การแก้ไขปัญหา สไลด์มิกเซอร์ฝืด
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 02, 2024, 01:13:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การแก้ไขปัญหา สไลด์มิกเซอร์ฝืด  (อ่าน 7924 ครั้ง)
wormkung
member
*

คะแนน3

เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 11:32:24 AM »

พอดีช่อง สไลด์ของมิกเซอร์ของผมมันฝืดๆๆเป็นบางช่องน่ะครับ
พอมีวิธีแก้ไขยังไงบ้างครับ
ของ modify miniMDX602

หนุ่มเมืองวาปีปทุม
ศิริคอมพ์&มิวสิค
รับซ่อม/จำหน่าย..คอมพิวเตอร์ Notebook พรินเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วงทุกชนิด..
บริการ..เครื่องเสียง..คาราโอเกะ..ในงานพิธีต่างๆ..
Tel.087-3590864
ติดต่อ..องค์การบริหารส่วนตำบลแคน  159 บ้านตำแย ม.2 ต.แคน อ.วาปีปทุม จ.มหาสารคาม 44120

tangmay
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 09:07:43 PM »

ลองตรวจฝาสไลด์ดูครับ ว่ามันลงลึกจนติดกับเคสเครื่องหรือเปล่า ถ้าติดก็ดึงขึ้นนิดหน่อยให้สูงจากเคสเครื่อง 1mm และสังเกตแกนสไลด์ ว่ามันบิดเบี้ยวหรือเปล่า ถ้าเป็นอย่างว่าก็จัดการให้เรียบร้อย ให้มันกลับเข้าที่ เท่านี้ก็เรียบร้อยแล้วครับ ส่วนถ้าสไลด์สกปรกมากให้ใช้สเปรย์ฉีดล้างทำความสะอาด(สเปรย์ทำความสะอาดพวกหน้าคอนส์แทคต่างๆ)ห้ามใช้
น้ำมันพวกsonaxนะครับ เพราะจะทำให้อายุการใช้ของสไลด์สั่นลง เพราะน้ำมันเป็นแหล่งสะสมฝุ่นต่างๆอย่างดี เยี่ยมมาก
yup
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 09:28:33 AM »

อยากเปลี่ยนตัวสไลด์ เป็นของ NPE 12แชแนล สเตอริโอ แต่ไม่รู้ว่าใช้กี่ kช่วยบอกผมทีคับ
hongnoi♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน405

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2009, 04:51:34 PM »

หมายความว่าจะเปลี่ยนเฉพาะตัว โวลุ่มสไลท์ใช้มั้ยครับ  ถ้าเป็นเช่นนั้นให้ดูที่ตัวเก่าสิครับ ว่าใช้ค่าเท่าไหร่
  ใช้กี่ K วัดตัวเก่าดูก็ได้ครับ ส่วนมากจะเป็นค่าเดียวกัน.

สามารถ หงษ์น้อย  ร้าน หงษ์น้อย อิเล็คโทรนิค
 123 โชคชัย 4  ชอย 54  ลาดพร้าว เขตลาดพร้าว กรุงเทพ 10230
  02-9311788  087-9076213
wormkung
member
*

คะแนน3

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2009, 07:41:28 AM »

ลองตรวจฝาสไลด์ดูครับ ว่ามันลงลึกจนติดกับเคสเครื่องหรือเปล่า ถ้าติดก็ดึงขึ้นนิดหน่อยให้สูงจากเคสเครื่อง 1mm และสังเกตแกนสไลด์ ว่ามันบิดเบี้ยวหรือเปล่า ถ้าเป็นอย่างว่าก็จัดการให้เรียบร้อย ให้มันกลับเข้าที่ เท่านี้ก็เรียบร้อยแล้วครับ ส่วนถ้าสไลด์สกปรกมากให้ใช้สเปรย์ฉีดล้างทำความสะอาด(สเปรย์ทำความสะอาดพวกหน้าคอนส์แทคต่างๆ)ห้ามใช้
น้ำมันพวกsonaxนะครับ เพราะจะทำให้อายุการใช้ของสไลด์สั่นลง เพราะน้ำมันเป็นแหล่งสะสมฝุ่นต่างๆอย่างดี เยี่ยมมาก
สเปร์ทำความสะอาดที่ว่า ใช่กระป๋องสีฟ้า-ขาวหรือป่าวครับ...เคยใช้แต่ทำความสะอาดอุปกรณ์คอมพิวเตอร์

รับซ่อม/จำหน่าย..คอมพิวเตอร์ Notebook พรินเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วงทุกชนิด..
บริการ..เครื่องเสียง..คาราโอเกะ..ในงานพิธีต่างๆ..
ติดต่อ..องค์การบริหารส่วนตำบลแคน  159 บ้านตำแย ม.2 ต.แคน อ.วาปีปทุม จ.มหาสารคาม 44120
tangmay
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 12:03:36 AM »

ถูกแล้วครับ กระป๋องสีฟ้า-ขาว มุมบนกระป๋องเขียนว่า jrc ราคากระป๋องละประมาณ 400 บาท หรือจะใช้ยี้ห้ออื่นๆ
ที่ราคาถูกกว่าก็ได้ แต่ให้มีคุณสมบัติเหมือนกัน คือทำความสะอาดดี แห้งไว และไม่เป็นสื่อนำไฟฟ้า ที่ทำงานผมก็ใช้กระสีฟ้า-ขาว ทำความสะอาดเครื่องให้ลูกค้า เช่น สไลด์มิกซ์ EQ และปุ๋มสวิทซ์ต่างๆ(เครื่องที่สกปรกไม่มาก)แต่ถ้าสไลด์ และ สวิทซ์ สกปรกมากๆ ล้างแล้วไม่หายก็ต้องเปลียนใหม่
ดูค่าต่างๆที่พิมพ์ไว้กับตัวเก่า เช่น 100kd 100ka แล้วเอาตัวอย่างไปเทียบ แล้วมาใส่แทนตัวเก่า เท่านี้เราก็จะได้ของใหม่แล้วครับ ดีใจจัง
wormkung
member
*

คะแนน3

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 08:21:54 AM »

ขอบคุณสมาชิกทุกท่านที่มาแบ่งปันความรู้ครับ เยี่ยมมาก เอาแน่

yup
member
*

คะแนน2

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 02:44:04 PM »

ของผมต้องเปลี่ยนสถานเดียวแล้วละครับ เพราะแกะดูภายในแล้ว มันเหลือแต่เส้นคล้ายๆทองแดง  ส่วนที่เป็นดำๆ มันหายไปหมดแล้ว  เลยไม่รู้จะวัดค่า k ยังไง ดูที่ปริ้น ตรงที่ต่อเข้าสไลด์ เขียนว่า"5kc  "ตกลงใช่ค่าของมันหรือเปล่าครับ  Sad
wormkung
member
*

คะแนน3

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 09:21:09 AM »

พอดีพึ่งซื้อมาออกงานแค่ ครึ่งฤดูกาลครับ...
ปัญหาน่าจะเกิดจากช่วงแรกๆๆไม่มีกล่องใส่ ฝุ่นเลยลงไปที่ตัวสไลด์

nong
member
*

คะแนน1

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 02:53:38 PM »

ของผมต้องเปลี่ยนสถานเดียวแล้วละครับ เพราะแกะดูภายในแล้ว มันเหลือแต่เส้นคล้ายๆทองแดง  ส่วนที่เป็นดำๆ มันหายไปหมดแล้ว  เลยไม่รู้จะวัดค่า k ยังไง ดูที่ปริ้น ตรงที่ต่อเข้าสไลด์ เขียนว่า"5kc  "ตกลงใช่ค่าของมันหรือเปล่าครับ  Sad
ถูกต้องแล้วครับ ค่า K ที่พิมพ์ที่แผ่นปริ้นท์ และที่ตัวสไลด์ส่วนมากจะพิมพ์เหมือนกัน ถอดออกมาแล้ว ถือตัวอย่างไปเทียบ
แล้วดูตัวที่ พิมพ์ค่า k ที่เหมือนกันแล้วค่อยซื้อมาเปลียน รับรองได้ค่าK เหมือนเดิมเด๊ ดีใจจัง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์