ถามปัญหาMP145ติดแทงค์หน่อยครับ ช่วยหน่อยครับ...
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 03:13:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามปัญหาMP145ติดแทงค์หน่อยครับ ช่วยหน่อยครับ...  (อ่าน 7411 ครั้ง)
nana1
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: สิงหาคม 14, 2009, 09:05:53 AM »

ปัญหาคือถ้าวางPrinter กับ แทงค์ในระดับพื้นเดียวกันหมึกมันไหลย้อนกลับเข้ามาในแทงค์ แต่ถ้ายกแทงค์สูงขึ้นประมาณ2ซ.ม.
หมึกก็จะใหลกลับเข้าไปในตลับหมึก ผมกลัวหมึกมันจะหยดนะครับ เป็นแค่สีเหลืองกับฟ้า ของใหม่เลยครับ ใช้งานหมึกในตลับหมดไปแล้ว
ต้องพึ่งหมึกจากแทงค์อย่างเดียว
สิ่งที่แก้ไขทำไปบ้างแล้ว  หยดกาวที่ขอบลูกยางและขอบตลับแล้วก็ไม่หาย " ต้อนนี้ใช้ได้ปกติอยู่ " แต่ต้องยกแทงค์ให้สูงไว้
พอเอาแทงค์ลงมาวางพื้นระดับเดียวกันกับ Printerแป๊บเดียวก็ไหลกลับออกมาอีก  งงกลับมันมากเลยหรือว่าต้องวางแบบนี้ไม่เคยทำพึ่งทำเป็นเครื่องแรกของผมเองครับ
ขอท่านผู้รู้ช่วยหน่อยครับ สงสัยอย่างแรง...   งง งง งง

drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2009, 11:15:56 AM »

เป็นแท้งค์แบบไหนเหรอครับ
ต้องวางแท้งค์ในระดับเดียวกันแล้วจัดแรงดันอากาศใหม่ให้หมึกมันนิ่ง
หรือเอาง่ายๆก็ยกขึ้นทีละนิดจนได้จุดที่หมึกนิ่งไม่ไหลไปทางใดทางหนึ่ง
ถ้าไม่มีตรงไหนรั่วก็น่าจะใช้ได้นะผมว่า

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
nongmai1
member
*

คะแนน4

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2009, 11:53:19 AM »

ผมก็เป็นครับตอนติดมาจากทางร้าก็ดีครับ แต่ตอนเิติมหมึก ดันเผลอไปถอดจุดออกสองอันพร่อมกัน หมึกมันก็เลยไหลเ่ท่ากันทั้ง2ข้าง ก็เลยดูดออกให้ข้างหนึ่งสูงประมาณหนึ่งนิ้ว
อีกข้างเกือบเต็ม
แต่มันจะมีฟองอากาศ อยู่ตรงที่ต่อกับตลับหมึก ครับ ทำยังไงจะให้สีมันเต็มสายเหมือนเดิมครับ ลองยกแท่งค์ให้สูงแล้ว มันจะใหลเ้ข้าตลับหมึก  พอวางลงมันก็ใหลกลับมาเหมือนเดิม
nana1
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2009, 11:53:38 AM »

เป็นแทงค์ตั่งขนาด 70ซีซี 4แทงค์จุกยาง ดำ ฟ้า ม่วง เหลือง
สังเกตุว่าพอหมึกขาดสายสีใดสีหนึ่ง  ลองเทสPrinterดูสีก็จะออกไม่ครบทันที่เลย...
เป็นไปได้ไหมว่าในตลับหมึกมันไม่มีน้ำหมึก รองก้นตลับเลย พอสั่งเคลียหมึกเต็มสาย ก็ใช้ได้เหมือนเดิม
เคลียหมึกทีเปลืองหมึกมากเลย...ข้องอที่เสียบสายน้ำหมึกเข้าตลับของผมมันไม่เห็นมีเข็มเลยครับ
เห็นบางเวปก็มีบางเวปก็ไม่มีตกลงแล้วมันจำเป็นต้องมีหรือไม่มีครับ...  เศร้าจัง เศร้าจัง เศร้าจัง
whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2009, 07:17:07 PM »

อาการแบบนี้เกิดจากมีอากาศเข้าทางตลับครับผมต้องเช็คดูว่ารูที่เจาะใส่ข้องอใหญ่รึไม่ให้ลองหากาวซิลิโคนรึกาวแท่งมาอุดขอบๆฐานยางน่ะครับ แล้วลองไล่น้ำหมึกเข้าในสายจนเต็มแล้วค่อยต่อเข้ากับตลับครับผม
parinya_jp26
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2009, 07:37:06 PM »

พี่น้องครับ......มันเป็นเพราะยังไล่อากาศไม่ดี  หมึกยังไม่เต็มตลับครับ วิธีง่ายๆครับใช้เข็มฉีดยาเติมหมึกในตลับให้เต็มก่อนแล้วค่อยเสียบสายที่มาจากแท้งครับแค่นี้ก้อเรียบร้อยละ....ฮิฮิฮฺ
nana1
member
*

คะแนน2

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2009, 03:19:06 PM »

พี่น้องครับ......มันเป็นเพราะยังไล่อากาศไม่ดี  หมึกยังไม่เต็มตลับครับ วิธีง่ายๆครับใช้เข็มฉีดยาเติมหมึกในตลับให้เต็มก่อนแล้วค่อยเสียบสายที่มาจากแท้งครับแค่นี้ก้อเรียบร้อยละ....ฮิฮิฮฺ
ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะ...
ทดลองทำดูแล้วครับได้ผลอย่างไรจะมารายงานให้ทราบครับ... ขอบคุณ
และขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ... ขอบคุณ

ผมขอตอบเอาไว้ตรงนี้นะครับ...
ปัญหาของผมเกิดจากการใช้งานครับ...ตอนซื้อมาเขาก็ไม่ได้บอกอะไรมาก...บอกวิธีใช้...วิธีเติมหมึกเท่านั้น...
ผมก็นำมาใช้งานตามปกติ...แต่งานผมจะใช้สีเหลืองและสีฟ้ามากกว่าสีอื่น...แล้ววันหนึ่งเครื่องก็บอกว่าหมึกหมด...
ผมก็รีเซ็ตตลับหมึก...แล้วก็เห็นว่าสีเหลืองกับสีฟ้ามันไม่ไหลลงตลับสายว่างยาวประมาณ 6นิ้ว 
ทำการเคลียน้ำหมึกที่ตลับแป๊บเดียวก็เหมือนเดิม...ทดลองทำตามกระทู้ที่ 1ที่ผมลงไว้แล้วก็ยังไม่ค่อยดีขึ้นนัก
พอดีท่าน  parinya_jp26 เข้ามาตอบทำให้ได้ความคิดน่าจะใช่...เพราะผมใช้หมึกในตลับหมดไปแล้ว
แต่เสียที่ว่าผมไม่รู้ตลับหมึกของผมเบอร์อะไร...เลยต้องทดลองเติมหมึกทีละน้อยก่อน...ในที่สุดก็ใช้ได้แล้วครับ... เยี่ยมมาก
แทงค์ก็วางในระดับเดียวกับPrinterได้แล้ว...2วันไม่ได้ใช้ไหลกลับประมาณ1นิ้วสั่งเครื่องเคลียหมึก หมึกก็ไหลลงตลับ
ใช้งานได้ไม่มีปัญหา...ไม่เหมือนตอนแรก...สั่งเครื่องเคลียหมึก หมึกก็ไหลลงตลับแต่พริ้นแล้วสีออกมาไม่ครบ... ไม่เอา
วิธีทำ...ดูดหมึกในตลับออกมาก่อนเพื่อดูว่ามีหมึกเหลืออยู่ในตลับปริมาณเท่าไหร่...แล้วจึงเดิมกลับเข้าไปให้ได้เท่าหรือใก้ลเคียงกับ
ปริมาณของน้ำหมึกในตลับใหม่ CL-41 ให้เติมที่ระดับสีละ 3-5 ซีซี CL-831 ให้เติมไม่เกินที่ระดับสีละ 3 ซีซี นะครับ...
ไล่น้ำหมึกให้เต็มสายเสียบเข้าตลับ...เปิดเครื่องสั่งล้างหัวพิมพ์อย่างละเอียด1ครั้ง ลองพริ้นดูแถบสี...
ผมทำแบบนี้แล้วดีขึ้นเป็นที่น่าพอใจครับ...ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ...
ท่านใดทำแล้วไม่ดีขึ้นก็ต้องขออภัยใว้ณ.ที่นี้ด้วยนะครับ...ถ้าทำแล้วดีก็ช่วยต่อกระทู้ให้ท่านอื่นๆบ้างนะครับ...
aonelka
member
*

คะแนน6

ไม่ได้เป็นช่างมืออาชีพ แต่มีอาชีพเป็นช่าง

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2009, 03:43:20 PM »

ใกล้จะเป็นช่างแระนะเนี่ย...
 เอาแน่ เยี่ยมมาก Cheesy
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์