ตู้เย็น Sharp ระบบโนฟอรส 2 ประตู น้ำแข็งเกาะช่องฟิส
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 05:00:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้เย็น Sharp ระบบโนฟอรส 2 ประตู น้ำแข็งเกาะช่องฟิส  (อ่าน 27205 ครั้ง)
toptalen
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 12:59:46 AM »

รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ ผมซ่อมตู้้เย็นให้ลูกค้าน้ำแข็งเกาะช่องฟิส ระบบโนฟรอสเสีย ผมเลยทำการแก้ไข อย่างนี้ครับ

1. เปลี่ยนไบเมนทอลและเทอร์โมฟิวส์ (เช็คดูแล้วครับไบเมนทอลไม่ต่อสวิบซ์ แต่หลังซ่อมเสร็จใช้ได้ 3 วัน น้ำแข็งก็ยังเกาะเหมือนเดิม)

2. เช็ค ไทม์เมอร์ โดยการหมุนไปที่จังหวะละลายน้ำแข็ง ประมาณ 30 นาที คอมฯ เดินปกติ ผมเลยไม่เปลี่ยนครับเพราะเห็นว่าต่อวงจรได้ครับ

3. เช็คแดมเปอร์ ชั้นล่าง ก็ใช้ได้ปกติครับ ไม่ได้ไปปิดช่องลม (เอาไดร์เป่าผมเป่าจากช่างฟิตข้างบนลมก็ออกปกติครับ)

4. เหลือเทอร์โมสตั๊ดอย่างเดียวครับ ไม่ได้เช็ค อยู่บนช่องฟิตครับ  ไม่รู้ว่าเสียหรือเปล่า (เช็คเทอร์โมยังไงครับถึงจะรู้ว่าเสีย เพราะว่าเทอร์โมอันนี้อยู่ในช่องฟิต มาลองแช่น้ำแข็งวัดมิเตอร์ ความเย็นของน้ำแข็งก็

ไม่ถึงอะครับ เลยวัดไม่ได้ครับ) รบกวนผู้รู้ด้วยครับ กลุ้มใจมากเลยครับเพราะตู้เย็นของ sharp 2 ประตู 15 คิว (ผมจำรุ่นไม่ได้ครับจะบอกเพ่มเติมทีหลังนะครับ) ผมแก้ไข 3 ครั้งแล้วครับ ยังใช้ไม่ได้ซักทีเลยครับ

รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ

santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 12:25:26 PM »

อ่านข้อความ การตรวจเช็คแล้ว ถือว่าท่าน เข้าใจระบบวงจรไฟฟ้าของระบบละลายน้ำแข็งเป็นอย่างดีแล้วครับ เหลืออยู่ที่ประสบการ์
ท่านลองดูว่า ท่อน้ำทิ้งตันหรือไม่ ถ้าท่อน้ำทิ้งไม่ตัน ก็เป็นเพราะแผ่นฮีทเตอร์ที่พื้นอ่างน้ำทิ้งขาดครับ
วิธีดูว่าท่อน้ำทิ้งตันหรือไม่ ก็ดูที่ถาดลองน้ำทิ้งที่ใต้ตู้ครับ
แต่ที่หน้าสังเกตุ เมื่อตั้งไทม์เมอร์แล้ว คอมจะทำงานขึ้นมาเอง ใช้เวลานานเกินไป ที่จริงไม่ควรถึง 30 นาที บางครั้งอาจจะเป็นที่ตัวไทม์เมอร์เดินไม่ดีก็ได้ครับ 
แดมเปอร์ไม่เสียครับ
เทอร์โมก็ไม่เป็นอะไรครับ รองดูตามที่แนะนำไว้ครับ Smiley
santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 01:24:12 PM »

เพิ่มเติมครับ ที่ผมบอกว่า คอมฯจะทำงานขึ้นมาเอง ใช้เวลาไม่ถึง 30 นาที ผมหมายถึงที่คอยล์เย็นไม่มีน้ำแข็งนะครับ คือทดสอบต้อนที่ตู้ไม่เย็นนะครับ Smiley
toptalen
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 04:12:43 PM »

ขอบคุณครับพี่ santipp ตอนนี้ผมถอดปลั๊กตู้เย็นออกแล้วครับ แล้วก็ใช้พัดลมเป่าละลายน้ำแข็งในช่องฟรีสหมดแล้วครับพี่ น้ำไหลเต็มถาดเลย ท่อไม่ตันแล้วครับ เพราะลองใช้น้ำ

กรอกดู น้ำลงสะดวกแล้วครับ ต่อจากนี้ผมจะลองเดินเครื่องทิ้งไว้ดูนะครับ รบกวนถามพี่ santipp เพิ่มครับ ผมลองทำตามในบางกระทู้ให้ลองเช็คเทอร์โมสตัท โดยการปรับ

เทอร์โมสตัมไว้สูงสุด จากนั้น ค่อยปรับลงมาต่ำสุด แล้วลองดูว่า เทอร์โมสตัท ตัดหรือไม่ ปรากฏว่าไม่ตัดครับ น่าจะเสียไหมครับ แล้วถ้าเสียจะมีผลทำให้น้ำแข็งเกาะช่องฟิตไหม

ครับ เพราะผมเห็นตู้เย็นบางตัวถึงแม้เทอร์โมสตัทเสียก็ยังทำงานได้เป็นปรกติอะครับ รบกวนด้วยนะครับพี่

ตู้เย็นที่ผมซ่อม ยี่ห้อ SHARP รุ่น SJ – D43F9W/ F9G ครับ
nantawut
Full Member
member
**

คะแนน36

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 06:04:07 PM »

เช็ค Heater หรือยังครับ  Angry
toptalen
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 10:11:00 PM »

ฮีตเตอร์ก็เช็คแล้วครับ เช็คโดยการต่อตรงไม่ต้องผ่านไบเมนทอลครับ ปรากฏว่าฮัตเตอร์ร้อนครับ ร้อนมากด้วยครับ เหลือจุดไหนที่ต้องเช็คเพิ่มอีกไหมครับ
santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 10:16:01 PM »

เทอร์โมไม่เสียหรอกครับ ปกติไทม์เมอร์ 8 ช.ม ก็ครบรอบการละลายน้ำแข็ง ทดลองใช้ปากกาทำเครื่องหมายที่แกนไทม์เมอร์ คือขีดเส้นเอาไว้
ถ้าไทม์เมอร์เดิน แกนกลางตรงที่เราปรับตั้งมันก็จะเคลื่อนที่ เราก็จะเห็นได้ แต่การที่คุณปรับไทม์เมอร์ให้อยู่ในจังหวะละลายน้ำแข็ง แล้วไทม์เมอร์มันเดินได้
นั่นก็แสดงให้รู้ได้แล้วว่า เทอร์โมสตัทคอนแทรคต่อ, เทอร์มอลฟิวส์ไม่ขาด, ฮีทเตอร์ไม่ขาด, แต่ดีฟรอสเทอร์โมมันต่อหรือเปล่า ต้องดูตอนที่
คอนแทรคในไทม์เมอร์ต่อให้คอมทำงาน มอเตอร์ในไทม์เมอร์มันจะหยุด และจะเดินได้อีกครั้งก็ตอนที่ดีฟรอสเทอร์โมได้รับอุณหภูมิ ลบ 4 องศา
พอดีฟรอสเทอร์โมต่อวงจร ก็จะมีไฟมาเลี้ยงมอเตอร์ที่ไทม์เมอร์ ลองสังเกตุดูครับ จะเป็นกำลังใจให้แก้ได้จนสำเร็จนะครับ (ดีฟรอสเทอร์โมหรือ ไบเมทัล คือตัวเดียวกันนะครับ) Smiley
kom123
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน1

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 14, 2009, 05:06:26 PM »

ลองวัดขามอเตอร์ของทามเมอร์ดูว่า ขา1กับขา4 เป็นขามอเตอร์หรือปล่าว ถ้าไม่ใช่ แสดงว่าทามเมอร์ไม่ใช่ของชาร์ป ถ้าเป็นของชาร์ปไฟจะเลี้ยงทามเมอร์ขา1กับ4
ทั่วไปจะเป็น 1 กับ3 เน้อ  เยี่ยมมาก

Line. 086-4208317
toptalen
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 16, 2009, 09:26:10 PM »

ไทม์เมอร์เช็คแล้วครับ เป็นของ Sharp ครับ นาฬิกาเดินได้เป็นปรกติครับ โทดทีนะครับที่ไม่ได้มาตอบ ตอนนี้ผมลองเครื่องลูกค้าไว้ 4 แล้วครับ ข้างบนฟรีสได้ปกติแล้วครับ ข้างล่างก็ทำความเย็นได้ปรกติแล้วครับ ลูกค้าว่าเย็นปรกติแล้วครับ ผมก็บอกให้ลูกค้าลองไปเรื่อยๆๆ ครับ ขอบคุณนะครับ ที่ได้ให้คำแนะนำดีๆ และได้ความรู้เพิ่มเติม เว็บบอร์ดนี้ดีจิงๆๆ ครับ แชร์ความรู้ได้ดีมากเลยครับ วันหลังผมจะปรึกษาอีกนะครับ
don ♥1,500
member
*

คะแนน288

งานนี้..ลุยลูกเดียว

donrakna@hotmail.com
« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 08:07:06 PM »

ลองวัดขามอเตอร์ของทามเมอร์ดูว่า ขา1กับขา4 เป็นขามอเตอร์หรือปล่าว ถ้าไม่ใช่ แสดงว่าทามเมอร์ไม่ใช่ของชาร์ป ถ้าเป็นของชาร์ปไฟจะเลี้ยงทามเมอร์ขา1กับ4
ทั่วไปจะเป็น 1 กับ3 เน้อ  เยี่ยมมาก
อาการนี้ผมหากันเหนื่อยเลยในตอนซ่อมเครื่องชาร์บเครื่องแรก งง

ตื่นๆๆๆๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์