สาย LAN แบบ Direct ใช้ต่อ PC to Pc ได้ไหม
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 27, 2024, 08:42:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สาย LAN แบบ Direct ใช้ต่อ PC to Pc ได้ไหม  (อ่าน 5974 ครั้ง)
cobra
วีไอพี
member

คะแนน18

"HS3GFN" "คำเกิ้ง"

« เมื่อ: มีนาคม 06, 2009, 12:21:04 PM »

คือกระผมสงสัยขอรับว่าสาย LAN ที่เข้าหัวแบบ direct จะเอามาต่อคอมกับคอม โดยไม่มี HUB จะได้ไหมหนอเพราะเห็นมีแต่บอกว่าถ้าจะต่อ PC to PC ต้องใช้สายที่เข้าหัวแบบ cross ช่วยชี้แนะให้ด้วยขอรับ  ขอบคุณ

มีความจริงใจให้ทุกท่านแม้จะไม่เคยรู้จักก็ตาม

IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 07, 2009, 01:16:50 AM »

ก็เขาบอกว่า  ต้องใช้แบบ cross อ่ะครับ คุณงง หรือว่า ผมงง   งง งง งง

ต่อได้ครับ แต่ จะไม่สามารถใช้งานได้   Tongue ก็แค่นั้นหละครับ

cobra
วีไอพี
member

คะแนน18

"HS3GFN" "คำเกิ้ง"

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 02:50:06 PM »

เมื่อวานลองเอาสาย LAN แบบ direct ต่อ PC to NB เพื่อดับความสงสัย ปรากฎว่าใช้ได้ขอรับ โชว์ที่ความเร็ว 100 Mb/s มากว่าสาย cross เสียอีก เป็นเพราะอะไรขอรับ เมื่อก่อนก็ใช้แต่สาย cross ต่อ pc to pc เพราะเข้าใจว่าแบบ direct ใช้ไม่ได้  เยี่ยมมาก

มีความจริงใจให้ทุกท่านแม้จะไม่เคยรู้จักก็ตาม
Karum
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 03:08:15 PM »

สลับสายที่หัวข้างใดข้างหนึ่งเพียงข้างเดียว ขา 1สลับกับ 3 และ ขา 2สลับกับ 6
วิธีนับขา ตั้งแจ๊คหัวขึ้น หมุนด้านมีคลิปล๊อคออกจากตัว
นับจากซ้ายไปขวา

ทั่วไปจะเรียงสีตามนี้ และจะเหมือนกันทั้งสองด้าน
1ขาวส้ม 2ส้ม 3ขาวเขียว 4น้ำเงิน 5ขาวน้ำเงิน 6เขียว 7ขาวน้ำตาล 8น้ำตาล

หัวด้านหนึ่งสลับสาบ หากต้องการแบบ Coss
1ขาวเขียว 2เขียว 3ขาวส้ม 4น้ำเงิน 5ขาวน้ำเงิน 6ส้ม 7ขาวน้ำตาล 8น้ำตาล
sinthuwat
member
*

คะแนน3

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2009, 10:26:15 AM »

สมัยนี้เอาสาย lan ธรรมดา ที่ต่อกับswitch/hub มาต่อระหว่าง Pc กับ PC ได้เลยครับ
Mr.T.♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน68

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2009, 10:45:08 AM »

แต่ก่อนตามนั้นครับ แต่รุ่นใหม่ฉลาดขึ้นเยอะครับใช้ได้เลยมีหลายรุ่นครับ......... Embarrassed

ทำดีได้ด้วยใจเรา..ใช่ใครเยินยอ..ใครมองว่าบ้าบอ..เชิดชูคอไว้ดังหงส์..พอใจในสิ่งที่ตัวเองพอใจ...
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์