ปักหลักลุยสวนปาล์มทางปักษ์ใต้บ้างครับ...

ปักหลักลุยสวนปาล์มทางปักษ์ใต้บ้างครับ...

(1/18) > >>

ช่างเล็ก(LSV):
ปีนี้ผมคงต้องย้ายนิวาสถานมาอยู่ที่อ.ปากพนังครับ เพราะแฮมเมอร์บอกว่า ...ปักษ์ใต้ขาดคนมาช่วยดูแล  HAPPY2!!

.. สวนปาล์มลงไว้ 3 แปลง อยู่คนละที่คนคนละทาง น้องชายดูแลคนเดียวไม่ไหวครับ...
แปลงแรกอยู่ที่พังงา
แปลงที่2,3อยู่ที่ปากพนัง

.. แต่ผมชอบทำเลแปลงนี้ครับที่อ.ปากพนัง ลมเย็นสบายๆใกล้แหล่งน้ำ ใกล้บ้านญาติ ...เพื่อนๆท่านใดผ่านมา แวะเยี่ยมเยียนกันบ้างนะครับ สวนไปทางต.ปากแพรก เลี้ยวขวาไปทางโรงเรียนอินทร์ธานี สวนผมจะถีงก่อน ห่างจากทางแยกประมาณ1กม.ครับ smiley4

ต้องลงทะเบียนเป็นสมาชิกเว็บไซต์ก่อนครับ จึงจะมองเห็นภาพ https://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?action=register

ที่ดินแปลงนี้ซื้อจากนากุ้งเก่าที่เลิกทำแล้ว ขุดร่องน้ำกว้าง3เมตรเพราะปาล์มเป็นพืชกินน้ำเยอะกว่าอูฐซะอีก  ทำเนินดินยกสูง ทางใต้เรียกว่า"โคก" ...โคกกว้าง18เมตร ปลูกปาล์มได้ 2แถวห่างกันต้นละ9เมตร... ตรงกลางเป็นช่องว่างกว้างประมาณรถปิคอัพวิ่งสวนกันได้..  HAPPY2!!

บ้านพักคนงาน ..ตอนนี้กลางวันโดนผมยึดซะแล้ว เดือนหน้าคงต้องซ่อมแซมกันบานเบอะ ... เดือนนี้ยังไม่มีตังค์ครับ สงสารช่างเล็กๆไหม    olleyes2 :D

ปลูกประมาณ2ปีกว่า ตอนนี้กำลังออกลูกแล้วครับ ..ไวดีจัง แต่ยังตัดขายจริงจังไม่ได้เพราะทะลายยังเล็ก น้ำหนักยังไม่ดีพอ smiley4 :-[

บรรยากาศทางเข้าสวน ร่มรื่น...เย็นสบายเพราะอยู่ใกล้ๆกับประตูเขื่อนกั้นน้ำเค็มจากทะเล ทำให้ในขณะนี้ชาวบ้านสามารถปลูกข้าวกันได้อีกครั้งแล้ว ด้วยพระมหากรุณาธิคุณของในหลวง ที่ทรงพระราชทานโครงการประตูกั้นน้ำเค็มนี้ขึ้นมาครับ  :D :) :-*

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป