ตู้เย็น National 4 ประตูอยู่ดีๆไฟดับแล้วเปิดใหม่มันไม่มีความเย็นแล้วอะครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 01, 2024, 03:48:07 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้เย็น National 4 ประตูอยู่ดีๆไฟดับแล้วเปิดใหม่มันไม่มีความเย็นแล้วอะครับ  (อ่าน 4970 ครั้ง)
Wit_aood
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 01:26:08 AM »

ไม่ทราบว่าปัญหาเกิอจากอะไรอะครับ มันค่อนค่างเก่าครับ 10 ปีขึ้น ธรรมดาก่อนที่จะเสียเวลาคอมมันเริ่มทำงานจะมีเสียงดังอะครับ พอมาตอนนี้เงียบสนิทเลยครับ โทรไปให้ศูนย์เขามาบไปซ่อมเขาบอกว่าไม่มีอะไหล่แล้ว อย่างนี้ผมจะส่งซ่อมที่ไหนดีครับ ผมอยู่ย่านหัวลำโพงครับ หรือผมจะไปซ่อมที่อมร เขารับหรือเปล่าครับอีกอย่างไม่ทราบว่างานซ่อมเค้า Ok รึเปล่าครับ อยากซ่อมที่ที่ทำงานดีๆ อะครับ ประมาณว่าไล่ระบบให้เราดี งานเชื่อมอะไรต่างๆ ดีๆ ครับ

anuchat007
Full Member
member
**

คะแนน95

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 02:09:46 PM »

ให้เช็คที่รีเลย์ ตัวที่ติดอยู่กับคอมเพรสเซอร์ เสียบ่อยๆ
ให้ท่านถอดตัวรีเลย์ออกจากคอมเพรสเซอร์ แล้วเสียบปลั๊กไฟใช้มิเตอร์วัดไฟ220Vตรงหัวแจ็คที่เสียบรีเลย์กับแจ็คโอเวอร์โหลด จะต้องมีไฟ220V ออกมาจุดนี้ก่อน
santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 09:49:07 PM »

ไม่ทราบว่าปัญหาเกิอจากอะไรอะครับ มันค่อนค่างเก่าครับ 10 ปีขึ้น ธรรมดาก่อนที่จะเสียเวลาคอมมันเริ่มทำงานจะมีเสียงดังอะครับ พอมาตอนนี้เงียบสนิทเลยครับ โทรไปให้ศูนย์เขามาบไปซ่อมเขาบอกว่าไม่มีอะไหล่แล้ว อย่างนี้ผมจะส่งซ่อมที่ไหนดีครับ ผมอยู่ย่านหัวลำโพงครับ หรือผมจะไปซ่อมที่อมร เขารับหรือเปล่าครับอีกอย่างไม่ทราบว่างานซ่อมเค้า Ok รึเปล่าครับ อยากซ่อมที่ที่ทำงานดีๆ อะครับ ประมาณว่าไล่ระบบให้เราดี งานเชื่อมอะไรต่างๆ ดีๆ ครับ
ลองคุยกับท่าน henrytum ดูซิครับ เขาอยู่แถว ราชเทวี มีความรู้มีความสามารถดีครับ Smiley
Wit_aood
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 01:03:09 AM »

ขอบคุณมากครับ จะลองตรวจสอบการทำงานเบื้องต้นของพวกระบบไฟดูว่ามีอะไรทำงานผิดปรกติไหม ถ้าไม่มีก็เกินความสามารถละครับคงต้องส่งซ่อมเพราะไม่มีเครื่องมือครบ อยากลองซ่อมเองเหมือนกัน แต่คิดว่ายากยังไม่มีความรู้มากพอ (ในใจผมคิดว่าตอมมันน่าสะเสียเพราะว่าได้ยินเสียงมันทำงานแต่มันแปลกไปจากปรกติ คือหมายความว่ามันคงหมุนแต่อัดน้ำยาไม่ได้อะครับ) ขอบคุณอีกครั้งครับ ถ้ามีคำแนะนำเพิ่มเติมก็บอกกันมาได้นะคับ
Wit_aood
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 05:20:15 PM »

วันนี้ผมลองเปลี่ยน Relay และก็ C แล้วครับแต่อาการยังคงเหมือนเดิมครับ เปิดไปสักพักด็ถอดปลั้กออก แล้วจับคอมดูก็อุ่นๆ นะ ครับ ไม่ทราบว่าทำยังไงต่อดีครับเช็คที่ตัวไหนต่อได้บ้าง ถ้าไม่ไหวจริงๆ แนะนำที่ซ้อมให้หน่อยครับเอาแบบที่ฝีมือหน่อยนะครับเพราะว่าตู้นี้ถ้าคอมเสียผมว่ามันคงต้องหาคอมเทียบมาใส่อะครับ และอีกอย่างพวก name plate ต่างๆก็ไม่มีเลยครับ แถมเป็นคอมโรตารี่แบบนอนอีก(อันนี้ผมไปอ่านมาจากอีกกระทู้ครับหน้าตาคอมมันเหมือนกันเป๊เลยครับ) มันคงต้องมีการดัดแปลงกัน อ๋ออีกอย่างนึงครับ ทำไมมีน้ำซึมออกมาที่ข้างหลังตู้ก็ไม่รู้ครับ ไม่ทราบเป็นน้ำอะไรครับ ไว้จะส่งรูปมาให้ดูครับ
kluay
Full Member
member
**

คะแนน115

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2009, 10:17:54 AM »

มันเป็นน้ำที่เกิดจากการละลายของน้ำแข้งครับไม่ต้องตกใจเป็นธรรมดา ถ้ามีแคล้มเอมป์ลองเดินเครื่องแล้ว กระแสดู ต้องไม่เกิน 2 แอมป์ แต่คิดว่าคอมน่าจะน็อกลองใช้ฆ้อนยางเคาะตอนที่กำลังเดินเครื่องถ้าไม่หายคงต้องเป่าท่อเอาน้ำยาออกก่อนแล้วเดินเครื่องอีกรอบหรือหา  cap Start มาช่วยในการสตาร์ท   ถ้าไม่ไหวจริงคงต้องเปลี่ยนคอมนอนยังมีขายครับ
Wit_aood
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2009, 01:06:49 PM »

ผมลองแล้วครับ คุณ kluay วัดกระแสได้น้อยมากไม่ถึงสองเลยครับ ได้ .314 Amp. เองครับ แล้วลองใช้ค้อนทุบแล้วไม่เกิดอะไรขึ้นครับ ไอ้ตัว C สตาร์ตนี่มันต้องซื้อแบบไหนยังไงครับ เบอร์อะไรครับ จะได้ลองดูก่อน ถ้าไม่ไหวก็คงส่งซ่อมแล้วละมั้งครับ อุปกรณ์และฝีมือไม่ถึงครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับซ่อมที่ไหนดี
Wit_aood
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2009, 01:24:28 PM »

ส่งรูปมาให้ดูกันครับ
Wit_aood
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2009, 01:42:19 PM »

น้ำมันรั่วตรงที่วงไว้อะครับ
kluay
Full Member
member
**

คะแนน115

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 12:42:31 PM »

วัดกระแสที่ไหน ก่อนเข้า คอมฯ  หรือที่ปลั้กเสียบ  ของหมุน Timer  ไปทางขวา สักรอบ  แล้วเดินเครือง แล้ววัดกระแสที่สายไฟก่อนเข้า คอมฯ     หากวัดกระแสของคอมฯ ไดแสดงว่า คอมฯ ทำงานแล้ว
Wit_aood
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 08:53:20 PM »

ลองทำดูแล้วครับ วัดที่สายไฟก่อนเข้า Com แต่วัดค่าได้น้อยมากๆครับ ไม่ถึง 1 Amp ครับ ลองหมุน Timer แล้วด้วยครับ ผมสงสัยว่าคงรั่วในระบบไม่มีน้ำยา หรือไม่ก็คอมเสียแล้วละครับ(ลิ้นเสียเลยกินกระแสต่ำ)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์