แผ่น CD-R ของโซนี่ใช้ดีมั้ยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 30, 2024, 08:16:58 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แผ่น CD-R ของโซนี่ใช้ดีมั้ยครับ  (อ่าน 6840 ครั้ง)
S.T.C.-AUDIO
member
*

คะแนน22

« เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 07:57:27 AM »

HAPPY2!!รบกวนหน่อยครับ ท่านคิดว่าแผ่นซีดีอาร์ยี้ห้อใหนใช้ดีครับ ผมเคยซื้อของโซนี่มาลองเขียนดูครั้งนึงคุณภาพใม่สมกับยี้ห้อเลยแผ่นสีชมพูเข้มๆเก็บใด้ใม่นานเสียงก็ใม่ใด้เรื่องเลยอยากถามว่าแผ่นของโซนี่รุ่นใหนบ้างที่เขียนแล้วเสียงดีและทน หรือท่านใหนใช้ยี้ห้อใหนแล้วดีบอกกันหน่อยครับ HAPPY2!!

piyanat_love
member
*

คะแนน5

M X l3 O A l2 D Z A

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 07, 2009, 11:45:15 PM »

ผมใช้ Princo เขียนไปก้อไม่มีปัญหาอะไรครับ อยู่ที่เครื่องไรท์ของเราด้วยครับ

ปล.ผมไรท์ DVD-R

เว็บผมเองครับแจกโปรแกรม เกมส์ เพลง E-Book
http://mxboardza.co.cc
tv_2007
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 11:02:55 AM »

แล้วแต่จะเลือกยี่ห้อครับ  อยู่ที่การดูแลรักษาแผ่นมากกว่าครับ  เก็บในที่ไม่ร้อน เล่นแผ่นเสร็จเก็บเข้ากล่อง ไม่ใช้หลายมือ  แต่ถ้าใช้ไปนานๆแล้วรู้สึกว่า แผ่นเริ่มจะมีรอยมากขึ้น ก็ให้รีบก็อปเก็บไว้เลยครับ ก่อนที่จะก็อปไม่ได้ จะได้ไม่เสียดายทีหลัง
kof
member
*

คะแนน13

GT-R เครื่องมันแรงใช้ใด้

http://en.sawgi.com/mp3/Electron
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 16, 2009, 11:42:26 PM »

ขอตอบ ตามที่เคยใช้มานะครับ   เท่าที่ทำ CD AUDIOนะ
SONY  ใช้งานใด้ดีในระยะนึ่ง  นำมาทำแผ่น CD AUDIO  การอ่านจะมีการตก ร่อง(ใต้แผ่นมันจะมีเหมื่อนเป็นร่องๆ  สาเหตุนี้เปล่าไม่รู้)  แผ่นมีอายุนานประมาน 1ปี   
Princo  ใช้ใด้ดี  แต่มีรอย ง่าย  แต่บางทีเขียนลงไปแล้ว  มองเห็นไฟร์ แต่เสียงไม่ออก    6เดือน จะเกิดฝ่าด้านบน(เกิดเองนะ)
MAXELE   ใช้ทนดี  2ปีละยังไม่มีอะไรเลย
Esy whites  ใช้นานไม่มีปัญหา  แต่ ว่าถ่าลึมแล้วหงายแผ่นใว้  จบเลย  สีที่เครือบแผ่นหลุด แผ่นเสียเลย(ระวังดีๆๆนะ)
TDK  เขาว่าดีนักดีหนา ไปเข้าเครื่องเลือกเป็นบ้า  บางตัวอ่านบางตัวไม่อ่าน นึกว่าหัวอ่านไม่ดีที่ใหนใด้แสงจากหัวอ่าน ทะรุแผ่นออกมาเลย  ช่วง10วันแรกก็ใช้ใด้  หลังจากนั้น มันอย่างกับขี่รถวิบากนะ กระโดดดดด
Ben Q ไม่ข้อยจะมีปัญหา ใช้ดี (บรรยายไม่ถูกมันไม่มีปัญหานี่ ...ตอตนี้ก็ใช้อยู่ )
DVD ทำแต่ DVD AUDIO เลยใช้ของBen Q  มาตลอดเลย 

แล้วแต่ความชอบของท่านแล้วกันนะครับ 

member
*

คะแนน22

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 21, 2009, 08:47:03 PM »

เยี่ยมมากขอบคุณทุกท่านมากๆครับผม ตอนนี้กำลังลองยี้ห้อ immation อยู่ครับ......คือปัญหามีอยู่ว่าผมก็อปเล่นกับซีดีเชนเจอร์ครับและที้งแผ่นใว้ในเครื่อง นานๆใปเเผ่นมันโดนความร้อนมากๆมันใม่ค่อยเล่นครับผม มันพองและลอกครับแต่ถ้าแผ่นแท้ใม่มีปัญหาเลย เยี่ยมมาก
Donovan♥
วีไอพี
member

คะแนน101

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 21, 2009, 11:27:30 PM »

ผมใช้ CD Verbatim cและ DVD-R แผ่นสีเงิน  5 ปีข้อมูลอยู่ครบ เขียนที่ 4X-8X  ราคาอาจแพงไม่กี่บาทเทียบกับข้อมูลสำคัญที่เก็บคุ้มครับ เราเก็บข้อมูลเราเอง
DVD Ohayo ก็ใช้ดีนะเอาไว้ไร้หนัง - ข้อมูล ปีสองปีคงไม่มีปัญหา
เคยใช้ CD princo สี จะลอกง่าย เคยเก็บหนัง-มวย-สารคดี ขอเขาก๊อปจากแผ่นเมืองนอก 500 กว่าแผ่น ผ่านมา 2 ปีแผ่นเสียครึ่งกว่า มันจะเป็นภาพโมเสด และสะดุด ตอนนี้ 5 ปีเสียเกือบหมด สมัยก่อนเขียนที่ 4X  โซนี่สีขาวเก็บไว้นานแผ่นเหลืองหมด 
Imation ก็ใช้ดีนะ
DVD princo ก็พอใช้ได้
ถ้าเก็บหนังหรือข้อมูลสำคัญยอมเสียแพงกว่าไม่กี่บาทดีกว่า

member
*

คะแนน22

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 08:18:28 AM »

HAPPY2!! ราคาอาจแพงไม่กี่บาทเทียบกับข้อมูลสำคัญที่เก็บ HAPPY2!!
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ.....ผมเคยเก็บเพลงยุค 80 ด้วยแผ่น princo  ผ่านใปเกือบปีเหลืองอ๋อยเลยเสียดายมากเจ็บใจยิ่งกว่าเครื่องโดนใวรัสซะอีก เลยเลิกใช้ตั้งแต่นั้นมา  อ้อ แล้วแผ่น VERBATIM หาซื้อใด้ทั่วใปมั้ยครับ ถ้ามียี้ห้ออื่นๆอีกก็แนะนำกันใด้ครับผม เน้นเสียงดี ทน ใม่สนราคาครับผม
tao
member
*

คะแนน4

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 11:58:09 AM »

อืม
ผมมีหลายแผ่น เก็บมาได้ หลายปีมากๆ เลยนะครับ
ตั้งแต่ ประมาณ ปี 44 ล่ะมั๊ง

อันดับ 1 ความห่วย คือ Princo ครับ
(บางรุ่นก็ดีมากมายเลยนะครับ
เช่น รุ่นที่เคลือบเงา เป็นสีๆ เก็บมาหลายปีมาก ไม่เสียเลย)

Verbatim ก็ไม่รอดครับ 3-4 ปี ก็ร่อนเหมือนกัน
เซ็งเป็ด ไม่น่าเชื่อคนขายมัน

Sony ก็ชอบเป็น คล้ายๆ  ตา มด อ่านไม่ได้

imation เพื่อนที่ใช้อยู่ ก็บอกว่า สัก 3 ปี ร่อนเช่นกัน หลุดเป็นแผ่นๆ เลย

SmartBuy ก็ร่อน เมือผ่านไปหลายปี
Melody ก็ใช้ได้ครับ สีสวยด้วย ข้อมูลอยู่ครบ

แต่ที่ผมประทับใจสุด ไร้มาไม่เคยเสีย และทุกแผ่นสุขภาพดีจนถึงวันนี้
TDK ครับ ผมใช้มาไม่เคยมีปัญหาเลย
(ที่ผมเอ่ยมานี่ ไม่มีเจตนาร้ายใดๆ นะครับ เพราะผมเป็น user
มันคือ ข้อเท็จจริง และทุกๆ แผ่น ทุกๆ ยี่ห้อ เก็บไว้คล้ายๆ กัน คือใส่ซอง)

ปัจจุบัน ผมว่า อีกยี่ห้อ ที่ถูกมาก และก็ดีมากมายเลย
ก็คือ Benq รุ่น nano ครับ ไร้มาไม่เสียเลย
แต่ พลาสติก บาง และก็อ่อนกว่าของเจ้าอื่นๆ
(แต่ผมว่า ไม่เกี่ยวกับอายุการใช้งานเท่าไหร่นัก
หากเราไม่ไปบิด งอ มัน นะ)
น่าจะทนนะ เพราะคงใช้ dye ของ เยรมัน เหมือนกับ TDK
เนื่องจาก สีมันออกเขียว อมส้มนิดๆ

(ซึ่งเท่าที่ผมเก็บแผ่นมา เป็นร้อยแผ่น
สีเขียว อมส้มนิดๆ อยู่มาจนถึงทุกวันนี้ คือ TDK ครับ)

TDK ผมว่า มันก็อ่านได้ทุกเครื่องนะครับ
ที่คุณว่า TDK เลือกเครื่อง
ผมว่า Software อาจจะเกี่ยวข้องอย่างแรงนะครับ ลอง update บ้าง
ตอนผมใช้ Nero ver 6 ก็รู้สึก มีเสียบ้าง
ตอนนี้ใช้ Nero 6.6.1.5 (ล่าสุดของ ver6)
ใช้ดีมาก ไร้ท์ไม่เคยเสียเลย
และเครื่องเล่น vcd ก็อ่านได้อย่างไม่มีปัญหา

ตอนนี้ก็ลองใช้อีกยี่ห้อนึงอยู่ คือ Memorex
ว่ากันว่า อันดับ 1 ใน เมกา
(Dye สีเขียว อมส้มนิดๆ เหมือน TDK เดี๊ยะเลย)
ของอย่างนี้ ต้องลอง ว่าดีจริงเปล่า
tao
member
*

คะแนน4

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 12:02:54 PM »

อ้อ  จำมาผิดครับ อิอิ
DYE เขียว มันของ สวิส นี่นา

ไปละ
Donovan♥
วีไอพี
member

คะแนน101

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 26, 2009, 12:08:55 AM »

เอาแบบนี้ดีกว่า ข้อมูลที่เรารักมากๆและหายากมากๆ ก็เก็บในฮาร์ดิส 250 G เลยและก็หาแผ่นดีๆไร้ทเก็บไว้ พอสัก 2 ปีเรามาเช็คว่าแผ่นไหนเสียเราก็ไร้ทใส่ใหม่อีกรอบ ยอมเสียแผ่นมากหน่อย ซึ่งในอนาคตก็จะมีแผ่นที่จุมากกว่า DVD 6-7 เท่า เราก็จะเก็บข้อมูลได้มากขึ้น (กันไว้ก่อนจะดีกว่า)
    พยามซื้อแผ่นมีกล่องและซีลอย่างดี ที่ไม่มีกล่องจะเจอเสียเรื่อย แผ่นบางรุ่นที่ผลิตออกมาก็ดีมากในช่วงนั้น  บางช่วงก็ห่วย ทั้งๆที่ยี่ห้อเดียวกัน  ฉงน ขอบคุณ ขอบคุณ
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 26, 2009, 12:30:36 AM »

ผมเองหลักๆ ก็ใช้เจ้า TDK รองมาก็ Verbatim
แม้จะแพงสักหน่อยแต่กับข้อมูลสำคัญที่ต้องเก็บไว้นานๆ อย่างไฟล์รูปก็คุ้มค่าอยู่ี
แต่เห็นมีอีกยี่ห้อ Mitsubishi ที่ว่าดีๆ แต่ยังไม่เคยลองเอามาทดสอบดู
wannamalee
member
*

คะแนน5

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 26, 2009, 06:09:04 PM »

sony ไม่ได้เรื่องเลยครับ ซื้อมาโยนทิ้งเป็นว่าเล่นเลย ไรท์ได้หน่อยเดียว error นึกว่าหัวอ่านไม่ดีลองซื้อแผ่น princo 4แผ่น20บาท มาไรท์ ใช้ได้เป็นปกติ ขอบคุณ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์