เครื่องซักผ้า TOSHIBA รุ่น AW-1160 ST ซักไม่จบโปรแกรม
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 09:25:03 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องซักผ้า TOSHIBA รุ่น AW-1160 ST ซักไม่จบโปรแกรม  (อ่าน 45846 ครั้ง)
Rider
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 10:29:00 AM »

WAWW!! เครื่องซักผ้า TOSHIBA ฝาบน มีปัญหาซักผ้าตามโปรแกรมแล้วทำงานวนกลับไปมา ซักผ้าไม่เสร็จ

อาการเสีย
1. เปิดสวิทช์และเลือกโปรแกรมซักแบบปกติ (REGULAR)  เยี่ยมมาก
    โปรแกรมนี้เลือกให้เปิดน้ำเต็มถัง + ซัก + ล้างน้ำ = 2 รอบ + ปั่นแห้ง = 5 นาที  จะใช้เวลาซักรวมประมาณ 25 นาที

2. กดปุ่ม START ให้เครื่องเริ่มทำงาน วาล์วเปิดน้ำเข้าถังตามระดับที่ตั้งไว้  เยี่ยมมาก

3. เมื่อน้ำเข้าถังตามโปรแกรมเครื่องจะเริ่มทำงานคือซัก หมุนซ้าย-ขวา เร็ว-ช้าตามปกติ แล้วปล่อยน้ำทิ้ง ถึงตอนนี้นาฬิกานับเวลา(ที่ซัก)ถอยหลัง ยังเดินปกติ  เยี่ยมมาก

4. เข้าสู่ขั้นตอนการล้างผ้าจำนวน 2 รอบ การทำงานจะเริ่มผิดปกติ คือโปรแกรมให้ล้างผ้าจำนวน 2 รอบ แต่เครื่องจะทำงานซ้ำๆ ล้างไป 5 รอบยังไม่ยอมหยุดล้าง  ไม่เอา  ไม่เอา  ไม่เอา ปล่อยน้ำทิ้งแล้วเปิดน้ำเข้ามาล้างใหม่ตลอด  งง  งง  งง ไม่ยอมเข้าโปรแกรมการปั่นแห้ง

***** ตอนนี้นาฬิกานับเวลา(ที่ซัก)ถอยหลังมาถึง 5 นาทีสุดท้ายของการทำงาน จะกระโดดกลับไปเป็น 18 นาทีแล้วก้อล้างน้ำวนไม่เลิก ต้องรอจังหวะที่เครื่อปล่อยน้ำทิ้งจึงปิดวาล์วน้ำเข้าเอาไว้ แล้วปิดเครื่องเพื่อเอาผ้าออกมาบิดตากเอง  เศร้าจัง  เศร้าจัง  เศร้าจัง

อยากจะถามน้าๆในบอร์ดนี้ว่าปัญหามันเกิดจากอะไร เท่าที่คาดเดาเอาคือสงสัย TOSHIBA เค้าโปรแกรมให้มันใช้งานได้แค่ 1 ปี (ซื้อมาต้นเดือนเมษายนปีที่แล้ว) พอหมดประกันปุ๊บ มันก้อเสียปั๊บเลย  ไม่เอา  ไม่เอา  ไม่เอา

Rider
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 10:34:32 AM »

เพิ่มเติมนิดนึง ตลอดเวลาที่เครื่องล้างผ้าวนไปมา 50 รอบเนี่ย มันไม่โชว์ ERROR อะไรเลย เคยทดลองเปลี่ยนไปซักด้วยโปรแกรมอื่น หรือเอาแบบเลือกโปรแกรมเอง อาการเสียยังเป็นเหมือนเดิม นาฬิกาที่นับถอยหลังมาเหลือ 5 นาที กระโดดกลับไป 20 นาที แล้วล้างผ้าซ้ำๆๆๆ

ฉงน  ฉงน  ฉงน

ช่วยหน่อยจ้า ใกล้เปิดเทอมแล้ว
TS-KK
member
*

คะแนน24

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 11:16:57 AM »

1. เครื่องตั้งเอียงไม่ได้ศูนย์
2. ใส่ผ้าต่างชนิดกัน (ควรแยกชนิดของผ้าก่อนทำการซัก)
Rider
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 11:52:54 AM »

การทำงานผิดพลาด วนลูปเป็นสิบๆรอบเนี่ย TOSHIBA น่าจะเขียนโปรแกรมอะไรสักอย่างให้เราสามารถสั่งให้เครื่องทำงานในโหมด MANUAL ได้บ้างนะ เพราะกรณีนี้เมื่อปิดสวิทช์จะมีน้ำค้างในถังซัก ไม่รู้จะปล่อยน้ำก้นถังออกยังไง

ไม่เอา
 ไม่เอา
 ไม่เอา
TS-KK
member
*

คะแนน24

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 12:34:15 PM »

ถ้าเครื่องตั้งไม่ได้ศูนย์เครื่องจะหยุดปั่น แล้วปล่อยน้ำลงมาจัดผ้าใหม่ และปล่อยน้ำ แล้วเริ่มปั่นใหม่ถ้าปั่นไม่ได้อีกก็ปล่อยน้ำออกมาจัดผ้าอีก เป็นอย่างนี้เรื่อยๆ ทั้งวันครับ
หรือถ้าสวิทซ์ฝาประตูสกปรกก็อาจจะเป็นอาการนี้ครับ
TS-KK
member
*

คะแนน24

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2009, 10:55:43 AM »

ลองเปิดฝาดูครับ
TS-KK
member
*

คะแนน24

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2009, 10:58:05 AM »

สวิสท์ลองต่อตรงดู ถ้าไม่หายเป็นที่บอร์ดแล้วละครับ
Rider
member
*

คะแนน1

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2009, 12:20:53 PM »

สวิสท์ลองต่อตรงดู ถ้าไม่หายเป็นที่บอร์ดแล้วละครับ

ขอบคุณท่าน TS-KK มั่กมากครับ  ขอบคุณ 

เดี๋ยวตอนค่ำๆผมจะแงะฝามาตรวจดูสวิทช์ฝาถังดูตามที่แนะนำนะครับ  โดยปกติแล้วถ้าสวิทช์ตัวนี้มันเสีย เครื่องน่าจะโชว์ ERROR "E2" หรือไม่ครับ  ฉงน  (เครื่องรุ่นนี้มีฟังค์ชั่นป้องกันเด็กเปิดฝาถังในขณะปั่นด้วย) แต่เครื่องของผมมันไม่แจ้ง ERROR อะไรเลย

ท่าน TS-KK พอจะมีคู่มือของเครื่องรุ่นนี้มั้ยครับ บังเอิญของผมมันสูญหายตอนย้ายบ้านอ่ะครับ...  ไม่เอา 
TS-KK
member
*

คะแนน24

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2009, 01:04:29 PM »

ดาวโหลดเอาเองนะครับ

http://www.uploadd.com/download.aspx?pku=BC6833E28JIO36F3YQ3YNBVYPKRCM
Rider
member
*

คะแนน1

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2009, 05:01:43 PM »

ถึงท่าน TS-KK  ไม่เอา  ไม่เอา  ไม่เอา 

ขอบคุณสำหรับไฟล์ MANUAL ของเครื่องซักผ้านะครับ...วันนี้ผมลองแงะแผงวงจรดู โดยได้ตรวจเช็คตัว "สวิทช์ฝาถัง" ก่อน ของจริงรุ่นนี้สวิทช์เป็นสวิทช์แม่เหล็ก อาศัยแรงดูดหน้าสัมผัสของสวิทช์ด้วยแม่เหล็กถาวรบนฝาถัง (รูปทรงสี่เหลี่ยมตัวแบนๆ เล็กๆ ไม่เหมือนกับที่ท่าน TS-KK โพสต์ในกระทู้นี้ และไม่มีก้านต่อลงไปด้านล่างแต่ประการใด) ผมใช้โอมห์มิเตอร์วัดที่ขั้วต่อสายของสวิทช์ (เป็นหัว CONNECTOR ไปเสียบบนแผงวงจร) ตัวสวิทช์มีการ ON - OFF เมื่อเปิด-ปิดฝาถังตามปกติครับ  เยี่ยมมาก

พิจารณาดูจากแผงวงจรพบว่าทาง TOSHIBA เค้าป้องกันการแก้ไขและการ COPY โดยการเทเรซิ่นใสๆเคลือบไว้ทั้งแผง สามารถมองเห็นอุปกรณ์บนแผงวงจรได้ แต่คงจะแกะซ่อมไม่ได้ ต้องเปลี่ยนแบบยกแผง ซึ่งคงเปลี่ยนไม่ยากเพราะเค้าทำเป็นระบบ SOCKET ทั้งหมด ไม่ต้องถอดน็อตหรือบัดกรีสาย  ดีใจจัง

น้าๆท่านใดพอจะมีคำแนะนำอื่นๆบ้างป่ะครับ แผงวงจรรุ่นนี้มีขายที่ไหนบ้างครับ ราคาประมาณกี่ตำลึง ท่านใดพอทราบช่วยแจ้งด้วย ขอบคุณครับ...  ขอบคุณ
kluay
Full Member
member
**

คะแนน115

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2009, 11:45:48 PM »

สั่งปั่นแห้งเมื่อมันปั่นสักพักลองเขย่าถังแรงดูมันตัดมาเติ่มน้ำใหมถ้าเป้นแสดงว่ามีปัญหาที่sensorรุ่นนี้sensorจะอยุที่pressorสวิทย์เหมือนกับ lg  บอร์ดไม่เสียครับ ราคา เกือบ /2000 สั่งที่ ศูนย์เบอร์อยู่ที่ข้างเครื่อง
kluay
Full Member
member
**

คะแนน115

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2009, 11:16:47 PM »

รุ่นนี้sensor มีอยู่ 2 ตำแหน่ง  ที่คุณเจอนั้นแหละ เป็นหรีดสวิทย์ ใช้แม่เหล็กทำงานส่วนอีกตำแหน่งที่รูปที่โพสให้ดูนั่นแหละครับ จะมีก้านยื่นลงไปข้างล่างใกล้ถังมีสายต่อ 2 ขั้ว ใช้งาน ลองต่อตรงดูก่อนก็ได้ แล้วซักตามปกติ เพราะถึงยังไง ก็ยังมี sensor ตัวหน้าทำงานอยู่ (089-8683754)
Rider
member
*

คะแนน1

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2009, 04:55:26 PM »

ท่าน kluay...
สวิทช์ Sensor อีกตัวมานคือ Lid Switch ตามวงจรนี้ใช่มั้ยครับ ผมยังหามานไม่เจออ่ะครับ (ต้องออกบ้านทำงานทุกวัน เลยซ่อมไม่เสร็จซักที  ) ขอพิกัดอีกทีครับว่าเจ้า Lid Switch ตัวยุ่งตัวนี้มันอยู่ส่วนไหนของเครื่อง ผมจะไปรื้อเครื่องดูอีกทีวันอาทิตย์นี้ครับ  เอาแน่

kluay
Full Member
member
**

คะแนน115

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2009, 11:33:58 PM »

ใช่ครับมีสายสี  น้ำเงิน และเหลืองต่ออยู่ถ้ายังหาไม่เจอให้เอาสายสีเหลืองมาจ้ำกับสีน้ำเงิน(ที่บอร์ด)แล้วทดสอบเครื่องไม่แนะนำให้ต่อใช้งานตลอดนะครับ
Rider
member
*

คะแนน1

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2009, 04:06:29 PM »

ใช่ครับมีสายสี  น้ำเงิน และเหลืองต่ออยู่ถ้ายังหาไม่เจอให้เอาสายสีเหลืองมาจ้ำกับสีน้ำเงิน(ที่บอร์ด)แล้วทดสอบเครื่องไม่แนะนำให้ต่อใช้งานตลอดนะครับ

ผมยังไม่ได้ทดลองจั๊มป์สายสีน้ำเงินกับสีเหลืองตามที่น้า kluay แนะนำ  เพราะดูแล้วคงต้องปอกสายตรงก่อนเข้าขั้วคอนเนคเตอร์

เลยมานั่งแกะ (เดา) ภาษาปะกิตจากคู่มือ User Manual ที่ได้รับจาก ท่าน TS-KK ในกระทู้นี้
มานมีโหมดการวิเคราะห์จุดเสีย (FAILURE DIAGNOSIS) และการตรวจสอบการทำงาน (INSPECTION MODE) โดยที่เราไม่ต้องแงะฝาเครื่อง  ดีใจจัง

วิธีการคือกดปุ่ม "RINSE" ค้างไว้ แล้วกดปุ่ม "ON" เครื่องมันจะร้อง ปิ๊..ปิ๊..ปิ๊
จากนั้นกดปุ่ม "START" เข้าสู่ INSPECTION MODE ตามในภาพเลยคับ

แอ่น..แอ้น..แอ๊น..  เยี่ยมมาก  เยี่ยมมาก  เยี่ยมมาก

Rider
member
*

คะแนน1

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2009, 04:23:10 PM »

ขอโพสต์ซ้ำอีกที สีตัวหนังสือมันไม่ชัด อิ..อิ..

จากนั้น ก้อทำการทดสอบดารทำงานของเจ้า "LID SWITCH" โดยการ "เปิด-ปิด" ฝาถัง
ถ้า"LID SWITCH" มัน WORK หลอดไฟ 6 ดวงบนหน้าปัทม์เครื่อง ตรง COURSE INDICATOR (ในวงกลมของกระทู้ข้างบน) มานต้อง "ติด-ดับ" ตามการ "เปิด-ปิด" ฝาถัง

ที่ผมทดลองทำดูมันก้อ OK. หมดนะ

แต่ปัญหาก้อยังเป็นเหมือนเดิม ซักไม่จบโปรแกรม...    เศร้าจัง  เศร้าจัง  เศร้าจัง

น้าๆในบอร์ดนี้ช่วยลงความเห็นด้วยคับ
สงสัยจังว่าไม่มี Service ของ TOSHIBA ในบอร์ดนี้ซักคนเลยเนอะ ...

ไม่เอา  ไม่เอา  ไม่เอา
prasit944♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน55

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2009, 04:59:27 PM »

สาเหตุของปัญหานี้ น่าจะมาจาก  ปล่อยน้ำทิ้งไม่หมด
 ทำไมปล่อยไม่หมด
1. ท่อน้ำทิ้งสูงไป
2. ระบายน้ำไม่สะดวก
3. pressure SW. เสีย อาจจะขั้วสกปรก เห็นมีคราบ
Rider
member
*

คะแนน1

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2009, 05:14:39 PM »

สาเหตุของปัญหานี้ น่าจะมาจาก  ปล่อยน้ำทิ้งไม่หมด
 ทำไมปล่อยไม่หมด
1. ท่อน้ำทิ้งสูงไป
2. ระบายน้ำไม่สะดวก
3. pressure SW. เสีย อาจจะขั้วสกปรก เห็นมีคราบ

ตอบท่านประสิทธิ944...     เยี่ยมมาก

1. ท่อน้ำทิ้งสูงไป @@@ ผมวางเครื่องบนขาตั้งที่มากะเครื่องเลยนะครับ ส่วนท่อก้อวางไปกะพื้น แต่จะลองหนุนเครื่องลองดูนะครับ  THANK!!

2. ระบายน้ำไม่สะดวก @@@ น่าจะสัมพันธ์กับข้อที่ 1นะครับ

3. เห็นมีคราบสกปรกที่ pressure SW. @@@ ในภาพไม่ใช่สวิทช์ของเครื่องผมแต่เป็นภาพประกอบจากท่าน TSKK อ่ะครับ
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2009, 05:35:04 PM »

ข้อความ ติดกันไม่ต้องลากมาก็ได้ครับ

konnimit
member
*

คะแนน0

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 08:28:34 AM »

รบกวนขอ วิธีการถอดเครื่องด้วยครับ

ขอบคุณครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์