ปัญหาจาก hdd หรือว่า mb ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 26, 2024, 07:55:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาจาก hdd หรือว่า mb ครับ  (อ่าน 12871 ครั้ง)
jit
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: มกราคม 25, 2007, 06:08:39 PM »

เครื่อง เพนเที่ยม ทรี ครับ แรม 128 เช็คที่ bios มองเห็นครับ เลยลง xp ไม่ผ่าน  เอา hdd ไปลงเครื่องอื่นลงผ่าน แต่มาใส่เครื่องแล้วปรากฎว่า no dissket ( bios ) เจอครับ เกิดจากอะไรครับช่วยหน่อย สายแพรเช็คแล้วใช้ได้

ช่างยุทธ YTN
วีไอพี
member

คะแนน99

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2007, 06:21:47 PM »

เอา hdd ไปลงเครื่องอื่นลงผ่าน แต่มาใส่เครื่องแล้วปรากฎว่า no dissket

คำตอบก็ชัดเจนอยู่แล้วนี่ครับ  Sad

1 + 1 = ?
jit
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2007, 06:53:14 PM »

ที่bios เจอ ผมอยากทราบสาเหตุครับและแนวทางแก้ไขครับ  Cheesy Cheesy
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 25, 2007, 06:55:47 PM »

เครื่อง เพนเที่ยม ทรี ครับ แรม 128 เช็คที่ bios มองเห็นครับ เลยลง xp ไม่ผ่าน  เอา hdd ไปลงเครื่องอื่นลงผ่าน แต่มาใส่เครื่องแล้วปรากฎว่า no dissket ( bios ) เจอครับ เกิดจากอะไรครับช่วยหน่อย สายแพรเช็คแล้วใช้ได้
No dissket อาการนี้ให้ลองเปิดเครื่องตัวเปล่าโดยที่ยังไม่ใส่ฮาร์ดดิสก์ดูก่อนครับ ว่ามีอาการนี้หรือเปล่าครับ

มันเกิดจากเครื่องมันพยายามอ่านข้อมูลจากไดร์ A. เพื่อบูตระบบครับแต่ในไดร์ A. ไม่มีแผ่นบูต หรืออาจจะเป็้นไปได้ว่า ใน BIOS หัวข้อ ลำดับการบูต(บู๊ตซีเคว้น) ไม่มีหัวข้อสั่งบูตจากฮาร์ดดิสก์ไว้ครับ ใหเข้าไปใน BIOS แล้วเลือกหัวข้อ Load Defult ดูครับผม  Smiley หรือไม่ก็ไปเปลี่ยนตรงบู๊ตซีเคว้น ให้มันมีลำดับของการบูตจากฮาร์ดดิสก์ด้วยครับ อาจจะเป็น อันดับแรก หรืออันดับ2รองจากฟลอปปี้ดิสก์ หรือเป็นอันดับ2รองจากซีดีรอม ...ลองดูครับ
jit
member
*

คะแนน3

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 25, 2007, 10:10:23 PM »

ผมอาจจะอธิบายผิดไปครับ ทุกอย่างที่ท่านพูดมาผมทำแล้วครับ คือเครื่องมันฟ้องว่าไม่พบ hdd ตัวนี้ครับทั้งๆทีใน bios ก็เจอ ตั้ง boot ผมก็ตั้งแล้ว

member
*

คะแนน673

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 25, 2007, 10:17:39 PM »

ผมอาจจะอธิบายผิดไปครับ ทุกอย่างที่ท่านพูดมาผมทำแล้วครับ คือเครื่องมันฟ้องว่าไม่พบ hdd ตัวนี้ครับทั้งๆทีใน bios ก็เจอ ตั้ง boot ผมก็ตั้งแล้ว

พิมพ์คำฟ้องมันมาได้ไหมครับ
แล้วขอทราบสเป็คเครื่องของท่านด้วยครับ และฮาร์ดดิสก์ที่ใช้ขนาดเท่าไรครับ
jit
member
*

คะแนน3

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 25, 2007, 11:22:41 PM »

ตอนนี้มันค้างที่หน้าจอ  ที่บอกรายละเอียดอุปกรณ์สำหรับสเป๊ก ครับ  CPU=Intel.(R).Celeron(TM)Processer400Mz
Ram : 191
Bios : Shadowed
วีไอพี
member

คะแนน99

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 25, 2007, 11:39:50 PM »

ผมเคยเจออาการคล้าย ๆ กันนะ แต่มันจะค้างตอนกำลังจะบูต windows ลองเปลี่ยนแรมดูนะครับ   Sad

1 + 1 = ?
member
*

คะแนน673

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 26, 2007, 12:00:50 AM »

ตอนนี้มันค้างที่หน้าจอ  ที่บอกรายละเอียดอุปกรณ์สำหรับสเป๊ก ครับ  CPU=Intel.(R).Celeron(TM)Processer400Mz
Ram : 191
Bios : Shadowed
ฮาร์ดดิสก์ล่ะขนาดเท่าไรครับ ผมกำลังสงสัยว่าเมนส์บอร์ดท่านรับฮาร์ดดิสก์ได้เกิน 38 G หรือเปล่าครับ

ถ้าจะให้วิเคราะห์ง่าย ๆ รบกวนอีกครั้งนึงครับคือ
1. ยี่ห้อ/รุ่นเมนส์บอร์ด
2. ขนาดของฮาร์ดดิสก์ที่เอาไปใส่ครับ
chorng jorm
member
*

คะแนน1

raveeroje_c@yahoo.co.th
« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 27, 2007, 01:28:22 PM »

ท่าน vinai4u ว่ามาถูกครับ

ไม่งั้นลองง่ายๆ ไปลงที่เครื่องอื่นนั่นแหละ แล้วเอา hdd มาใส่บอร์ดนี้
ลองดูมันมี logo windows ให้เห็นอ่ะป่าว
 Grin Grin Grin

เกิดมาเพียงชาติหนึ่ง
ใช้ชีวิตให้ถึง ซึ่งทุกสิ่ง
ใช้ชีวิตให้ได้ ในความเป็นจริง
อันทุกสิ่ง ค้นหาได้ ด้วยใจเรา

**** คนโง่ชอบเถียง    คนฉลาด ฟังแล้วคิด ****
       *** จงอย่าเชื่อ เพียงแค่ ฟังเขามา ***
jit
member
*

คะแนน3

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 27, 2007, 05:43:12 PM »

ผมฟอร์แมทและลง วินโดว์ เรียบร้อยแล้วครับ แต่พอถอดมาใส่เครื่องนี้ กลับไม่เจอ งงสงสัยเป็นที่ chipset หรือเปล่าครับ เมนบอร์ดเก่ายี่ห้อไม่ปรากฎ (พยายามหาแล้วนะ)chipset intel  สำหรับตัว hdd 10 gb (ลงวินโดว์เรียบร้อยแล้ว) ยิ่งตอนนี้เจ้าประคุณไม่รันเลยครับค้างที่หน้าจออุปกรร์ (ยังไม่ถึง โลโก้วินโดว์แต่ประการใด) Sad Sad
วีไอพี
member

คะแนน99

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 27, 2007, 07:11:44 PM »

ลองแฟลชไบออสดูหรือยังครับ

1 + 1 = ?
jit
member
*

คะแนน3

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 29, 2007, 10:00:25 PM »

ขึ้นหน้าจอแล้วทำอะไรกับเมาส์คีย์บอร์ดไม่ได้เลยครับ
benj
วีไอพี
member

คะแนน12

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 29, 2007, 10:24:27 PM »

ท่าน ลง WIN XP SP1 หรือ SP2 VERTION ไหน
            ให้ลง WIN XP SP1 ครับ หรือ WIN ME แทน

e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 30, 2007, 06:49:46 AM »

เครื่อง เพนเที่ยม ทรี ครับ แรม 128

RAM น้อยไป...ลง/Run XP ไม่ผ่านหรอก

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 30, 2007, 11:22:02 AM »

ลองดูแรมครับไม่มีอะไรมากหรอกครับหรือไมก็MBครับ
อากรานี้เสร็จผมประจำทีละ500 Grin Grin Grin Grin Angry

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
kaesa
วีไอพี
member

คะแนน46

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 30, 2007, 01:35:13 PM »

จากที่บอกมา มี2จุดที่น่าจะเป็นก็คือ ไบออสของเมนบอร์ดไม่เห็นHDD  เป็นจุดแรก
 อีกจุดที่น่าจะเป็นก็คือ แรมครับ แรม128  เอามาใช้กับวินโดส์ XP ค่อนข้างน้อยไปหน่อย  ใช้กันแล้วจะอืดมากครับ  ฟังจากสเป็คที่คุณบอกมา ไม่แนะนำให้ใช้วินโดส์ XP ครับ ควรหันมาใช้ 98 หรือ Me มากกว่าครับ  คุณให้ข้อมูลมาไม่ละเอียดพอ   คงตอบให้เคลียร์ยากครับ  แต่ผมคิดว่าน่าจะเป็นที่ไบออสมองเห็นHDDไม่เต็มเป็นจุดแรกครับ
chorng jorm
member
*

คะแนน1

raveeroje_c@yahoo.co.th
« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 30, 2007, 10:44:30 PM »

สำหรับตัว hdd 10 gb (ลงวินโดว์เรียบร้อยแล้ว) ยิ่งตอนนี้เจ้าประคุณไม่รันเลยครับค้างที่หน้าจออุปกรร์ (ยังไม่ถึง โลโก้วินโดว์แต่ประการใด)

แสดงว่า เมนบอร์ดจะไปแล้วหละ

แต่ หากคุณไม่ต่อ HDD หละ ให้บูตจาก CDROM ว่าได้ใหม ค่อยๆ สรุปครับ เพราะเท่าๆ ที่อ่านมา ผมยังจับจุดไม่ได้เลย ต้องสรุปไปทีละ อย่างครับ ว่า HDD ,MB ,RAM หรือ... แล้วมันจะซ่อมง่ายขึ้นครับ Grin

เกิดมาเพียงชาติหนึ่ง
ใช้ชีวิตให้ถึง ซึ่งทุกสิ่ง
ใช้ชีวิตให้ได้ ในความเป็นจริง
อันทุกสิ่ง ค้นหาได้ ด้วยใจเรา

**** คนโง่ชอบเถียง    คนฉลาด ฟังแล้วคิด ****
       *** จงอย่าเชื่อ เพียงแค่ ฟังเขามา ***
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 30, 2007, 10:47:34 PM »

อ้างถึง
จากที่บอกมา มี2จุดที่น่าจะเป็นก็คือ ไบออสของเมนบอร์ดไม่เห็นHDD  เป็นจุดแรก
อีกจุดที่น่าจะเป็นก็คือ แรมครับ แรม128  เอามาใช้กับวินโดส์ XP ค่อนข้างน้อยไปหน่อย  ใช้กันแล้วจะอืดมากครับ  ฟังจากสเป็คที่คุณบอกมา ไม่แนะนำให้ใช้วินโดส์ XP ครับ ควรหันมาใช้ 98 หรือ Me มากกว่าครับ  คุณให้ข้อมูลมาไม่ละเอียดพอ   คงตอบให้เคลียร์ยากครับ  แต่ผมคิดว่าน่าจะเป็นที่ไบออสมองเห็นHDDไม่เต็มเป็นจุดแรกครับ

พี่ kaesa เค้าเป็นผู้เชี่ยวชาญด้านนี้ครับ................ เรื่องนี้ต้องยกให้แกครับ.......
 Smiley Smiley
NUM Bangkok
วีไอพี
member

คะแนน3

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 31, 2007, 06:23:15 PM »

เช็ค แรม ก่อนเป็นอันดับแรกครับ ถอกออกมาเอายางลบขูดขั่วให้สะอาด
หรือใช้สำลีชุบนำยาล้างเล็บเช็ดก่อนแล้วใช้ยางลบ ลบซ้ำอีกที
ได้ผลอย่างไรบอกด้วยนะ  แล้วผมจะอธิบายให้ฟังในโอกาศต่อไปว่า
ทำใมจึงต้องมุ่งไปที่แรมก่อนเป็นอันดับแรก

เพราะสังคม....ประเมินค่า....ที่จนรวย
คนจึงสร้าง.......เปลือกสวย....ไว้สวมใส่
หากสังคม........วัดค่า............ที่ภายใน
คนจะสร้าง.......แต่จิตใจ........ที่งดงาม
kaesa
วีไอพี
member

คะแนน46

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2007, 01:34:21 PM »

หาไฟล์ไบออสของเมนบอร์ดมาแฟลชไบออสใหม่ก่อนครับดูว่าจะหายมั้ย  น่าจะเป้นทางเลือกที่ถูกครับ
Kavin
member
*

คะแนน0

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 10, 2007, 09:57:33 AM »

ผมว่าเปลี่ยนบอร์ดใหม่เถอะครับ ตอนนี้ราคาไม่แพงเหมือนเมื่อก่อนแล้วครับ สองสามพันก็ได้ของดีดีมาใช้แล้ว Angry Angry Angry Angry Angry Angry
malangmow
member
*

คะแนน1

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 27, 2007, 09:10:52 AM »

หาไฟล์ไบออสของเมนบอร์ดมาแฟลชไบออสใหม่ก่อนครับดูว่าจะหายมั้ย  น่าจะเป้นทางเลือกที่ถูกครับ

Sad Sad Sadแฟลชไบออสใหม่  คืออะไรคับ ผมไม่เคยรู้ช่วยบอกทีคับ Sad Sad Sad Cheesy Kiss

หนุ่มศรีสะเกษ
paik1689
member
*

คะแนน1

รักเธอประเทศไทยครับ

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 28, 2007, 09:12:49 AM »

cpu 400 Mhz  Ram 128 ไม่น่าใช้ XP      ลองลง Me   ว่าผ่านหรือเปล่าครับ
SB_ELEC
member
*

คะแนน2

ช่างสุรินทร์เหลา

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 28, 2007, 09:53:30 AM »

แรมต่ำสุดที่ XP ต้องการ คือ 64Mb ครับ ใช้งานได้แต่ถ้าเปิดโปรแกรมจะอืดมากครับ 128 ลงผ่านอยู่แล้ว อันนี้ยืนยัน นั้งยัน นอนยันได้เลย ครับ ว่าใช้งานได้แน่ นอน ..... ลองเช็ต Jumper ดูครับ....ทำความสะอาดแรม....และ Setค่าใน Bios ให้ถูกน่าจะใช้ได้น่ะครับ......

วันนี้คุณทำอะไรดีๆเพื่อสังคมแล้วหรือยัง
Job_ect
member
*

คะแนน1

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2007, 11:08:35 PM »

Sad Sad Sadแฟลชไบออสใหม่  คืออะไรคับ ผมไม่เคยรู้ช่วยบอกทีคับ Sad Sad Sad Cheesy Kiss
[/quote]
แฟลชไบออสคือการอัพเดตเวอชั่นไบออสของเมนบอร์ดเพื่อให้เมนบอร์ดรู้จักกับฮาร์ดแวร์ตัวใหม่ๆคับ ถ้าไม่ชำนาญแนะนำว่าอย่าไปลองทำคับ เพราะอาจจะทำให้คอมของคุนไม่สารถใช้งานได้
malangmow
member
*

คะแนน1

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2007, 01:34:36 PM »

Cheesy Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Kiss

หนุ่มศรีสะเกษ
sangkhawong
วีไอพี
member

คะแนน57

jupiter_toe@hotmail.com
« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2007, 02:58:35 PM »

อย่าลืมเช็คแบตเตอรี่แบ็กอัพด้วยนะครับ 3 V. ผมเคยเจอ สามารถสร้างปัญหาได้หลายอย่างเลยเชียว

ถึงเมาเหล้า เช้าสายก็หายไป...แต่เมาใจเป็นประจำ ทุกค่ำคืน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์