เปลี่ยน C แล้ว Trip power ติดแล้วดับทันที(ตอนเสียบไฟ 20พิน เข้าบอร์ด LCD status
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 20, 2024, 04:15:07 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยน C แล้ว Trip power ติดแล้วดับทันที(ตอนเสียบไฟ 20พิน เข้าบอร์ด LCD status  (อ่าน 4790 ครั้ง)
tosakul
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 04:31:51 PM »

สวัสดีครับ รบกวนพี่ๆ น้องๆ กันหน่อยครับ
เปลี่ยน C แล้ว Trip power ติดแล้วดับทันที(ตอนเสียบไฟ 20พิน เข้าบอร์ด LCD status ไม่ติด)
ตรงตำแหน่ง Trip power วัดไฟได้ เกือบ 5โวลล์ (ตรงนี้น่าจะซัก 3 กว่าได้หรือไม่)

หลายท่านบอกเปลี่ยน C ไม่หายต้องตรวจดูที่ ic regulet ด้วย ขอถามว่า
     ในเครื่องจะมีโดยประมาณกี่ตัวครับ  ส่วนใหญ่เป็นเบอร์อะไรครับ เช่น 74HCxx ตัวนี้ใช่หรือเปล่า

รบกวนวิธีการตรวจสอบ ic regulet ได้ไหมครับ และวิิธีการตรวจเช็ด SCR
ขณะตรวจสอบเปิดไฟไม่ติดจะทำอย่างไร และ วิธีการเช็คด้วยมิเตอร์ บนบอร์ด หรือต้องยกออกมาเช็คครับ

ขอบตุณครับ อยากรู้มากๆ และคิดว่าเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ อีกมาก

konwangdee
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 06:27:11 PM »

ลองใช้คีมจับปลายแหลมจิ้มตรงรูปลั๊กซัพพลาย(สายเขียว+สายดำ) แล้วเปิดสวิตดู ถ้าติดจับดูว่าชิปเซตร้อนรึเปล่า ถ้าร้อนจัดก็เสียแล้วครับ
อาการทริกไม่ติดลองเช็คอุปกรณ์แถวpanelดูครับ หาตัวเหมือนกันมาเปล่ยนดูก็ได้
วิธีการเช็คเร็กกูเรเตอร์ ใช้ลมร้อนเป่าออกมา วัดดูถ้าขึ้นทั้งสองขาก็เสียครับหรือไม่ขึ้นเลยก็เสียครับ
konwangdee
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2009, 11:35:45 AM »

ถ้าพึ่งหัดซ่อม ผมแนะนำซื้อบอร์ดเก่าจากร้านคอมมาหัดซ่อมดูครับ ซ่อมไม่ได้ก็เก็บไว้เป็นอะไหล่ ซ่อมได้ก็ขาย บอร์ดเสียราคาอยู่ที่ 80-100 บาทครับ
tosakul
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2009, 04:11:11 PM »

สวัสดีครับ
ขอบคุณครับ คุณ konwangdee
   จากคำอธิบายในหัวข้อ จัมพ์20พินเข้าบอร์ดและใช้(กริปหนีบกระดาษ ตัดเป็นรูปตัว U ) จิ้มระหว่างขา 3-4 ดำ-เขียว
แต่ก็กลัวว่าจะช๊อตมากไปกว่านี้หรือไม่
   ขอบอกเพื่อนๆว่า ผมได้ทำการทดสอบกับ บอร์ด ที่เสียตรงจุด chipset และตัว chipset จะร้อนจริงๆ ตามที่ว่าไว้
แล้วได้ทำการทดสอบกลับบอร์ดที่ไม่ได้เสียที่ chipset (มันไม่ร้อนครับกระผม)

ส่วนในหัวข้อต่อไปอยากให้พี่ๆ อธิบายกลุ่มของ IC ครับ scr มีเบอร์อะไรบ้างขอครับที่ใช้กันบนบอร์ด และพวก IC Regulet
และการวัดขา vin vout ต่างๆ เพื่อเป็นวิทยาทานแก่น้องๆ ขอบคุณครับ

06N03LA 1 gate 2 drain 3sourse  การวัดขาอย่างไร เมื่อยกออกมาแล้ว

konwangdee
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2009, 02:49:41 PM »

เร็กกูเรเตอร์มีอยู่หลายเบอร์มากครับ ต้องใช้เบอร์เดิมเปลี่ยน(ต้องรับซื้อบอร์ดเสียมาไว้มากๆครับ) แต่ก็มีบางตัวแทนกันได้ ลองใส่ดูได้ครับ
การวัดมีอยู่สองแบบครับ
1.ยกออกมาวัดข้างนอก แดงจับที่หัว ดำจับที่เกต(ไม่ขึ้น) ย้ายดำมาจับที่ซอส(ขึ้น) ต่อมากลับข้าง ดำจับที่หัว แดงจับที่ซอส(ขึ้น) ย้ายแดงมาจับที่เกตไม่ขึ้น ย้ายแดงมาจับที่ซอส(ไม่ขึ้น) แต่มีบางตัวจ่ายไฟออกทางขาด้านซ้ายนะครับ (แต่มีน้อยครับ) สรุปว่าแดงจับที่หัว ดำจับที่ขาทีละข้างต้องขึ้นข้างเดียว ถ้าขึ้นทั้งสองหรือไม่ขึ้นเลยถือว่าเสียครับ
2.วัดเวลาเปิดไฟเข้า ดำจับที่พอร์ตยูเอสบี แดงจับที่ขาเร็กกูเร็ต ไฟจะออก 3.3 ถ้าเกิน 3.5 เปลี่ยนได้เลยครับ แสดงว่าเร็กกูเรตเริ่มยืดค่า
ไม่ทราบว่าเคยเข้าเวป overclockzone รึเปล่าครับ ตลาดซื้อขายมีคนดูมาก ถ้าซ่อมผ่าน โพสขายในเวปก็ได้ครับ
tosakul
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 04:04:09 PM »

สวัสดีครับ
ผมมัวแต่ไปทำอย่างอื่นเลยไม่ได้มาถามเพิ่มเลย ขออภัยครับ

ผมวัดไฟ trick power ได้ไฟประมาณ 5v มัีนผิดปรกติ แล้วใช่หรือไม่ครับ เพราะว่าน่าจะเป็น 3 กว่าๆ
อาการนี้เปลี่ยน ic regulet น่าจะหายเลยหรือไม่ครับ

ปล ยังรู้น้อยมากๆ ขอบคุณครับ
Jaranwit
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 07:49:05 PM »

ถ้ามีเร็กกูเรเตอร์เสียลองเปลี่ยนดูก่อนครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์