ปรับปรุงแอรบ้านให้กินไฟน้อยลง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 02, 2024, 01:18:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรับปรุงแอรบ้านให้กินไฟน้อยลง  (อ่าน 5159 ครั้ง)
vorapote
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 10:41:33 PM »

ผมมีแอร์ต้องดูแอร์ ประมาณ 26เครื่องกำลังมองหาวิธีให้ประหยัดไฟ(หอพัก)  แอร์ที่ใช้เป็น no band name เกือบ 80 % จึงกินไฟมาก  มีแอร์ Band name 20% สังเกต Band name จะประหยัดไฟกว่า  แอร์ทุกเครื่องประมาณ 3 ปีเท่านั้น  ถ้าทำได้จะประหยัดเดือนละหลายพันบาท  รบกวนช่วยออกความเห็นแนะนำด้วยครับ  Note แอร์ทุกเครื่องล้าง ทำความสะอาดประจำ  ผมสังเกตเจออยู่จุดหนึ่ง   แอร์  no name พัดลม คอยล์รัอนกระแสลมดูดค่อนข้านไม่แน่นอน  ปานกลางถึงนัอย มาก band name พัดลมคอยล์รัอนค่อนข้างแรก     เลยคิดจะเปลื่ยน  C สำหรับ พัดลมอ่อน หรีออาจเเปลื่ยน Motor  คอยล์ร้อน   รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

prachan-mb
member
*

คะแนน6

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 03:10:41 PM »

คำแนะนำของผมสามารถจะลดค่าไฟได้แน่นอน และไม่สงวนสิทธิ์ ขอเพียงทำแล้วมารายงานผลกันบ้าง วัดกระแสคอมเพรสเซอร์ขณะทำงาน จากนั้นก็ลองเอาน้ำฉีดแผงคอยล์ร้อนดูครับ จะเห็นว่ากระแสไฟฟ้าจะลดลงหลายแอมป์เลยทีเดียว คราวนี้ก็มาถึงการประยุกต์หรือการ apply อิอิ ใครจะมีไอเดียแบบไหนก็มาแชร์กัน ผมเอง ผมมองปั๊มน้ำตู้ปลา หรือปั๊มน้ำเล็กๆที่เขาเอามาทำน้ำผุดๆ น้ำพุเล็กนั่นแหละ ให้ปั๊มน้ำตัวนี้ทำงานพร้อมกับคอมเพรสเซอร์ จุ่มในถาดน้ำ ปั๊มน้ำจากถาดหรือตุ่มหรือหม้อ เอาน้ำไปจ่ายรดแผงคอยล์ร้อน น้ำที่ไหลลงด้านล่างแผงคอยล์ร้อนก็ไหลกลับมาสะสมที่ถาด ตุ่ม หรือหม้อ พัดลมที่ระบายความร้อนแผงคอยล์ ได้น้ำมาช่วยดึงความร้อนแฝงก็จะลดอุณหภูมิน้ำยาได้ดีมากเลยทีเดียว  ปั๊มน้ำพุ ตัวนี้ราคาแค่ตัวล่ะ 150 บาท  ส่วนการควบคุมระดับน้ำในถาด ตุ่ม หม้อ ก็แล้วแต่วิธีการแต่ล่ะท่านไป  ทำเล่นก็เป็นของเล่น ทำจริงก็ประหยัดได้จริงๆ  ผมเห็นเทสโก้โลตัสใช้หัวเจ็ตพ่นน้ำแผงคอยล์ แนวคิดเดียวกัน
songkram
member
*

คะแนน4

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 03:18:19 PM »

มันดูดได้แรงขนาดไหนครับที่บ้านแอร์อยู่ชั้นบนไม่มีที่วางแหล่งน้ำ
narasapa
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 06:39:51 PM »

ครับผมเคยทำเช่นกันแต่มีคนบอกว่าแผงคอย์ร้อนมันจะผุไวจริงไหมครับส่วนตัวถังคอยืร้อนนั้นผมใช้การพ่นด้วยฟลิ้นโคทแล้วเจาะรู้ให้น้ำไหลนะครับแต่เลิกไปเพราะมีคนบอกว่าแผงคอย์ร้อนจะผุไวนะครับ
vorapote
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 10:33:53 AM »

ขอบคุณครับ ก้าวหน้าอย่างไรแล้วจะแจ้งใหทราบ
omomo
member
*

คะแนน11

จงจองจำตัวเองด้วยอิสระภาพ

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 04:57:41 PM »

คำถามนี้ปัญหาใหญ่ของกระทรวงพลังงานเลยครับ เท่าที่เขาสรุปมาจากการอบรมการประหยัดพลังงานเครื่องปรับอากาศก็คือ การลดชั่วโมงใช้งานที่ไม่จำเป็นให้น้อยที่สุดของแอร์ แต่หากไปทำวิธีอื่นนอกจากดูแลความสะอาดcoilร้อนCOILเย็นแล้ว จะใด้ไม่คุ้มเสียครับ ลองดูครับเอาใจช่วยjavascript:void(0);
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 09:34:25 PM »

ผุเร็วแน่นนอน แต่คิดว่าน่าจะคุ้ม พอมันผุ ก็เปลี่ยนเป็นเครื่องที่มียี่ห้อ ก็จะประหยัดแล้ว ส่วนเงินส่วนลดค่าไฟตรงช่วงระหว่างยังไม่ผุก็เก็บสะสมไว้ ซื้อแอร์ตัวใหม่แบรนด์เนมซะเป็นการประหยัดแล้วเอาส่วนต่างมาไว้เปลี่ยนเครื่อง

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
vorapote
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2009, 07:50:49 PM »

ฃอแจ้งความก้าวหน้าหน่อยครับเพื่อขอความเห็น

วันนี้ได้ทำการเปิดกรอบหน้า coil รัอน( air no name ใครอยากรู้ band name ถามได้ ราคาถูก โรงงานปิด ค่าไฟแพง ไม่รู้จะหาอไหล่ที่ไหน) เช็คแกนพัดลมว่าโยกหรือไม่ ผล OK ไม่ได้ถอดใบพัด จึงหมุนไม่ free มาก  ต้องถอดใบพัดหรือไม่ครับ

วัดกระแสตอน start  8-9 amp ไม่แน่ใจเพราะทำงานคนเดียว

ตอน run วัด ได้ 5-6 amp ส่วนมากอยู่ที่ 6 amp   สูงไปหรือไม่ครับสำหรับ  Air ติดผนัง เบอร์ 5 (จรึงหรือ ไม่)  12000 BTU

แต่งงว่าพอถอดกรอบหน้าออกเอามือเช็คลมดูดรู้สึกว่าแรงขึ้นกว่าตอนมีกรอบ

ควรเปลื่ยน  C หรือไม่ครับกระแส Run ลดหรือไม่ พัดลมจะแรงขึ้นหรือไม่  โปรดชี้แนะ  C ที่ติดตั้ง 2 UF 400 V  เคยเห็น ยี่ห้ออื่น 3 UF ไม่ทราบว่า อันไหนจะดีกว่ากัน หรือต้อง match กับ board ที่ design มา
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2009, 09:45:39 PM »

แอมป์ให้ดูที่สเป็กของคอมฯครับ
กรอบ(ป้องลม )มีไว้บังคับลมให้เป่าจุดที่ต้องการครับ ถอดออกไม่ดีแน่
ส่วนต่าCอยู่ที่มอเตอร์ครับ ไม่เกี่ยวกับอย่างอื่นมอร์เตอร์เขาให้ใช้เท่าไรก็เท่านั้นครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์