เคสมีไฟดูด
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 01:57:09 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เคสมีไฟดูด  (อ่าน 97228 ครั้ง)
hs3ldy
วีไอพี
member

คะแนน11

มนุษย์ต่างดาว

« เมื่อ: เมษายน 30, 2007, 09:34:40 AM »

เคสมีไฟดูด จะเป็นอะไรไม่ครับ หรือว่าปกติของคอมทั้วๆไป

IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 30, 2007, 09:45:35 AM »

ลองสลับขั้วของ สายไฟเวลาเราเสียบเข้ากับไฟบ้านครับ

ที่ร้านผม เวลาลูกค้ายกมา ก็บ่นเหมือนกัน แต่พอมาเสียบที่ร้านผมก็ไม่เห็นมันดูดน่ะครับ Wink

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 30, 2007, 10:19:58 AM »

อีกวิธีที่ดีกว่านะครับ โดยการติดตั้งสายดิน โดยต่อจากตัวเคสเลยนั่นแหละครับ นอกจากจะป้องกันไฟดูดแล้ว ยังทำให้

สัญญาณรบกวนต่างๆถูกกำจัดไปอีกด้วยครับ................................... Tongue
paik1689
member
*

คะแนน1

รักเธอประเทศไทยครับ

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 30, 2007, 08:45:38 PM »

อีกวิธีที่ดีกว่านะครับ โดยการติดตั้งสายดิน โดยต่อจากตัวเคสเลยนั่นแหละครับ นอกจากจะป้องกันไฟดูดแล้ว ยังทำให้

สัญญาณรบกวนต่างๆถูกกำจัดไปอีกด้วยครับ................................... Tongue

ช่วยยืนยันครับ   ต่อสายดินชัวร์ครับ   แต่ถ้าเป็นพื้นไม้ไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องดูดครับ
mbsamart
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 30, 2007, 09:39:35 PM »

ต่อสายดินดีที่สุดครับ แต่สำหรับลูกค้าบางรายไม่สะดวกที่จะต่อสายดิน เครื่องจะสะดวกเรื่องดูดคนใช้อย่างเดียวเลย วิธีทางแก้ที่ไม่ถูกต้องก็รื้อซัพพลายถอดซีออก ผมทำให้ลูกค้าบางรายแต่ต้องบอกเขาก่อนว่าจะเลือกทางไหน ระหว่างต่อสายดิน(ปลอดภัย)กับลักไก่แบบนี้แต่ผิดหลักการ
hs3ldy
วีไอพี
member

คะแนน11

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2007, 10:08:31 AM »

สลับขั้วแล้วย้งมีไฟอยู่ เลยใช้ปล๊ก 3 ตาที่มีสายดินตรับ Cheesy Kiss
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2007, 10:21:13 AM »

สลับขั้วแล้วย้งมีไฟอยู่ เลยใช้ปล๊ก 3 ตาที่มีสายดินตรับ Cheesy Kiss
ถ้าต่อสายดิน ยังไงก็ไม่ดูดครับ ผมคิดว่าปลั๊ก 3 ตาของคุณที่เสียบ อาจจะไม่ได้ต่อสายดินไว้ครับ
เป็นปลั๊กหลอก ๆ  Tongue

ว่าแต่ปลั๊ก 3 ตาที่ว่านี้ (หมายถึงเต้ารับ) ติดอยู่กับผนังบ้านเลยหรือเปล่าครับ ถ้าติดอยู่ที่ผนังบ้าน แต่เสียบแล้วยังมีไฟดูดอยู่ ผมเชื่อว่า เต้ารับนั้นไม่ได้ต่อสายดินไว้ครับ

หรือว่าท่านเอาสายไฟจากคอม เสียบเข้ากับปลั๊กพ่วงครับ ปลั๊กพ่วงของไม่ได้มาตรฐาน จะสังเกตุได้ว่า ตัวเต้ารับมี 3 รูจริง แต่ว่า ปลั๊กตัวผู้ของมัน จะมีอยู่แต่ 2 ขาครับ อย่างนี้เสียบเมื่อไรก็ดูดครับ

member
*

คะแนน673

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2007, 10:23:31 AM »

เพิ่มเติมอีกนิดครับ
ในกรณีที่ท่านยังไม่มีความเข้าใจในเรื่องระบบสายดิน สายกราวด์ ให้ท่านจ้างช่างไฟฟ้ามาดำเนินการให้เถอะครับ จะดูไม่วุ่นวายกว่าครับ

หรือหากท่านต้องการทำเองก็ง่ายมากครับ แต่ต้องดูพื้นที่ของท่านด้วยว่าสะดวกหรือเปล่า
ให้ไปซื้อ แท่ง กราวด์รอด Ground Rod มาแท่งนึงครับ พร้อมสายไฟ VSF สีเขียว หรือสีเขียวแถบเหลือง (เพื่อให้สังเกตุง่ายตามมาตรฐานระบบกราวด์ครับ ถ้าไม่มีหรือไม่ซีเรียส ใช้สีอื่นก็ได้) ตามร้านขายอุปกรณ์ไฟฟ้า
แท่ง Ground rod ความยาวประมาณ 1.20 เมตร ครับ
แล้วเอาแท่งนั้น ตอกลงดิน แล้วเอาสายไฟที่เตรียมมา ต่อเข้ากับแท่ง Ground Rod ที่ตอกลงดิน แล้วเอาสายไฟนั้นไปต่อเข้ากับโครงเครื่องคอมพิวเตอร์ทุกเครื่องครับ แล้วเก็บสายไฟให้เรียบร้อยครับ

ปล. สายไฟที่ต่อเข้าโครงเครื่อง ให้ต่อเข้าตรงส่วนที่เป็นโลหะนะครับ

worathep-LSV team
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2007, 10:54:39 AM »

ปกติเครื่องคอม ไม่ได้เอาไฟ 220V เส้นใดเส้นหนึ่งลงกราวด์โดยตรง จะมีบ้างก็หนืดๆที่เคส  ไม่ถึงกับดูดหรอกครับ  ถ้าดูดจริงก็แสดงว่า power supply ท่านมีไฟ 220V  รั่วลงกราวด์แล้วครับ ควรซ่อม power supply หรือเปลี่ยนใหม่  ผมก็ใช้คอมมาเป็น 10 ปีแล้วก็ไม่เห็นมันดูดอะไร ทั้งๆที่ไม่เคยต่อสายดินเลยครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
member
*

คะแนน673

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2007, 11:05:56 AM »

เนื่องจากเครื่องใช้ไฟฟ้าเหล่านี้ส่วนใหญ่ต้องมีโครงสร้างที่แข็งแรงจึงใช้โลหะเป็นองค์ประกอบของ
ตัวโครงสร้างหลัก และมักจะมีอุปกรณ์ไฟฟ้าที่เรียกกันว่า เครื่องกลไฟฟ้า เช่น มอเตอร์ไฟฟ้า หม้อแปลงไฟฟ้า ฯลฯซึ่งมีองค์ประกอบสำคัญคือ ขดลวดเหนี่ยวนำไฟฟ้า ซึ่งจะทำหน้าที่เหนี่ยวนำกระแสไฟฟ้า หรือ แปลงพลังงานไฟฟ้า เพื่อนำไปใช้งานตามหน้าที่ ในการเหนี่ยวนำไฟฟ้านั้น ผลข้างเคียงที่เกิดขึ้นคือ การเกิดฟองแม่เหล็กไฟฟ้าหรือสนามแม่เหล็กไฟฟ้า เมื่อฟองแม่เหล็กไฟฟ้ามีการเคลื่อนไหวไปตามการเปลี่ยนแปลงของไฟฟ้ากระแสสลับที่เราใช
้งานอยู่ภายในบ้าน ส่วนของสนามแม่เหล็กไฟฟ้า จะเคลื่อนตัวผ่านสิ่งที่เป็นโลหะ ซึ่งก็คือโครงสร้างของเครื่องใช้ไฟฟ้าเหล่านั้นนั่นเอง และ โลหะ จัดว่าเป็นตัวนำไฟฟ้า ชนิดหนึ่ง เมื่อเกิดสนามแม่เหล็กไฟฟ้าเคลื่อนผ่านตัวนำไฟฟ้า ก็จะเกิดการเหนี่ยวนำให้เกิดความต่างศักย์ทางไฟฟ้าขึ้น ดังนั้นโครงสร้างโลหะของอุปกรณ์ไฟฟ้าเหล่านี้จะมีประจุไฟฟ้าอยู่ และเมื่อเราไปสัมผัสถูกโครงสร้างโลหะที่มีประจุไฟฟ้าอยู่นั้น โดยที่มีส่วนใดส่วนหนึ่งของร่างกายสัมผัสอยู่กับพื้นส่วนมากเป็นพื้นกระเบื้องหรือแม้แต่พื้นไม้หรือ โครงสร้างอื่นใดที่มีส่วนต่อถึงพื้น แม้แต่เฟอร์นิเจอร์บางประเภทที่ตั้งอยู่กับพื้น ก็จะเกิดการต่อเชื่อมระหว่างขั้วความต่างศักย์ไฟฟ้าสองขั้วขึ้น จะเกิดการไหลของกระแสไฟฟ้าจากความต่างศักย์สูงไปสู่ที่มีความต่างศักย์ต่ำกว่า คือพื้น โดยที่ร่างกายของคนมีองค์ประกอบเป็นของเหลวเป็นส่วนใหญ่ และ ไม่ใช่น้ำบริสุทธิ์ ดังนั้นร่างกายจึงเป็นเสมือนตัวนำไฟฟ้าอย่างหนึ่ง เมื่อเกิดการไหลของกระแสไฟฟ้าผ่านร่างกายของคนเรา นั่นก็คือการถูกไฟดูด นั่นเอง เนื่องจากการเหนี่ยวนำไฟฟ้าในโครงสร้างที่เป็นโลหะมีไม่สูงมาก และ กระแสไฟฟ้าที่ไหลผ่านมีปริมาณน้อย จึงไม่เป็นอันตรายต่อผู้ถูกไฟฟ้าดูดในกรณีนี้มากนัก แต่ก็มีความรู้สึกประมาณหนึ่ง ดังนั้นควรหาวิธีการแก้ไขและป้องกันให้ถูกวิธี
ตามที่เรียนแจ้งข้างต้นครับ

Smiley
member
*

คะแนน673

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2007, 11:13:53 AM »

ผมก็ใช้คอมมาเป็น 10 ปีแล้วก็ไม่เห็นมันดูดอะไร ทั้งๆที่ไม่เคยต่อสายดินเลยครับ
แสดงว่าของพี่เป็นของดี อิอิ  Tongue  Smiley
ว่าแต่ตอนที่พี่โดนเครื่องนี่มันครบวงจรหรือเปล่าครับ พี่ลองเอาไขควงเทสไฟ จิ้มที่โครงเครื่องดูครับ มืออีกข้างไปแปะไว้ที่ผนังปูน ดูว่าหลอดไฟที่ไขควงติดหรือเปล่า ถ้าติดแสดงว่า รั่วแล้วครับเพียงแต่ว่าประมาณมันจะมากน้อยแต่ไหน ครับ

แต่ถ้าอยากเทสว่ามันดูดหรือเปล่าก็เอามือข้างนึง ไปแตะโครงเครื่องส่วนที่เป็นโลหะไว้แล้วเอามืออีกข้างไปแตะที่ผนังปูนดูครับ  Tongue  Tongue  Tongue

ปล.กระเซ้าเย้าแหย่นะพี่ อย่าทำจริง  Tongue

ถาวร-LSVteam
member
*

คะแนน955

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2007, 11:25:01 AM »

เรื่องของเดสไฟดูดหรือไม่ดูด ต่างกันที่ใช้งานว่าใช้อย่างไร ที่จริงต้องมีการต่อสายดินให้กับเคส หรือตัวบอดีเครื่อง ซึ่งในต่างประเทศ เขาใช้ปลั๊กไฟ3ตา มันจะมีกราวด์ให้แล้ว ในบ้านเราไม่ค่อยมีใคร ต่อไฟบ้านแบบนั้นเพราะมันแพงมาก ไม่ว่าจะสายไฟ3เส้นที่มันแพงเกินความจริง แล้วไม่เห็นมีใครมาดูแล ปลั๊ก3ตาที่มีขายก็แพงเกินไป จึงมาอาศัย ต่อสายดินจาก ตัวเคสเครื่องใช้ไปฟ้าโดยตรง อย่างเช่น เครื่องซักผ้า เครื่องทำน้ำอุ่น เครื่องคอมพิวเตอร์ ฯ บางคนที่ใช้เครื่องคอมพิวเตอร์แล้วเคสเครื่องไม่เห็นว่ามันจะดูดเลย เพราะสถานที่ใช้งานไม่เหมือนกัน ตัวคนไมถึงกราวด์ (ดิน) อย่างเช่นบ้านไม้ หรือที่ปูกระเบื้องยาง หรือพื้นปูน แต่ใส่รองเท้าแบบนี้ จะไม่รู้สึกว่าไฟดูดครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
hs3ldy
วีไอพี
member

คะแนน11

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2007, 12:31:44 PM »

ผมรู้แล้วละว่าทำไมถึงดูดอยู่ เพราะว่า ปลั๊ก 3 ตาก็จรึงแต่กราวด์(สายดิน)มันหักออกจากขั้ว เวลาเล่นคอมไม่ใด้ใส่รองเท้าดัวยถึงว่าช่อง USB ยังดูด  ได้บทเรียนอีกหนึ่งบท
Job_ect
member
*

คะแนน1

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2007, 10:37:32 PM »

เอาง่ายๆนะคับ ได้ใจความปะหยัดและปลอดภัย ใส่รองเท้า หรือหาฉนวนมารองเท้าไว้เวลาจะสัมผัสกะเคส เท่านี้อะคับ
IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2007, 11:29:25 PM »

ผมเดาเอาน่ะครับ

น่าจะเกี่ยวกับการเดินสายไฟในบ้านนี่แหละ บางบ้านคนที่เดินสายก็สลับ N กับ L มั่วไปหมด ( หรืออาจจะแค่จุดใด จุดหนึ่ง) พอเราเอาคอมพิวเตอร์มาใช้งาน เสี่ยบปลั้กปุ้ป ดูดปั้บเลย

ที่ผมเดาอย่างงี้ก็เพราะว่า หากทำที่บ้านผม พื้นปูกระเบี้อง เวลาทำงานผมก็ไม่ใส่รองเท้า หรือมีอะไรรองทั้งสิ้น ผมจะจับลูบคลำ ส่วนใหน ของเคส หรือว่าภายในเคส บรรดาอุปกรณ์ต่างๆไม่ว่าจะเป็น HDD หรือ อื่นๆ แม้แต่เวลา ไขน้อต ก็ไม่ดูดครับ

ต่างกับเวลาเอาเครื่องไปส่งลูกค้า ได้เรื่องครับ สะดุ้งสุดตัว ทั้งๆที่รู้ว่ามันไม่ได้ดูดมากมายอะไร แต่มันก็สะดุ้ง พอสะดุ้งแล้ว มันก็อด หงุดหงิดไม่ได้สิครับ

ก็เลยเดาเอาว่า เวลาเดินสายเขาเอา N กับ L สลับกันไปมา หรือเปล่า Smiley

jirote999
วีไอพี
member

คะแนน22

รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย

jirote_99@hotmail.com
« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2007, 12:01:09 AM »

ถ้าดูดมากก็เปลี่ยน power supply และถ้าจะให้ปลอดภัยอีกก็ต่อสายดิน
เด็กบ้าน
member
*

คะแนน1

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2007, 10:54:20 AM »

ผมว่านะคับไฟที่ดูดมาจากจอมอนิเตอร์มากกว่าคับ
member
*

คะแนน955

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2007, 11:05:17 AM »

ผมว่านะคับไฟที่ดูดมาจากจอมอนิเตอร์มากกว่าคับ
มันทั้ง2ส่วนนั่นแหละไม่ใช่แต่จอ  มาดูวงจรนี้คือสาเหตุที่มันทำให้เกิดไฟดูดซึ่งมีในวงจรสวิทชิ่งแทบทุกตัว

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
hs3ldy
วีไอพี
member

คะแนน11

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2007, 08:18:08 AM »

มอนิเตอร์เป็น LCD ปลั๊กเป็น 3 ตาแล้วครับหายดูดเลย
saichol
member
*

คะแนน3

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2007, 03:24:14 PM »

ผมมีวิธีแก้ ได้ผล 100% คือใช้สายดินสายดินของผมคือหาสายไฟมาปลอก แล้วไขน็อตที่ตัวเคสแล้วเอาสายไฟไปพันที่ตัวน็อตแล้วไขเข้ายึดให้แน่น แล้วปลายสายไฟอีทางหนึ้งพันกับตะปูแล้วไปตอกฟังที่พื้นดิน หายดูดแน่นอนเพราะว่าใช้วิธีนี้อยู่จับตัวเครื่องสบายๆ ลองทำดูแล้วกัน

ทางทุกย่าน...หย่อมหญ้า...ที่ย่างเหยียบ
ใช่ปูพรม...ราบเรียบ....ให้เหยียบย่ำ
ล้วนหินคม...หนามแข็ง...คอยแทงตำ
ทั้งผงฝุ่น...หมุนคล้ำ...กระหน่ำวน
member
*

คะแนน955

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2007, 12:40:10 PM »

ที่ท่านพูดมานั้นง่ายแต่ทำยาก   ลองนึกดูว่าบ้านที่ไม่มีดินจะทำอย่างไง แล้วถ้าหากบ้านเขาอยู่ชั้นที่ 20 หาส่วนที่เป็นโลหะไม่ได้เลยชักที่ จะทำอย่างไง บ้านที่เข้าปูด้วยหินอ่อนหล่ะ..โอ๊ยมึนครับเพ่
น่าเห็นใจแต่ทุกอย่างมีทางออกเสมอถ้าไม่จนปัญญาเสียเอง ถ้าเป็นบ้านเดี่ยว ทาวเฮ้าส์ สายดินทำเองก็ไม่ได้ยาก หรือมีโทรศัพพ์ ก็ยิ่งง่าย ส่วนที่อยู่คอนโดถ้าเขาน่าจะมีสายดินให้อย่างน้อยก็เครื่องทำน้ำอุ่น ถ้าไม่มีจริงๆเข้าอีกสายไฟภายในก็มีดินมาเส้นหนึ่งอยู่แล้ว ถ้าไม่มีความรู้ให้ช่างมาต่อให้ ถ้ามันยากไม่ได้อีกปูพรมมันซะเลย ไม่ก็ใส่รองเท้าที่เป็นรองเท้าผ้าที่เขาเอาไว้ใส่ในห้องคงจะพอเคยเห็นกันบ้างมั้งครับ ลองว่ามาสิมีอะไรอีก ถ้าทำไม่ได้สักอย่างเดียวก็ยอมให้ไฟมันดูดเถอะไม่ถึงตายหรอกเพราะไฟที่รั่วมามันกระแสน้อยมาก  รึว่ามันทำอะไรไม่ได้เลยถอดเจ้าCและRตัวที่มันต่อทำกราวด์ลูปทิ้งมันซะเลยหมดเรื่อง

clonecd
member
*

คะแนน1

กรุงโรม...มิได้สร้างเสร็จในวันเดียว

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2007, 04:15:00 PM »

เวลาใช้คอมพิวเตอร์ เอามือจับเคส แล้วโดนไฟดูด ปัญหาส่วนใหญ่มันไม่ได้มาจากเพาเวอร์ซัพพลาย หรือที่ตัวเคสเองครับ

แต่มันมาจากสาย D-SUB ของมอนิเตอร์ต่างหาก

ให้ท่านลองถอดสายไฟ AC ที่เพาเวอร์ซัพพลายออก ให้เหลือแต่จอไว้ซิครับ มันก็ยังดูดอยู่เลย

เพราะฉะนั้น ต้องไปแก้ที่มอนิเตอร์ครับผม ไม่ใช่เพาซัพพลาย
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2007, 07:00:43 PM »

เวลาใช้คอมพิวเตอร์ เอามือจับเคส แล้วโดนไฟดูด ปัญหาส่วนใหญ่มันไม่ได้มาจากเพาเวอร์ซัพพลาย หรือที่ตัวเคสเองครับ

แต่มันมาจากสาย D-SUB ของมอนิเตอร์ต่างหาก

ให้ท่านลองถอดสายไฟ AC ที่เพาเวอร์ซัพพลายออก ให้เหลือแต่จอไว้ซิครับ มันก็ยังดูดอยู่เลย

เพราะฉะนั้น ต้องไปแก้ที่มอนิเตอร์ครับผม ไม่ใช่เพาซัพพลาย

ทั้ง 2 ส่วนครับ ที่เพาเวอร์ซัพพลายวงจรส่วนไฟ 300V จะมี C Couping สัญญาณรบกวนต่างๆลงกราวด์ประมาณ

2-3ตัวครับ ไอ้ 2 ตัวนี้แหละที่ทำให้ไฟรั่วมาที่เคสด้วยส่วนนึง ยังไงผมไม่แนะนำให้ถอดออก เพราะมันจะทำให้อายุการใช้งาน

Computer ของท่านสั้นลง เพราะไฟกระชากต่างๆ

ส่วนที่ท่านพูดถึงมอนิเตอร์ นั่นก็มีส่วนเช่นกัน เพราะวงจรสวิทชิ่งของมอนิเตอร์ก็หลักการเดียวกับ ซัพพลายคอม

จะมี C Couping สัญญาณรบกวนต่างๆลงกราวด์ประมาณ 2-3ตัวครับ ไอ้ 2 ตัวนี้แหละที่ทำให้ไฟรั่วมาที่เคสเช่นกัน

ดังนั้นการติดตั้งสายดิน Ground จึงเป็นวิธีที่ดีที่สุดไม่ใช้แก้ปัญหาโดยการถอด C ออกครับ
หน่อย CB 245CH9
member
*

คะแนน143

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2007, 07:52:19 PM »

Lips Sealed           เปลี่ยนเป็นเคสพลาสติกเลยครับ สวยดี  ใสแจ๋ว
 แต่......................สงสัยเคสโลหะของท่านhs3ldy คงสวยกว่าที่ผมแนะนำ ท่านhs3ldy ถึงลูบบ่อยๆจึงดูดจื๊ดๆคันๆ บ่อยๆ    Tongue

เครื่องใช้ไฟฟ้าควรติดตั้งสายดินเพื่อความปลอดภัยนะครับ

บังเอิญท่านhs3ldy เปลี่ยนจอเป็นLCD ไฟหายดูดซะแล้ว  จบข่าว ................... ..............
QRU73ด้วยความนับถือครับท่านhs3ldy Grin Grin Grin

จงคิดแต่สิ่งดีดี พูดแต่สิ่งดีดี แล้วคุณ จะได้พบแต่สิ่งดีดีตลอดไป
ใจ
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2007, 07:54:22 PM »

อ้างถึง
เปลี่ยนเป็นเคสพลาสติกเลยครับ สวยดี  ใสแจ๋ว

ไม่เหมาะครับ สัญญาณรบกวนสูง Computer เจ๊งเร็วครับ....................................  Cool

hs3ldy
วีไอพี
member

คะแนน11

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2007, 08:28:09 AM »

ตอนนี้ผมกอดจูบลูบคลำดัวยความรัก..........ก็ไม่เล่นตัวเลย    Grin Tongue Grin
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2007, 09:51:16 AM »

ตอนนี้ผมกอดจูบลูบคลำดัวยความรัก..........ก็ไม่เล่นตัวเลย    Grin Tongue Grin

สงสัยเค้าจะมีใจให้และ.................................... Grin Grin Grin Grin
hs3ldy
วีไอพี
member

คะแนน11

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2007, 12:06:36 PM »

55555ดัวยรักเธอยิ่ง Smiley
tatung
member
*

คะแนน2

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2007, 09:43:19 AM »

อย่างที่ช่างทุกท่านตอบกัน เคสมีไฟดูดเป็นเรื่องธรรมดา ถ้าเราไม่ได้ต่อกราวด์วิธีง่ายๆ
1.  ใช้ปากคีบต่อสายไฟ 1 เส้น  คีบกับเคสไว้ด้านหนึ่ง อีกด้านหนึ่งพันกับตะปูตอกไว้กับปูนก็เป็นการต่อกราวด์แล้วนะครับ
2.  รองเท้าผ้าใส่ซะเวลาเหยีบกับปูนเป็นฉนวนป้องกันได้อย่างดี
3.  ใช้พรมปูพื้นบริเวณที่เราติดตั้งครื่องคอมพิวเตอร์ในเวลาที่เราเล่น comp. หรือจับเคสไฟก็ไม่ดูดแล้วละครับท่าน
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์