ครูให้ทำโครงงานออปแอมป์ที่ช่วยประหยัดพลังงานส่งครับ ช่วยผมด้วยครับ ทำอะไรดีครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 08:06:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ครูให้ทำโครงงานออปแอมป์ที่ช่วยประหยัดพลังงานส่งครับ ช่วยผมด้วยครับ ทำอะไรดีครับ  (อ่าน 6315 ครั้ง)
longgong
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 12:22:48 PM »

ครูให้ทำโครงงานออปแอมป์ที่ช่วยประหยัดพลังงานส่งครับ ช่วยผมด้วยครับ ทำอะไรดีครับ

ช่วยผมคิดหน่อยนะครับแบบว่า โครงงานง่ายๆก็ได้ครับที่ใช้ออปแอมป์เป็็นตัวควบคุมครับ

อย่าเช่น พัดลมเปิดปิดอัตโนมัติ ตามอุณหภููมิครับ วงจรปิดเครื่องใช้ไฟฟ้าเมื่อไม่ใช้แล้ว เป็นต้น

แต่ว่าที่ผมกล่าวมามีคนเอาไปทำแล้วครับ ผมยังคิดไม่ออกว่าจะทำอะไรดี

ขอวอนให้พี่ๆช่วยผมด้วยนะครับ ตอนนี้มึนครับมึน ช่วยคิดแล้ะขอลายวงจรด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ 

totty_n2
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2009, 07:31:42 PM »

ใช้ออปแอม เปิดปิดไฟ  อัตโนมัติสิคับ โดยเมื่อตอนกลางคือนไฟจะเปิด  เมือกลางวันมันจะปิดเองอัตโนมัติ
JK-FlipFlop
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2009, 10:37:48 PM »

ใช้ LM339 ร่วมกับ LDR แล้วก็ ตัวต้านทานปรับค่าได้ อ่ะครับ

โดยใช้ LM339 เปน OP Amp ทำงานแบบ Comparator

โดยใช้ LDR เปนตัวสร้างแรงดัน LDR ตัวนี้ คือ ตัวต้านทานแปรค่าตามแสง ครับ

เมื่อ แสงมาก ความต้านทานน้อย แสงน้อยความต้านทานมาก

เอาไปเปน ไปสั่งเป็น ไฟทาง ไฟรั้วบ้าน หรือ อะไรก็ได้ ที่มีแสงกับไม่มีแสง ไรงี้อ่ะครับ
ครับ

แล้วเอา Output ไป ควบคุมการใช้งานต่อเรยครับผม
longgong
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2009, 09:58:35 PM »

คือว่าโครงงานนี้มันง่ายไปครับผม อาจารย์ไม่ให้ทำหรอกครับ คือตอนนี้ผมเรียน ปวส. ครับ

ที่ทุกท่านกล่าวมามันง่ายไปครับ วอนทุกท่านช่วยผมคิดใหม่หน่อยนะครับต้องรีบทำด้วยครับ

กลัวไม่จบ 2 ปี ครับ แหะๆ

รุ่นพี่ตกค้างที่มหาลัยเยอะเลย ไม่อยากเป็นเหมือนรุ่นพี่ครับ แหะๆ 

ช่วยผมคิดหน่อยนะครับ
shokunmusicsound
วีไอพี
member

คะแนน37

ตายซะดีกว่า ที่จะละทิ้งหน้าที่

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 09:40:17 AM »

ลองทำโครงงาน โซล่าเซล ที่มูฟตามแสงอาทิตย์สิครับ เอาแน่

nop_cm
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 11:14:44 AM »

เฮ้อการศึกษาไทย งง
peeraponssw
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2009, 12:30:46 PM »

ทำวงจร ตัดไฟเครื่องเสียงโดยใช้  ออปแอม กับเซ็นเซอร์กระแสสิครับ   เซนเซอร์กระแสซื้อที่ อิเล็กทรอนิกซอร์ซครับ เอามาตรวจจับตรงเอาต์พุตของแอมป์ครับ  บรรลุครับ ขอบคุณ Lips Sealed
JK-FlipFlop
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 04:41:54 AM »

ใช้คำว่าครู ก็นึกว่า ระดับ เด็กๆ อ่า

ขอโทษด้วยครับ

ออปแอม ได้เยอะ นะ

ลองทำ Sawtooth Gen โดยใช้ Smitt Trigger สิครับ

แต่มันก็ไม่เกี่ยวกับประหยัดพลังงานนี่หว่า
anurucksu
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 06:00:00 PM »

ลองทำโครงงาน โซล่าเซล ที่มูฟตามแสงอาทิตย์สิครับ เอาแน่
ถ้าสนใจทำตามกระทู้นี้แนะนำให้ไปดูที่ ม.เทคโนโลยีราชมงคลสุวรรณภูมิ ศูนย์สุพรรณบุรีครับ แผนกวิศวกรรมไฟฟ้า ชั้น6  ได้นะครับ
มีโครงงานประหยัดพลังงานเยอะเหมือนกันและมีไฟล์wordประกอบผลงานด้วย  สามารถมุฟตามดวงอาทิตย์แบบตะวันอ้อมข้าวได้ด้วย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์