Toshiba - 43VS9UT เปิดเครื่องมีเส้นเป็นแถบๆเต้นขึ้นๆลงๆ ไม่เต็มจอ มีเสียปกติ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 03:49:14 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Toshiba - 43VS9UT เปิดเครื่องมีเส้นเป็นแถบๆเต้นขึ้นๆลงๆ ไม่เต็มจอ มีเสียปกติ  (อ่าน 3107 ครั้ง)
plian♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน23

« เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2009, 09:15:36 AM »

Projection TV ยี่ห้อ TOSHIBA รุ่น 43SV9UT อาการ เปิดเครื่องแรกๆ มีแต่เสียง ภาพไม่มีแต่เห็นเป็นแถบๆไม่เต็มจอ ขึ้นๆลงๆ คล้ายไม่มีสัญญาณ SYNC เพราะบางครั้งจอเป็นสีน้ำเงิน พอนานไปสักพักจะเห็นภาพและดูได้นานหน่อย หลังปิดเครื่องไปสักพักแล้วเปิดใหม่ก็จะมีอาการเหมือนเดิมทุกครั้ง ท่านใดพอจะให้คำแนะนำบ้างครับ ผมไม่มีวงจร ถ้ามีขอด้วยครับ

plian♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน23

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2009, 03:11:49 PM »

ผมพบสาเหตุแล้วครับ แผงวงจร Scan Module เบอร์ MDF S03 เสียครับ ราคาอะไหล่ที่ศูนย์ใหญ่ถนนวิภาวดีรังสิต 4840 บาทครับ พบว่าตัว IC เบอร์ TC90A85AF เสียครับแต่ไม่มีปัญญาถอดเปลั่ยน เนื่องจากไม่ทราบว่าจะมีอะไหล่ขายให้หรือไม่ และก็ไม่มีความชำนาญในการใช้ HOT GUN ดูดเอาตัว IC นี้ออกมาครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์