยกชุดช่วยแนะนำทีครับ  รุ่นไหนยี่ห้อใดดีครับ   ราคาชาวบ้านนะครับ  กำลังวางแผนจะติดตั้งจำหน่าย

e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2007, 09:16:41 AM »

ลองวัดแรงดันที่ขั้ว F-type หลังรีซีฟเวอร์ที่จะต่อไปยัง LNBF หน่อยสิว่า

ช่องที่รับด้วย Hor แรงดันออกกี่โวลท์ ?

ช่องที่รับทาง Ver แรงดันออกกี่โวลท์ ?

หมายเหตุ

จากกระทู้เก่า http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=1791.0

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2007, 09:25:49 AM »

ครับ เดียวจะกลับไปวัดไฟมาให้ครับ
อาชีพอิสระ
member
*

คะแนน328

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2007, 10:54:15 AM »

หัวมีปัญหาครับตัดต่อแนว V H ไม่ได้
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2007, 11:02:54 AM »

หัวมีปัญหาครับตัดต่อแนว V H ไม่ได้
เป็นไปได้ครับพี่   ผมลืมบอกไป  ผมพึ่งซื้อเครื่องมา อินโฟแซท
เจ้า LNBF  ซื้อมานานแล้ว

สงสัยต้องถอยใหม่ซะแล้ว   แนะนำบางซิพี่รุ่นไหนดี
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2007, 11:31:14 AM »

เมื่อปรับตำแหน่งจานตรง ก็ต้องรับสัญญาณได้

LNBF กำหนดขั้วรับคลื่นจากแรงดันที่ส่งมาจากรีซีฟเวอร์

(เมื่อรีซีฟเวอร์ปกติดี) LNBF ที่เสื่อมเสีย  อาจจะมีอาการเช่น รับได้แต่ทาง V หรือ H อย่างใดอย่างหนึ่ง  , รับได้ทั้ง 2 ขั้ว  แต่สัญญาณที่รับได้ สวิงขึ้น-ลง อย่างผิดปกติ

(เมื่อ LNBF ปกติ ) แรงดันที่กำหนดขั้วรับจากรีซีฟเวอร์ ผิดปกติไปเช่น ทาง H กำหนดที่ 18 Volt ทาง Ver กำหนดที่ 13 Volt  รีซีฟเวอร์ระดับล่างบางรุ่น หากเฝ้าสังเกตจะเห็นได้ว่ามีแรงดัน ต่างไป บ้างก็ไม่นิ่ง เกิน หรือ ต่ำกว่าที่กำหนด  , บางครั้งขึ้น No signal , เปิดไปนาน ๆ เครื่องร้อน ก็แฮงค์ไปก็มี

คิดจะซื้อไว้ใช้ หรือ ไว้ขาย  พิจารณาหลักการ " รับได้ กับ รับดี ไม่เหมือนกันนะครับ "

Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2007, 11:38:16 AM »

ครับ  เดียวผมจะลองไปวัดไฟตามที่บอกครับ
    Grinคือผมต้องการแก้ปัญหานี้ให้ผ่าน  และทราบที่มาที่ไปของปัญหา เกิดจากอะไรกันแน่
 เพราะวันข้างหน้าต้องหากินด้านนี้อยู้แล้ว
  รอก่อนนะครับ   มารายงานผลครับอีกที

ยังไม่แนะนำชุดจานดาวเทียว  ราคาชาวบ้านให้ผมเลยครับ  เห็นมีหลายยี่ห้อ  กลัวจะมีปัญหาตามมา
 Cheesy
อาชีพอิสระ
member
*

คะแนน328

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2007, 12:00:59 PM »

ผมติด PSI ครับเครื่องไม่ค่อยมีปัญหา เสียเครมง่ายครับ ใช้ 1.7 + S-STAR  SR3  ราคาไม่แพงครับ
member
*

คะแนน863

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2007, 07:14:00 PM »

เน้นรับฟรีทีวีไทย

เลือกที่มีชื่อคุ้นหูสักหน่อย ปัจจุบันที่คุ้นกันก็มีอยู่ 2-3 ยี่ห้อ

C แบนด์ เดี๋ยวนี้จานขนาด 5 ฟุตก็ถือว่ารับฟรีทีวีไทยได้ครับ ความแข็งแรง เนื้องานที่ทำ  ท่านต้องพิสูจน์ด้วยตาของท่านเองครับ

ส่วนรีซีฟเวอร์ในระดับต้น ก็ถือว่ามีคุณภาพใกล้เคียงกัน แตกต่างกันบ้างในฟังก์ชั่นลูกเล่นต่าง ๆ

ทั้งนี้ก็คำนึงถืงตัวแทนจำหน่ายใกล้ท่าน เชื่อถือได้ รับประกันตามสัญญา

เพราะปัญหา ในระบบนี้มีอยู่แน่นอน....

ขอให้โชคดี  Smiley

Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2007, 08:52:05 AM »

แจ้งผลการทดสอบ
  รับช่อง MV 1   แนว V   วัดแรงดันไฟได้  13 V   (รับได้ชัด ตำแหน่ง  4-5  น. ของหน้าจาน)
  รับช่อง TV 11  แนว H  วัดแรงดันไฟได้ 18. V    (ตั้งตำแหน่ง 4-5 น. รับไม่ได้)
  หากจะรับช่อง MCOT1-3 แนว H ต้องหมุน  LNBFไปที่ 8-9  น. ของหน้าจาน

โดยรวมรับได้ 30 -45 %   ของช่องที่รับได้    ความแรงได้  60-70

สรุปหากรับแนวใดแนวนึงได้  อีกแนวจะรับไม่ได้
   ตำแหน่งที่รับช่อง MV  จะได้ครบทุกช่อง  ต้องหมุน LNBF  ไปที่ตำแหน่ง  10-12 น

ครับผลการทดสอบตามนี้ครับ

ขออนุญาตท่านเจ้าของกระทู้  แก้ไขข้อความเพื่อให้ถูกต้องครับ (ตัวแดง)
member
*

คะแนน863

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2007, 10:03:46 AM »

ท่าน Nimit( Un )

พอวิเคราะห์ออกหรือยังครับว่า....อะไรเสีย ?  Tongue

Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2007, 10:15:51 AM »

ผมว่า  LNBF    เสียครับ
 อาจารย์ว่าผมวิเคาะห์ถูกรึเปล่าครับ

ผมเล็ง ของ  psi  ไว้
LNB C1  [C1]    ราคา 1600 บาท

หรือไม่ก็ชื้อครบชุด  (ยกใหม่)  เพื่อจะรุ่งติดให้ลูกค้าดูเป็นตัวอย่าง  รับงานต่อ

อาชีพอิสระ
member
*

คะแนน328

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2007, 10:43:07 AM »

ดูราคาที่ www.9sat.com
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2007, 11:48:33 AM »

โอ้โห   ถูกกว่าอีก  ขอบคุณมากๆพี่

ยังไม่ตอบผมเลยว่าที่ผมบอก LNBF  เสีย  เป็นคำตอบที่ถูกต้องหรือเปล่า
 Cheesy
member
*

คะแนน863

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2007, 12:23:20 PM »

LNBF เสีย...เป็นคำตอบสุดท้ายครับ

เล่าให้ฟังก็แล้วกัน

- สมัยก่อนสายอากาศภายใน LNBF ไม่ได้เป็นแบบในปัจจุบัน แต่จะเป็นแบบคล้ายเคียว
ซึ่งในการแยกรับแต่ละขั้ว จะมีสายสัญญาณจากรีซีฟเวอร์มาสั่งงานให้มอเตอร์ภายใน LNBF หมุนสายอากาศรูปเคียวนี้ไปรับ ตามขั้วคลื่น V หรือ H

- ซึ่งมีข้อด้อยคือ หากมอเตอร์เสีย สายสั่งการขาด ก็ไม่สามารถปรับขั้วรับคลื่นได้ และ ในการรับสัญญาณแต่ละขั้วก็ช้า เพราะรอมอเตอร์หมุนปรับตำแหน่งขั้ว

- สมัยปัจุบัน สายอากาศภายใน LNBF เป็นแบบ 2 แท่ง ทำมุมกัน 90 องศา รับแต่ละขั้วคลื่น
ในการแยกรับขั้วคลื่นมาจากแรงดันที่กำหนดจากรีซีฟเวอร์ และ รวดเร็วกว่า 

- ดังที่กล่าวมาแล้ว  หากขั้วใดขั้วใดขั้วหนึ่งเสีย....ก็จะรับขั้วคลื่น นั้น ๆ ไม่ได้  อย่างที่ท่านทำไง ท่านคอยหมุนปรับขั้วคลื่นที่ดีอยู่ไปรับแทน

พอไหวไหมครับ

Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2007, 12:42:12 PM »

ขอบคุณครับ
   ตอนนี้กำลังวางแผนจะเปลี่ยนและจัดซื้อเพิ่ม    ขอบคุณมากครับที่แนะนำ
 Cheesy
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์