ขอถามอีกครั้งค่ะเรื่องกล้องวงจรปิด
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 01, 2024, 01:38:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามอีกครั้งค่ะเรื่องกล้องวงจรปิด  (อ่าน 7657 ครั้ง)
monki
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 04:26:46 PM »

พอดีว่าพอร์ต input กล่อง กล้องวงจรปิดมีปัญหา 1 ช่องค่ะ

อาการคือ เราเสียบสาแล้วภาพขึ้นนะค่ะ แต่ขึ้นกระพริบๆ แล้วขาวเว่อร์ พอเอาสายที่เสียช่องนี้ไปเสียบช่องอื่นไม่เป็นเอาสายอื่นที่ไม่มีปัญหามาเสียช่องนี้ก็เป็นอาการเดียวกัน

ไม่ทราบว่าจะเช็คหรือว่าแก้ยังไงดีค่ะ  ขอบคุณมากค่ะ

อ้อเป็นกล่อง avtech กล้อง 4 ตัวค่ะ  แล้วลองเอา มิตเตอร์ วัดรูตรงกลางข้างนึงอีกข้างแตะข้างนอก มีของกล้องตัวนี้ตัวเดียว ที่เข็มไม่ตีเลย

ถ้าเราเปลี่ยนแค่ขั้วจะได้ไหมค่ะ หรือว่าต้องเช็คอย่างอื่นอีก

รบกวนขอแบบละเอียดนิดนึงนะค่ะ พอดีว่ามือใหม่มากๆ ไม่ค่อยทราบเรื่องวงจรเท่าไหร่ค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 04:35:04 PM »

สายอาจจะขาดในก็ได้ครับ ลองแกะมาดูก่อนครับ  เยี่ยมมาก
Nattawut-LSV Team
E23IUY
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน808

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 04:50:15 PM »

THANK!! ใช่ครับ อย่างที่พี่   bancha.2518  ว่านั่นแหละครับ สายอาจขาดในก็ได้  THANK!!
monki
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 28, 2009, 07:22:25 PM »

สายตรงไหนอ่ะค่ะที่ขาดใน ขอละเอียดๆ นิดนึงค่ะ พอดีไม่ค่อยเก่งเรื่องวงจรซ่อมเป็นแต่คอมพิวเตอร์กะอะไรที่ไม่ยากมากค่ะ
monki
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 28, 2009, 07:24:12 PM »

อ้อลืมไป มีลองถอดออกมาดูนะค่ะไม่เห็นมีสายอะไรเลย หรือว่าสายแพที่ต่อระหว่าง แผ่นนี้ก็บอร์ดใหญ่ค่ะ
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 28, 2009, 08:28:33 PM »

ไม่น่าจะเป็น สายขาดนะครับ อาจเป็นกับ วงจรในตัวเครื่องมีปัญหา ครับ

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
monki
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 31, 2009, 02:41:17 AM »

ขอบคุณค่ะแล้วจะแก้ปัญหายังไงได้บ้างค่ะ  รบกวนช่วยบอกหน่อยค่ะพอดีอยากรีบใช้อ่ะค่ะ

เพราะว่าตอนนี้ขาดไป 1 กล้องกลัวมีปัญหาแล้วแก้ไม่ได้ค่ะ
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 31, 2009, 09:59:19 PM »

มีประกันไหมครับ ถ้ามีก็ส่งเลย

วิธีนี้ต้องระวังครับ
ทดลองถอดปริ้นขึ้นมาดูครับ ถ้าจะถอดสายไฟออกต้องเอากระดาษกาวมามารค์ไว้กันลืมด้วย ไล่ลายวงจรไปถึงไหนก็วัดตรงนั้นเสียหรือไม่ถ้าไม่เสียก็ต่อไปเรื่อยๆ ถ้าไปอยุดที่ IC ก็คงยากละเพราะ IC มันเช็คยาก
สายแพเป็นไปได้ค่อยๆทดลองถอด อย่ารุนแรง เอามิเตอร์ตั้งที่ X1(ตามนิยมครับ อิอิ) จิ้มในขั้วสายให้โดนขั้วเหล็ก แล้วไล่สายไปถึงอีกตัว ทำเหมือนกันทุกเส้นต้องเข็มกระดิกทุกเส้น ถ้าเส้นไหนเข็มไม่มีการตอบสนองก็แสดงว่าขาดในแล้วครับ
*ต้องระวังเป็นพิเศษ ถ้าถอดสายย้ายๆอะไร แกะอะไรต้องใส่กลับให้เหมือนเดิมด้วย  ใครจะทำก็แล้วแต่ท่านต้องยอมรับความเสี่ยงเอง

ถ้าจะง่ายๆดีๆ ก็ส่งช่างซ่อมเลย
-ผมก็ชอบแบบนี้กรณีของที่พอมีราคา เพราะถ้าเราทำพังเองก็เสียเปล่า ถ้าส่งช่างซ่อมได้แน่และถ้าช่างทำพังเขาก็ชดใช้ให้เรา อิอิ
monki
member
*

คะแนน1

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 12:49:13 AM »

ค่ะขอบคุณมากค่ะ งั้นถามอีกนิดเผื่อพลาด ที่ไหนรับซ่อมไหมค่ะ พอรู้จักบ้างหรือเปล่า อยู่แถวรามค่ะ
Manus Yoomak
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2009, 08:12:41 AM »

ของผมใช้ 4 CH   TA-420 Made in TAIWAN เคยขัดข้องครับคือสัญญาณ OUTPUT ไม่ออกเลย เอาไปซ่อมที่ อมรห้างแหลมทองระยองเพราะอยู๋ใกล้ ช่างเขาบริการดีมากก่อนซ่อมและระหว่างการซ่อมจนซ๋อมเสร็จเขาจะโทรมาแจ้งและสอบถามตลอด ตอนนี้ก็ยังใช้ได้ดีอยู่เห็นช่างบอกว่า IC ซัพพลายเสียหาเบอร์เดิมไม่ได้เลยใส่เบอร์แทนให้ แต่ปัญหาที่สอบถามมาเท่าที่ติดตามมาพอเข้าใจว่าเป็นช่องเดียวแต่สงสัยว่าเสียบสัญญาณเข้าที่ขั้ว LOOP หรือ ขั้ว INPUP เหมือนกับช่องอื่นหรือเปล่าตามภาพการวัดเห็นวัดที่ขั้วLOOPของผมขั้วLOOPไม่มี มีแต่ขั้งINPUT 1-4 เลยไม่แน่ใจแต่ถ้าถูกแล้วตัองขออภัยด้วยครับ
monki
member
*

คะแนน1

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2009, 03:53:55 AM »

ค่ะ รูปที่ให้ดูเป็นตัวอย่างเฉยๆ อ่ะค่ะว่าวัดยังไงแต่ที่วัดลองวัดทั้ง INPUT และ LOOP เลย แล้วมันใช้ไม่ได้แค่ ช่องของเบอร์ 3 ชข่องเดียวอ่ะค่ะ ที่ไม่มีมิเตอร์ขึ้นเลยที่เหลือขึ้นหมด

เดี๋ยวจะลองๆ ดูค่ะ วันนี้ก็ลองถามๆ ตามร้าน 3 อาทิดแหนะ เลยไม่รู้จะทำไง
Manus Yoomak
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2009, 08:40:14 AM »

อาการเหมือนกับไม่ครบวงจรซึ่งก็อาจเป็นได้เนื่องจากมีอุปกรณ์ขัดข้องเกิดการขาดตอน ถ้ามั่นใจว่าไม่มีการคำสั่งOFFระบบการทำงานของเครื่อง แถวรามฯน่าจะมีร้านอมรหรือตัวแทนจำหน่ายลองปรึกษาดู เอาใจช่วยครับ
monki
member
*

คะแนน1

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 01:42:50 AM »

ค่ะขอบคุณมากค่ะ สงสัยต้องส่งช่าง เฮ้อ เพราะคงทำเองไม่ไหวอ่ะค่ะ

ขอบคุณมากๆ เลยค่ะ
ballfossil
member
*

คะแนน0

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 10:04:53 PM »

เป็นความคิดที่ดี เอาแน่
monki
member
*

คะแนน1

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 05, 2009, 03:20:51 AM »

ยังหาที่ซ่อมไม่ได้เลยค่ะ ไปถามแต่ละที่ 3-4 อาทิตย์ขึ้นไป อยู่แถวบางกะปิค่ะใครพอแนะนำได้บ้างว่าทำที่ไหนดี
ketsa_ard
member
*

คะแนน2

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 16, 2009, 04:04:25 PM »

สวัสดีครับ
ผมเคยซ่อม AVTECH ตัวนี้มาก่อนครับ
อาการภาพขาวนะครับ

ให้เช็คดูตามนี้ ภายในเครื่องมันจะมี R ชิป ตัวตัวนึงค่า 75 Ohm ส่วนมากมันจะขาดครับ เป็นปรกติของ AVTECH เลยก็ว่าได้ครับ
ถ้า R ไม่เสีย ก็ตัวชิปตัวเข้ารหัสอ่ะครับ ถ้าชิบตัวนี้เสียต้องส่งโรงงานซ่อมอย่างเดียวครับเพราะมันเป็นชิปของทาง AVTECH ผลิตเองครับ

ลองเช็คตามที่บอกแล้วกันนะครับ
ถ้าติดปัญหาก็ติดต่อมานะครับ ยินดีช่วยเหลือครับ
ดิปสวิต ด้านหลัง อย่าไปปรับมันนะครับ มันเป็นของ ไฮ-อิมพีแด๊นซ์ ครับ สำหรับสายสัญญาณภาพที่มันยาวๆครับ
gp349
member
*

คะแนน0

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 07:59:47 PM »

เปลี่ยน r 75 ohm หายครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์