ตู้เย็นแบบสองประตู เย็นแต่ช่องบนช่องล่างไม่เย็น จาก คุณ PHAIROD
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 07:45:26 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้เย็นแบบสองประตู เย็นแต่ช่องบนช่องล่างไม่เย็น จาก คุณ PHAIROD  (อ่าน 17781 ครั้ง)
eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1882

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« เมื่อ: เมษายน 09, 2009, 11:15:41 AM »

ตู้เย็นซิงเกอร์แบบสองประตู  เย็นแต่ช่องบนช่องล้างไม่เย็น  ช่วยทีครับ  ไม่เอา

prachan-mb
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน6

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 09, 2009, 01:07:09 PM »

ผมก็เพิ่งแกะๆรื้อหาต้นเหตุกลิ่น สองประตูเหมือนกันแต่เป็นเวิร์ลพูล  ในช่องแช่แข็งมันจะมีพัดลมเป่าลมเย็นจากห้องแช่แข็งลงมา ที่ทางเดินลมจากห้องบนลงมาห้องล่าง จะมีเทอโมสตัทแบบกระเปาะ บังคับ แฟลบ ปิดเปิดทางเดินลม ลองดูว่าประตูลมตัวนี้มันมีเหมือนไหม
santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 09, 2009, 09:04:38 PM »

น่าจะระบบละลายน้ำแข็งเสียครับ หาตัว Timer เจอไหมครับ
ถ้าจะซ่อมแบบซุ่ม คือจ่ายเป็นยาชุด 
1 เปลี่ยน Timer
2 เปลี่ยนไบเมลทัล
แต่ก่อนเปลี่ยนควรพักใช้ตู้ และเปิดประตูทั้งสองบาน ทิ้งไว้
ให้น้ำแข็งละลายจนหมด อาจจะเป็นหนึ่ง หรือสองวัน จากนั้น
ก็ถอดตัวที่เสียออก แล้วเอาอะไหล่ตัวใหม่ใส่แทนครับ
 Smiley
saksit
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 13, 2009, 08:51:34 PM »

ของผม daewoo ผมหาสาเหตุมาหลายวัน ทำหลายอย่าง ทำการปรับโทเมอร์ก็แล้ว เลยลองใช้วิธีดึงใบพัดลมจากแกนออกมานิดหนึ่ง ลองเย็นปรกติ สาเหตุน่าจะเหมือนใบพัดมันไม่ดูดลมเป่าลมออก ลองดูนะครับ ง่ายๆ 
BB_MC
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 16, 2009, 12:22:12 PM »

ของผมก็เป้นเหมือนกันครับ  ใช้Sharp อ่ะคับ

แล้วเราจะรุด้ายไงว่าtimer มานเสียอ่ะ 

ผมแกะออกมาดูจนเกลี้ยงแล้วอ่ะ

ข้างล่างมานก้อเย็น  แต่เย็นๆน้อยมากคับ

ข้างบนมานเริ่มละลายแล้วด้วยอ่ะ

เซ้งเลยครับ
don ♥1,500
member
*

คะแนน288

งานนี้..ลุยลูกเดียว

donrakna@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 17, 2009, 07:44:31 PM »

ขอเอาของเก่ามาเล่าใหม่น่ะท่าน

ถอดมาวัดให้หมดเลยก็ดีน่ะ  เพราะมีไม่กี่ตัว  ส่วนการทดสอบนาริกาอย่างง่ายๆทั่วไปก็คือแกะมาเอาไฟใส่เข้าไปแล้วหมุนให้นาริกาอยู่ที่จังหวะตัดดูต้องต่อภายใน1-30นาที  ส่วนนาริกาของชาปถ้าเสียก็ใช้แบบรูปทรงเดิมของมันน่ะ  วงจรภายในของนาริกาของชาปจะไม่เหมือนของซันโยอันนี้ต้องพิจารณาดูให้ดีๆเลยเพราะเราต้องดัดแปลงด้วยน่ะถ้าจะเอาของซันโยมาใส่ชาป  เคยซ่อมเล่นเอาผมเครียดเลยเพราะว่าอะไรว่ะนาริกาเสียเปลี่ยนก็เปลี่ยนแล้วยังไม่หาย(ของชาปน่ะ)ตกลงวงจรภายในที่ในขณะรูปทรงภายนอกเหมือนกัน  เลยแจ้งมาอย่าให้เป็นอย่างผมเลยน่ะ

ตื่นๆๆๆๆ
HS3CEG
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 06:34:50 PM »

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล   love!!!
aekadk
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 05:31:37 PM »

สวัสดีครับขอคำชี้แนะดัวย ที่ร้านผมมีตู้เย็นของลูกค้าหลายยี่ห้อ โตชิบา พานาโซนิก มิตซูบิชิ 2ประตูใช้แผงวงจรควบคุมโดนน้ำท่วมเสียครับ ไม่รู้ว่าจะหาซื้อที่ไหนครับ รบกวนด้วย
โตชิบา รุ่น GR-H46KDA
พานาโซนิค รุ่น NR-BT222
มิตซูบิชิ รุ่น MR-F24B
ถ้าพี่ๆรู้ช่วยแจ้งผมทีสงสารลูกค้าไม่มีเงินซื้อใหม่ แถวบ้านผมน้ำท่วม2เมตร
เบอร์โทรผม 0878080069 ผมชื่อเอกครับ
 try!! Cheesy
don ♥1,500
member
*

คะแนน288

งานนี้..ลุยลูกเดียว

donrakna@hotmail.com
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 08:32:25 PM »

ติดต่อบริษัทโดยตรงได้เลย  เดี๋ยวเค้าก็แนะนำเราเอง  เคยซื้อแต่แผงของมิสซูบิชิ  ราคาไม่แพงไม่ถึง 1000 
รวมค่าขนส่ง  ด้านหลังเครื่องน่าจะมีเบอร์โทรติดต่ออยู่  หรือไม่ก็หาดูในเน็ต  ก็ไม่น่าเกินกำลังน่ะ

ตื่นๆๆๆๆ
santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 07:41:56 PM »

สวัสดีครับขอคำชี้แนะดัวย ที่ร้านผมมีตู้เย็นของลูกค้าหลายยี่ห้อ โตชิบา พานาโซนิก มิตซูบิชิ 2ประตูใช้แผงวงจรควบคุมโดนน้ำท่วมเสียครับ ไม่รู้ว่าจะหาซื้อที่ไหนครับ รบกวนด้วย
โตชิบา รุ่น GR-H46KDA
พานาโซนิค รุ่น NR-BT222
มิตซูบิชิ รุ่น MR-F24B
ถ้าพี่ๆรู้ช่วยแจ้งผมทีสงสารลูกค้าไม่มีเงินซื้อใหม่ แถวบ้านผมน้ำท่วม2เมตร
เบอร์โทรผม 0878080069 ผมชื่อเอกครับ
 try!! Cheesy
ผมว่าเรื่องแผงควบคุมมันเรื่องเล็กครับ เอาแค่ให้มันทำความเย็นให้ผ่านก่อน แล้วค่อยซื้อแผง
วิธีเช็คความเย็น ก็คือต่อไฟเข้าคอมฯตรงๆเลย แล้วดูว่าความเย็นเต็มคอล์ยมั๊ย ถ้าเต็มก็ผ่าน สั่งซื้อแผงได้
Cool Pros
member
*

คะแนน2

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 01:07:02 AM »

ส่วนมากที่พบสาเหตุจะมาจากละลายน้ำแข็งไม่หมด ทำให้น้ำแข็งค่อยๆเกาะจนเต็มคอล์ยเย็น ทำให้การไปบล๊อคทางเดินของลมที่ส่งมาช่องด้านล่าง ให้ลองวัด ฮีทเตอร์ดูว่าขาดหนือไม่ ถ้าไม่ขาดให้เปลี่ยนไบเมททัลใหม่
ก็น่าจะหายแล้วครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์