ขอปรึกษาหน่อยคับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 08:50:07 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาหน่อยคับ  (อ่าน 1559 ครั้ง)
samtaea50
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2009, 02:32:06 AM »

คือผมต้องการใช้อุปกรณ์2จุดมีให้มีการติดต่อสื่อสารกัน
เมื่อจุดที่1ทำงานจะส่งสัญญาณมาที่จุดที่2
จุดที่2เป็นตัวควบคุมและจะส่งสัญญาณกลับไปที่จุด1
ไม่ทราบว่าจะใช้อะไรดีคับ มีวงจรไหมคับ ขอบคุณคับ
(จุด1กับจุด2ห่างกันไม่เกิน50เมตร)

srithaimax ♥1,510
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน262

ลูกอีสาน หลานย่าโม

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2009, 07:20:06 AM »

ใช้รีเลย์ครับแต่ต้องเดินสายไฟระหว่างจุดที่1ไปยังจุดที่2เพื่อเชื่อมโยงกัน  ส่วนการจะสั่งงานหรือควบคุมกันนั้น ท่านต้องบอกด้วยครับว่าเป็นงานแบบไหน   ที่ผมทำใช้อยู่(เล่าให้ฟัง)มานานแล้วและยังใช้อยู่คือ ผมทำใช้ควบคุมปั๊มสูบน้ำ2ตัวที่อยู่ห่างกันประมาณ800เมตรครับใช้สายไฟเดินเชื่อมโยงกันนี่แหละครับง่ายและไม่เป็นปัญหามาก ลักษณะการทำงานก็คือ เมื่อระดับน้ำในถังลดถึงระดับที่ตั้งไว้ จะส่งสัญญาณไปเปิดปั๊มตัวที่1ให้ทำงาน  ปั๊มตัวที่1จะส่งสัญญาณไปสั่งปั๊มตัวที่2ให้ทำงานดูดน้ำจากบ่อ เมื่อเวลาผ่านไป15นาทีปั๊มตัวที่1จะเช็คว่าปั๊มตัวที่2ดูดน้ำหรือไม่,ทำงานหรือไม่  ถ้าไม่ปั๊มตัวที่1จะหยุดทำงาน และส่งสัญญาณเตือนให้ทราบ  แต่ถ้าปั๊มตัวที่2ทำงานดูดน้ำ น้ำไหลปกติ  ปั๊มตัวที่1ก็ทำงานจนน้ำเต็มถัง(ปั๊มน้ำตัวที่2ดูดน้ำจากบ่อ ปั๊มน้ำตัวที่1ดูดต่อจากตัวที่2ที่ระยะทาง800เมตรเพื่อส่งเก็บที่ถังน้ำบนเขา)

คิดดี  ทำดี   ย่อมได้รับสิ่งดีๆ
Suchat  sriwicha  โทร D tac  0869486776  6หมู่3 บ้านน้ำบ่า(สระวัด)  ต.ดอนตะหนิน อ.บัวใหญ่ จ.นครราชสีมา 30120
....ผมไม่รู้ทุกเรื่อง.....
samtaea50
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2009, 05:21:17 PM »

ใช้รีเลย์ครับแต่ต้องเดินสายไฟระหว่างจุดที่1ไปยังจุดที่2เพื่อเชื่อมโยงกัน  ส่วนการจะสั่งงานหรือควบคุมกันนั้น ท่านต้องบอกด้วยครับว่าเป็นงานแบบไหน   ที่ผมทำใช้อยู่(เล่าให้ฟัง)มานานแล้วและยังใช้อยู่คือ ผมทำใช้ควบคุมปั๊มสูบน้ำ2ตัวที่อยู่ห่างกันประมาณ800เมตรครับใช้สายไฟเดินเชื่อมโยงกันนี่แหละครับง่ายและไม่เป็นปัญหามาก ลักษณะการทำงานก็คือ เมื่อระดับน้ำในถังลดถึงระดับที่ตั้งไว้ จะส่งสัญญาณไปเปิดปั๊มตัวที่1ให้ทำงาน  ปั๊มตัวที่1จะส่งสัญญาณไปสั่งปั๊มตัวที่2ให้ทำงานดูดน้ำจากบ่อ เมื่อเวลาผ่านไป15นาทีปั๊มตัวที่1จะเช็คว่าปั๊มตัวที่2ดูดน้ำหรือไม่,ทำงานหรือไม่  ถ้าไม่ปั๊มตัวที่1จะหยุดทำงาน และส่งสัญญาณเตือนให้ทราบ  แต่ถ้าปั๊มตัวที่2ทำงานดูดน้ำ น้ำไหลปกติ  ปั๊มตัวที่1ก็ทำงานจนน้ำเต็มถัง(ปั๊มน้ำตัวที่2ดูดน้ำจากบ่อ ปั๊มน้ำตัวที่1ดูดต่อจากตัวที่2ที่ระยะทาง800เมตรเพื่อส่งเก็บที่ถังน้ำบนเขา)

ขอบคุณครับ
ผมขอโทษทีครับลืมบอกไปว่าอยากได้แบบไร้สายครับ
พอดีผมตั้งไว้หลายกระทู้ พี่ตอบช่วยผมได้มากเลยคับพอดีผมคิดทำโปรเจคอยู่คับ ผมตั้งกระทู้นี้ไว้คับมีรายละเอียดเกี่ยวกับโปรเจคอยู่รบกวนพี่ช่วยเข้าไปตอบหน่อยนะครับ
http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=59807.0
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์