ช่วยด้วยครับ ใช้ยังไงครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 08:03:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ ใช้ยังไงครับ  (อ่าน 6255 ครั้ง)
1100
member
*

คะแนน7

« เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 01:32:07 PM »

คือว่าผมต้องการใช้ PIR เป็นตัวเซ็นเซอร์ตรวจจับความเคลื่อนไหวครับ ซื้อเจ้าตัวนี้มี ใช่ไม่เป็นครับ  ใครใช่เป็นบางครับหรือใครเคยใช่บอกหน่อยครับ    ผมจะเอามาต่อกับไมโครคอลโทรลเลอร์ครับ   ต้อนแรกผมนึกว่ามันจะต้องส่งลอจิก 1  หรือ 0 ออกมาเมือตรวจจับได้    ผลไม่เป็นอย่างนั้นครับ   ผมลองใช่มิเตอร์จับดูครับ ตั้งที่ DCV ครับ
 ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงครับ     แล้วผมก็ต้องมิเตอร์  ไปที่วัดโอมห์ครับ ผลปรากฎว่า   ขณะที่ไม่มีการเคลื่อนไหว จะอยู่ที่ประมาณ 50 โอมห์   พอมีการเคลื่อนไหว  ได้ประมาณ 200 โอมห์โดยประมาณครับ   ถ้าเจ้าตัวนี้ OUTPUT มันเป็นแบบนี้ผมจะทำยังไงครับถึงจะต่อเข้ากับไม่โครคอลโทรลเลอร์ได้ครับ คือว่าจะให้มันเป็นตัว INPUT  สั่งให้ไมโครฯ ทำงานตามโปรแกรมที่เขียนครับ  ตัวไมโคร มันต้องการ ลอจิก  1  หรือ 0 ถึงจะทำงานครับ    แต่เจ้าตัวนี้ไม่เป็นแบบนั้น ผมต้องเอาไปผ่านวงจรอะไรครับถึงจะได้  0 กับ 1 ครับ  ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ    เศร้าจัง 

1100
member
*

คะแนน7

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 01:34:38 PM »

อีกครับ
1100
member
*

คะแนน7

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 01:36:24 PM »

ต่อครับ
1100
member
*

คะแนน7

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 01:37:55 PM »

เศร้าจัง เศร้าจัง เศร้าจัง
spylove
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 05:09:14 PM »

(มือใหม่อยากลองตอบ)
ผมคิดว่าน่าจะต้องผ่านวงจร comparator ก่อนครับ
เมื่อผ่านวงจร comparator จะสามารถเปลี่ยนvoltเป็นdigitalได้คับ
แล้วก็ตั้งVref คับได้เทาไรก็ประยุกต์ต่อนะครับ
เด็กมือใหม่ไปได้แค่นี้ละคับ
ผิดพลาดประการใดแนะนำด้วยนะครับ
1100
member
*

คะแนน7

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 06:32:30 PM »

พี่ครับ วงจร  comparator  มันยังไงครับ มีวงจรไหมครับ  และอะธิบายหลักการทำงานให้หน่อนนะครับ  ผมไม่รู้จักครับ       จากความต้านทานกลายเป็น ดิจิตอล งง งง ช่วยหน่อยนะครับ พี่  ขอบคุณมากๆครับที่เข้าทาช่วยเหลือ ขอบคุณ ขอบคุณ
spylove
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2009, 01:43:43 AM »

(หากข้อมูลต่อไปนี้ผิดพลาดหระการใดขออภัยแล้วช่วยชี้แนะด้วยนะครับ)

วงจรcomparatorภายในจะมีตัวop-ampอยู่ครับ
แล้วop-ampจะเป็นตัวที่เลือกว่าจะยอมให้ค่าทางบวกหรือทางลบผ่านโดยมีVrefเป็นตัวกำหนด
จากนั้นจะมีout putออกเป็น1กับ0แต่กระแสที่ออกมาด้วยจะมีค่าที่ต่ำถ้าต้องการกระแสสูงต้องทำการต่อวงจรเพิ่ม
เช่น วงจรดาลิงตันที่สามารถเพิ่มกระแสได้
(หากผิดพลาดขออภัยด้วยนะครับอธิบายม่ายเก่ง)

สมมุต
ช่วงของไฟในตัวcomparator คือ0-5V ผมจะตั้งVrefไว้ประมาณ2.5Vที่ฝั่งบวก(ส่วนใหญ่ถ้าไม่อยากคำนวณสามารถนำVRมาใส่ได้ครับแล้วปรับจนกว่าจะใช้ได้)
แล้วต่ออุปกรณ์เข้ากับฝั่งลบเมื่อไฟที่เข้าทางลบมากกว่าก็จะออกสogicเป็น 0
ถ้าบวกมากกว่าlogicก็จะเป็น 1

แต่ถ้าจะละเอียดกว่านี้ผมก้อไม่รู้ว่าจะอธิบายยังไงครับมันมีหลายแบบมากเลยครับ
ผมก็พึงมือใหม่นะครับผมแนะนำต่อได้แค่ที่ผมเคยใช้เท่านั้น
ถ้ายังใช้ไม่ได้คงต้องรอท่านเก่งมานะครับ
ตัวที่ผมใช้ก็มี LM339  LM324  TLC272 ครับ
ส่วนใหญ่ที่ผมเอามาใช้ก็เป็นพวกเรื่องsensorครับ
ลองประยุกต์ดูนะครับ
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2009, 07:38:59 AM »

ดัดแปลงวงจรแบบนี้   ได้ไหมครับ

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
1100
member
*

คะแนน7

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2009, 01:46:07 PM »

ขอบคุณมากๆครับสำหรับควมช่วยเหลือครับ  ขอให้รวยๆๆครับ  อายุวันโนสุขังพลัง ขอบคุณ ขอบคุณ
kiano♥
kiano555@gmail.com
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2009, 10:40:19 PM »

ผมสังเกตุเห็นมันมีวงจรในตัวอยู่ด้วย มันจะต่อผ่านออปแอมป์ หรือวงจรเปรียบเทียบได้เลยหรือไม่
มันไม่เหมือน LDR หรือเทอร์มิสเตอร์ ที่ลักษณะโครงสร้างมันก็แค่ ตัวต้านทานเปลี่ยนค่าได้
ตามแสง หรือตามความร้อน
ตอนที่ซื้อมามันไม่มี data sheet หรือครับ แล้วก่อนตัดสินใจซื้อรู้รายละเอียดตัวนี้แล้วหรือยังครับ
ผมจำได้ว่าหนังสือ hobby electronics เล่มเก่าๆ เคยลงโครงงานนี้อยู่ ลองหาค้นดูซิครับ
kiano♥
kiano555@gmail.com
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2009, 10:47:13 PM »

ไม่งั้นก็ลองดูรายละเอียดจากที่นี่ก็ได้ครับ ท่านกูเกิลเค้ารู้หมดแหละครับ
http://www.hanseelec.co.kr/product/view.asp?board=han_prod&code=ETC-003&page=1&ku=ETC&searchstring=
1100
member
*

คะแนน7

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2009, 11:01:55 AM »

ขอบคุณมากๆๆครับคุณ kiano  ขอให้รวยๆๆๆยครับท่าน ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ    เดี๋ยวผมติดปัญหาอะไรจะมารบกวนอีกนะครับ THANK!! THANK!!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์