ช่วยด้วยครับ ไม่ไหวแล้ว แฮ้งตลอดเลย..เปลี่ยนแทบทุกอย่างแล้ว
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 10:28:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ ไม่ไหวแล้ว แฮ้งตลอดเลย..เปลี่ยนแทบทุกอย่างแล้ว  (อ่าน 4183 ครั้ง)
tunk33150
Full Member
member
**

คะแนน34

ผมหยุดแล้ว

« เมื่อ: มิถุนายน 28, 2009, 09:49:41 PM »

เครื่องของลูกค้าครับ..ที่อื่นทำมาแล้ว ไม่หาย...อาการ ทำอะไรให้ CPU ทำงานหนักหน่อยก็แฮ้งแบบในภาพครับ..
สิ่งที่ผมเปลี่ยนแล้ว..CPU / RAM / ลงวินโดว์ 3 รอบแล้ว/ เปลี่ยน CD ROM ตอนลงวินโดว์แล้ว/  เหมือนเดิมครับ
แบบว่า ทำอะไรให้ CPU ทำงานหนักหน่อย (ไม่หนักเท่าไหร่เลย) มันจะหยุดค้างแป๊บหนึ่ง แล้วก็แฮ้ง ขึ้นหน้าจอดังภาพครับ..เมนบอร์ด ASUS  P5vd2-VM se ครับ..ช่วยหน่อยครับท่าน ทำไงดี..  embarrassed7undecid ed2

ใครผิด ก็ว่าไปตามผิดถึงจะใหญ่แค่ใหนก็คือ.ผิด. ผิด. ผิด.

tunk33150
Full Member
member
**

คะแนน34

ผมหยุดแล้ว

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2009, 10:04:54 PM »

ถ้าปล่อยไว้ ไม่ทำอะไร ก็ไม่เป็นครับ..บางครั้ง ก็แฮ้ง หน้าจอแบบนี้ครับ ลืมไป ฮาร์ดดิส เป็นแบบ SATA ครับ.. เศร้าจัง

ใครผิด ก็ว่าไปตามผิดถึงจะใหญ่แค่ใหนก็คือ.ผิด. ผิด. ผิด.
Mr.T.♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน68

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2009, 11:20:09 PM »

M/B น่าจะมีปัญหาครับ อุปกรณ์ร้อน อาจมาจาก VGA ออนบอร์ดชิบร้อนเกิน หรือ C บวมPower จ่ายไฟไม่พอ
เท่าที่เจอกับตัวเองก็ VGA ออนบอร์ดครับคล็อกหนักเกินไปเพื่อให้เล่นเกมส์หนักๆได้ทำให้ชิบร้อน
ผมเลยแก้โดยหาซิ้งค์และพัดลมมาติดที่ชิบ ก็ช่วยได้ดีครับ จะให้ดีลดการคล็อกลงหาย (ของผมนะ)
 ไม่ก็หา VGA มาใส่ครับ แต่โค๊ตที่เห็น เหมือน RAM จะมีปัญหาแต่ท่านว่าเปลี่ยนแล้วเลยไม่พูดถึงครับ
ลองมือจับที่ชิบดูครับไม่ก็เข้าไปดูอุณหภูมิทุกอย่างดูว่าอะไรที่ร้อนเกินไป แล้วแก้จุดนั้นครับ

ทำดีได้ด้วยใจเรา..ใช่ใครเยินยอ..ใครมองว่าบ้าบอ..เชิดชูคอไว้ดังหงส์..พอใจในสิ่งที่ตัวเองพอใจ...
c_amorn
member
*

คะแนน13

ประสบการณ์นำมาซึ่งความรู้ จงต่อสู้อย่าท้อถอย

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 06:44:37 AM »

ลองเปลี่ยนPower Supply ตัวอื่นใส่ดูอาจจะเรื่องเงียบ และอีกอย่าง ก่อนที่จะขึ้นจอฟ้า HardDisk มีเสียงดังหรือเปล่า
tunk33150
Full Member
member
**

คะแนน34

ผมหยุดแล้ว

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 12:29:25 PM »

ซัพพลาย เปรียนแล้วครับ..คิดว่าเจอแล้วครับ เปลี่ยนฮาร์ดดิส..แล้วลงดินโดว์ใหม่..หายแล้วครับ..ลองเครื่อง 3 ชั่วโมง ไม่มีอาการอะไรเลย..HDตัวเก่าเป็น SATA ครับ แต่ที่ผมเปลี่ยนไป เป็น IDE  ลองเอาตัวที่คิว่ามีปัญหา(SATA) มาใส่เครื่องผมดู แล้วลงวินโดว์ใหม่ ก็ใชช้ได้ ปกตินะครับ..แบบนี้ ช่องSATAที่เมนบอร์ด น่าจะ..หรือเปล่าครับ  ผมจะแนะนำให้ลูกค้า ซื้อ HD แบบ IDE มาใส่ จะดีไหมครับ.. THANK!! wav!!

taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2009, 09:18:07 PM »

ลองดูในนี้ครับ จะได้แจ่มแจ้ง
http://www.bcoms.net/bluescreen/0X00000077.asp
madoo-z
member
*

คะแนน2

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2009, 11:56:37 PM »

1. ลงวินโดว์ตัวใหนครับ ลอง SP3 ORI หรือยัง
2. PSU จ่ายไฟไม่พอ
3. HDD มีปัญหา ไปอ่านได้ที่หน้า HDD เรื่องเฟริมแวร์
4. ตั้งค่า BIOS ผิด ต้องเปลี่ยนเป็น  HDD ชนิด IDE
5. สาย SATA ที่แถมมาเสียครับ
6. อื่นๆ ท่านเทพ ช่วยด้วยครับ
tunk33150
Full Member
member
**

คะแนน34

ผมหยุดแล้ว

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2009, 03:08:34 PM »

โทษทีครับ ที่ผมไม่ได้เข้ามาตอบ..ตอนนี้ทำเสร็จแล้วครับ เปลี่ยนเมนบอร์ดใหม่ครับ หายแล้วครับ..คงเสียที่ช่องSATA จริงๆนะครับ..ลองเครื่องแล้วไม่มีปัญหา ส่งลูกค้าแล้วครับ ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบครับ.. Cheesy เยี่ยมมาก

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์