ขอคำแนะนำการลงกราวน์ ของวิทยุชุมชนหน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 01, 2024, 04:48:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำการลงกราวน์ ของวิทยุชุมชนหน่อยครับ  (อ่าน 2921 ครั้ง)
somjuk
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 21, 2009, 11:18:21 PM »

อยากทราบวิธีลงกราวน์ หน่อยครับ

เช่นภายในกล่อง RF Amplifier, Excieter

กราวน์ AC ของพวก CD Player, Tape, Mixer, Computer ว่าใช้ กราวน์ ของปลั๊ก หรือ ตัวถังดีครับ

ตอนนี้ผมต่อคอม แล้วใช้กราวน์ของปลั๊ก  มันมีเสียงออกมา ต้องหักขาออกไปก่อน
เป็นเพราะว่า ผมลงกราวน์เฉพาะ PC แต่อุปกรณ์อื่นๆ ไม่มีกราวน์เลยหรือเปล่าครับ

sreedan
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 01:39:00 PM »

แท่งทองแดงยาวประมาณ 1 เมตร สายไฟอย่างน้อยเบอร์4 ทองแดงปักลงดินทุบลงให้มิดพร้อมสาย  แล้วบัดกรีสายจากเครื่องส่งฯคอมฯ ทั้งหมด เสียงที่เคยกวนๆๆหายหมดครับ  เพราะส่วนใหญ่ๆภาคจ่ายไฟเราใช้สวิตท์ชิ้งค์มันสวิตท์ด้วยความถี่สูงกราวด์ลงแท่นแล้วแต่ความถี่สูงๆๆนี้มันยังวนๆๆจับมันลงดิๆๆๆ  เกี่ยวสถานีส่งผมทำมาแล้ว2ครั้งผมพอใจครับ
prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 09:05:04 PM »

หากว่ามีสัญญาณรบกวนมากก็สามารเพิ่มแท่งทองแดงที่ฝังลงไปในดินได้อีก  ให้เป็นลักษณะ สามเหลี่ยม แล้วให้เชื่อมต่อ
ให้เข้ากับทุกแท่งของทองแดง  วิธีการนี้ผมใช้อยู่  เพราะว่าสถานีวิทยุเกิดคลื่นฮาโมนิกส์หลายลูกทำให้รบกวนอุปกรณ์เครื่องใช้ต่างๆ

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
somjuk
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 25, 2009, 09:48:28 AM »

ground ของอาคารใช้ได้ไหมครับ?
maxcat
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 03:34:17 PM »

ลองดู พอได้ครับ  แต่ควรแยก กราวด์ครับ  กราวด์ อาคาร เน้นความปลอดภัยไฟฟ้าลัดวงจร กราวด์ระบบป้องกันสัญญาณรบกวนครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์