วิธีเอาซิลิโคลนออกจากบอร์ดเครื่องซักผ้า
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 30, 2024, 07:08:34 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีเอาซิลิโคลนออกจากบอร์ดเครื่องซักผ้า  (อ่าน 25803 ครั้ง)
somphum
member
*

คะแนน5

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2009, 01:49:36 PM »

ช่างท่านไดชำนาญการ เอาซิลิโคลนออกจากบอร์ดเครื่องซักผ้า  แนะนำหน่อยครับ   ใช้อะไรล้างออกจากแผ่นปริ้น 
้ท่าที่ทำจะใช้มีด หรืออะไรแหลมๆๆ แคะ ออก มันช้าแล้วแผงวงจรเสียอีกด้วย

Ruengyot
วีไอพี
member

คะแนน32

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2009, 09:00:40 PM »

ไม่ต้องเอาออกหมดครับ ขูดเพาะตรงตัวที่เสียเปลี่ยนอะไห่ลแล้วเอาเทียนใขหยดแล้วปิดทับด้วยพลาสติกที่ตัดออกไว้แล้วไช้ปลายหัวแล้งร้อนๆละลายให้พลาสติกติดกัน เพราะสว่นมากบอดเครื่องซักผ้าที่เสียเป็นอันดับต้นๆคือ 1 ไตรแอ็ค  2 หม้อแปลง 3ไดโอด 4 ลายปลิ้นขาด 5 คลิสตอล   เท่าทีผมซ่อมมาเจอเยอะสุดไตรแอ็ค
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2009, 05:10:14 PM »

ถ้าคลิสตอลเสีย อาการคร่าวๆเป็นยังไงครับพี่ ผมยังไม่เคยเจอ  ฉงน
Ruengyot
วีไอพี
member

คะแนน32

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2009, 05:49:02 PM »

เปิดไม่ติดครับ ไฟไม่โชว์ วัดไฟ 12-15v มีวัดไฟทีไอซี 5v มีเช็คความถี่ที่คลิสตอลไม่มีเปลี่ยนแล้วเปิดติดครับ
santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2009, 08:57:32 PM »

ยอดเยี่มครับท่านRuengyot
ยุคนี้ สมัยนี้ มันต้องแบ่งปันกัน ช่วยเหลือกัน ต่างชาติเขาดูถูกเรา ว่าเราเล่น
เป็นทีมไม่ได้ แต่ที่คลับ Lsv แห่งนี้ เราจะเป็นทีมแรก ที่จะช่วยกันพัฒนา
อาชีพบริการให้งานฝีมือช่าง เป็นที่ยอมรับ และยกระดับให้สูงขึ้น สู้.สู้.ครับ Smiley
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2009, 10:46:50 PM »

เปิดไม่ติดครับ ไฟไม่โชว์ วัดไฟ 12-15v มีวัดไฟทีไอซี 5v มีเช็คความถี่ที่คลิสตอลไม่มีเปลี่ยนแล้วเปิดติดครับ

ขอบคุณครับพี่ แต่ติดอยู่นิดนึง ผมไม่แน่ใจว่าแถวบ้านผมจะมีคริสตอล ที่มีความถี่เท่าของเดิมรึเปล่าอ่ะจิพี่
ค่าต้องเป๊ะๆเลยรึเปล่าครับ หรือว่า +/- ได้
ผมอยู่ต่างจังหวัดอ่ะพี่ อะไหล่บางตัวหายากมากกกกก  ไม่เอา
annugit
member
*

คะแนน2

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 01, 2009, 02:54:15 AM »

ขอตอบคุณJaaag ครับค่าใกล้เคียงใช้ไม่ได้ครับ เช่น12MHzกับ12.5MHzค่าต่างกันแค่0.5อาจดูเหมือนไม่เป็นไรแต่0.5ที่ว่ามันมีค่าถึง500000Hzเชียวนะครับลองคิดดู ถ้าไส่ไปส่วนใหญ่จะเปิดไม่ติดหรือถ้าเปิดติดการทํางานก็รวนครับ เช่นสมมุติคุณตั้งเวลา1ชั่วโมงถ้าใส่คริสตอลผิดค่าเวลาก็จะคลาดเคลื่อนไปเป็นชั่วโมงครึ่งหรือมากกว่านั้น  สรุปคือไม่ได้ครับ
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 01, 2009, 12:13:04 PM »

ขอบคุณครับพี่  Cheesy
santiu10
member
*

คะแนน3

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 07, 2009, 03:54:35 PM »

Cheesy Cheesy Cheesy
เยี่ยมครับ ในการแบ่งปัน
anuchat007
Full Member
member
**

คะแนน95

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 11, 2009, 11:38:39 PM »

ผมมีวิธีในการเปิดให้ครับ บางยี่ห้อเรางัดเอาแผงออกจากซิลิโคลน แผงอาจแตกได้ แต่ก่อนนี้ผมใช้มีดเผาไฟให้ร้อนแล้วกรีดพลาสติกด้านล่างของแผงนะ มันช้าครับ ผมเลยเอาหินเจียรมือดดยเปลี่ยนใส่ใบบางสุด เจียรกรีดพราสติกด้านล่างเป็นแนวตามที่เราต้องการที่จะเปิดมันออก ง่ายมากเลยครับ เมือเปิดมันออกเเล้วก็หาไขควงแบนๆงัดเอายางมันออก แค่นี้ก็ซ่อมมันได้แล้วครับ  Tongue Grin
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 02:41:55 AM »

ขอเสริมจากพี่เจมส์บอนด์นิดนึงนะครับ หลังจากที่ทำตามขั้นตอนของพี่เจมส์บอนด์แล้ว ผมแนะนำให้ใช้ไม้บรรทัดพลาสติกค่อยๆแงะ ค่อยๆขูดซิลิโคนออกครับ
ที่ผมแนะนำให้พี่ๆใช้ไม้บรรทัดพลาสติกก็เพราะว่า เนื้อพลาสติกมันไม่ทำให้แผงวงจรเป็นริ้วรอยครับ แต่ถ้าพี่ๆใช้ไขควงหล่ะก็
ตรงปลายไขควงนั่นแหละตัวดีเลย แงะไปถึงไหน ร่องรองก็ปรากฎตรงนั้น บางทีอาจจะทำให้ลายวงจรเสียหายได้ครับ
ไม้บรรทัดอันนึงไม่กี่ตังค์ อย่าเสี่ยงใช้ไขควงขูดซิลิโคนเลยครับ  เยี่ยมมาก
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 09:30:15 AM »

ใช้หัวแร้งลากไปตามเส้นที่ต้องการ แกะพลาสติกออก ใช้เล็บงัดซิลิโคนก๊ออกแล้ว
แต่ถ้าซิลิโคนเสื่อมเยิ้มเละก็ตัวใครตัวเรา...เลอะล้างไม่ออก ไม่บอกล้างไง..!!! หิว

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 02:46:56 PM »

ใช้หัวแร้งลากไปตามเส้นที่ต้องการ แกะพลาสติกออก ใช้เล็บงัดซิลิโคนก๊ออกแล้ว
แต่ถ้าซิลิโคนเสื่อมเยิ้มเละก็ตัวใครตัวเรา...เลอะล้างไม่ออก ไม่บอกล้างไง..!!! หิว

โห..มีงี้ด้วย  Sad
nantawut
Full Member
member
**

คะแนน36

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 06:27:28 PM »

ผมมีวิธีในการเปิดให้ครับ บางยี่ห้อเรางัดเอาแผงออกจากซิลิโคลน แผงอาจแตกได้ แต่ก่อนนี้ผมใช้มีดเผาไฟให้ร้อนแล้วกรีดพลาสติกด้านล่างของแผงนะ มันช้าครับ ผมเลยเอาหินเจียรมือดดยเปลี่ยนใส่ใบบางสุด เจียรกรีดพราสติกด้านล่างเป็นแนวตามที่เราต้องการที่จะเปิดมันออก ง่ายมากเลยครับ เมือเปิดมันออกเเล้วก็หาไขควงแบนๆงัดเอายางมันออก แค่นี้ก็ซ่อมมันได้แล้วครับ  Tongue Grin
พลาสติกด้านล่างคงไม่ต้องตัดออกแค่จับบิดมันก็ออกมาทั้งแผงแล้วครับ  Tongue
anuchat007
Full Member
member
**

คะแนน95

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 08:28:38 PM »

พูดกันด้วยเหตุและผล นะครับบางยี่ห้อใช้ไปนานๆยางมันจะอ่อนและร่อน แค่งัดก็ออกแล้ว แต่บางยี่ห้อต้องเขาทำดีและแน่นมากไม่สามราถที่จะบิดออกได้ครับ
เช่นแผง samsung  บ้างครั้งถ้าพูดถึงใครที่มีหินเจียรมือมันจะง่ายกว่า เอาหัวแร้งไปจิ้มมันจะมีกลิ่นเหม็นมาก ผมบอกใว้ให้เป็นแนวทางเดี๋ยวผมจะลงรูปให้ดูครับถ้ามีเวลา Tongue Grin
anuchat007
Full Member
member
**

คะแนน95

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 11:20:46 PM »

พอดีพอมีเวลาจึงรูปมาลงใว้ให้ ท่านใดมีหินเจียรมือแล้วไปเปลี่ยนใบให้บางก้ใช้ได้แล้วครับ
แผงคอนโทรลเครื่องบางยี่ห้อแพงมาก บางครั้งจำเป็นต้องแกะมาซ่อมเพื่อเซฟค่าใช้จ่ายให้ลูกค้าได้ครับ ส่วนมากไตรแอคชอร์ท
ดังนั้นเราจึงมาเล่าสู่กันฟังครับ หรือใครมีไอเดียเจ๋งๆก็บอกกันได้นะครับ Tongue Grin
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์