ปาล์มน้ำมัน ไม่ควรปลูกในพื้นที่น้ำท่วมขังจริงไหม ...ประสบการณ์ตรง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 01:48:56 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปาล์มน้ำมัน ไม่ควรปลูกในพื้นที่น้ำท่วมขังจริงไหม ...ประสบการณ์ตรง  (อ่าน 10925 ครั้ง)
ช่างเล็กๆ(เล็กซาวด์)
Administrator
member
*

คะแนน603

..สนับสนุนสิ่งที่ถูกต้อง..

« เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 12:01:15 PM »

ถึงแม้ว่าต้นปาล์มน้ำมัน จะเป็นต้นไม้ที่ต้องการน้ำสูงมากถึง200ลิตร/วัน แต่ไม่ควรปลูกในที่ลุ่ม เช่นท้องนา เพราะจะทำให้แคระเกร็น
   ..ที่สำคัญที่สุดคือเจ้าของต้องเสียเวลาเฝ้ารอผลผลิต และเสียค่าใช้จ่ายในการดูแล แต่ละปีสูง ...

ตัวอย่างสวนปาล์มน้ำมัน ที่อยู่ใกล้ๆกับสวนผม ปลูกก่อนผมประมาณ2ปี (อายุต้นปาล์มที่เห็นประมาณ5ปี ยังไม่ออกลูกเลย .. สังเกตุว่าต้นจะแคระเกร็น ใบสีเหลือง สภาพไม่สมบูรณ์เพราะรากแทงออกใหม่ไม่ได้ เมื่อขุดดูจะพบว่าปลายรากเน่าเยอะมาก)   งง

..ช่างไม่ช่วยกัน แล้วใครจะมาช่วยเรา ...

member
*

คะแนน603

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 12:06:31 PM »

ปาล์มสวนผมอายุใกล้ๆ3ปี ปลูกบนโคก มีคูน้ำล้อมรอบ ต้นจะโตเร็วกว่าครับ  HAPPY2!!

..ช่างไม่ช่วยกัน แล้วใครจะมาช่วยเรา ...
member
*

คะแนน603

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 12:11:15 PM »

กำลังออกลูกดกน่าดู ..
   จะเห็นได้ว่า เพียงเลือกพื้นที่ปลูกผิดตั้งแต่แรก จะทำให้การทำสวนปาล์มได้ผลน้อย และใช้เวลามากกว่าที่ควร... เป็นสิ่งชาวเกษตรกรปลูกสวนปาล์มพึงต้องคำนึงเป็นอันดับต้นๆ    งง

จึงนำประสบการณ์ตรงมาถ่ายทอดเพื่อเป็นแหล่งรวมความรู้เกี่ยวกับผู้ปลูกปาล์มอีกแหล่งหนึ่ง ของความรู้ออนไลน์ ... ขอบคุณ

kittpala
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2009, 09:51:23 AM »

ดูจากรูปที่ปลูกในทุ่งนา น่าจะขาดปุ๋ยอยางมาก บางต้นก็แคะแกรนไม่สมบูรณ์ท่านควรจะศึกษาก่อนที่จะปลูกมันสักหน่อยตั้งแต่ต้นว่าสภาพพื้นที่ที่เราจะปลูกสภาพดินเป็นอย่างไรดินจะต้องมีการวิเคราะห์สักหน่อยว่าขาดธาตุอะไรควรจะไถ่ปรับสภาพดินก่อนให้ดินมีความร่วนสุยรากพืชจะได้เจริญเติบโตได้หลักจากปลูกไปแล้วควรจะใส่ปุ๋ยอะไรอย่างไรและเท่าไหร่นั้นต่องศึกษาดูควรทำเป็นตรางการใส่ปุ๋ยและหาหนังสือมาอ่านสักหน่อยยังทันอยู่อายุปาล์มยังน้อยอยู่ถ้าบำรุงอีกสักหน่อยปีหน้าก็ได้แทงแล้ว...ของผมก็ปลูกในนาเหมือนกัน(นาข้าวร้างไปประมาณ3ปี)อายุก็5ปี200ต้นตัดไป3 ตันกว่า(15วันตัด)รอบน่าๆจะเพิ่มกว่านี้เพราะได้ฝน....
ช่างเล็ก(LSV)
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2009, 10:12:11 AM »

ที่นาน้ำขังเกือบทั้งปีครับ เจ้าของ(ลุงจัน)จะรื้อทิ้ง ยกโคกใหม่ก็เสียดาย เพราะค่าใช้จ่ายคงประมาณล้านกว่า ..เลยปลูกไปเรื่อยๆ ผมสอบถามแล้วลุงจันลงปุ๋ยหมัก ใบยังออกเหลืองๆอยู่ แปลกดีลุงจันไม่ยอมใช้ปุ๋ยเคมี ..  งง

แต่อีกแปลงฝั่งตะวันตก ปลูกบนโคก ลงจันปลูกไว้นับร้อยไร่ ผลผลิตดีมาก ปีที่6 บางต้นออกทะลายละ30-40ก.ก.แต่เป็นระบบกงสี ลุงจันบอกว่าไม่มันส์ เลยทุ่มเวลามาทำที่ฝั่งตะวันออก เป็นสวนส่วนตัวของลุงจัน ...ผมเองคงต้องศึกษาอีกเยอะ เพราะยังมือใหม่ต่อวงการนี้ครับ ....  HAPPY2!!
    ว่าแต่คุณ kittpala ปลูกปาล์มอยู่ที่ไหนครับ ... ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลดีๆ   Cheesy HAPPY2!!

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์