ถามเกี่ยวกับหลอดแบคไลท์ LCD TV การเปลี่ยน การหาซื้อและการดัดแปลงครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 03, 2024, 02:13:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับหลอดแบคไลท์ LCD TV การเปลี่ยน การหาซื้อและการดัดแปลงครับ  (อ่าน 2708 ครั้ง)
newsmember♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน32

« เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 08:02:25 PM »

พอดี ได้ซ่อม LCD ทีวี มาหลายเครื่องแล้ว มีอยู่ 2 เครื่อง เป็นยี่ห้อ ซัมซุง 32 นิ้ว
 อาการเปิด มามีแสงแป๊บแล้ว จอมืด ผมเอามาลองดู ถอดออกมาหมดเลย
แล้วเปิดดูสังเกตุได้ว่า หลอด แบคไล  1หลอด ไม่ติด มันถึงได้ดับ
 ผมอยากรู้ว่า ผมเปลี่ยน แค่หลอดที่ดับ หลอดเดียว ก็ใช้ได้ ผมเคยเปลี่ยนไปเครื่องนึงแล้ว
 ก็ใช้ได้ 2-3 เดือนแล้วยังไม่มีปัญหา ผมเลยอยากถามว่า การเปลี่ยน หลอดแบคไลท์
ถ้ามันเสียแค่หลอดเดียวเราเปลี่ยนแค่หลอดเดียวได้ไหมครับ ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนทุกหลอด
   ปัญหาอีกอย่างคือ สมมุติว่า เป็น ซัมซุง 32 นิ้ว  เราสามารถเอาหลอดแบคไลท์ 32 นิ้ว
ยี่ห้ออื่น  รุ่นอื่น ที่มีขนาด 32 นิ้วเหมือนกันมาเปลี่ยนได้ไหม
  ส่วนปัญหา สุดท้าย เราสามารถหาซื้อ หลอดแบคไลท์ได้ที่ไหน ครับเพราะว่าตอนนี้
หลอดที่ได้จากจอเก่าผมหมดแล้ว ถ้ามีมาเปลี่ยนอีก ผมคงหาไม่ได้แล้วเลยอยากทราบที่ซื้อ
และราคา web เมืองนอกก้ได้ครับ
 หรือใครเคยเปลี่ยนแล้วมีความคิดดีๆในการ ดัดแปลงหลอดแบคไลท์
    ส่วนปัญหาสุดท้าย เพื่อนๆมีวงจรตรวจเช็ค หลอดแบคไลท์ไหมครับ
 ผมถ้าจะเช็ค ผมต้องรื้อออกมาหมดแล้วเปิดเครื่องดู หลอดไหนไม่ติดหลอดนั้นเสีย เลยอยากได้
 วงจรสำหรับทำเครื่องตรวจเช็คหลอดครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์