ศัพท์และความหมายในทางพุทธศาสนาที่ควรรู้

ศัพท์และความหมายในทางพุทธศาสนาที่ควรรู้

<< < (2/3) > >>

Nattawut-LSV Team:
 lsv-smile  laugh2

noopinky:
บางอันเรายังไม่เคยรู้เลยค่ะว่าหมายถึงอะไร
ขอบคุณมากนะคะที่นำมาบอกเป็นวิทยาทานแก่กัน ^_^
ชอบวิธีแก้ง่วงด้วยละ ง่วงบ่อยเหลือเกิน อิอิ

dekwat♥:
เทวทูต 5 ถูกแล้วครับ ได้แก่
       1. ทหระ หรือ มันทกุมาร (เด็กอ่อน)
       2. ชิณณะ (คนแก่)
       3. พยาธิตะ หรือ อาพาธิกะ (คนเจ็บ )
       4. กรรมการณัปปัตตะ (คนถูกลงโทษ, คนถูกจองจำลงอาญา )
       5. มตะ (คนตาย)

ส่วนที่เข้าใจว่ามีสมณะด้วยนั้นเป็นเทวทูต 4 ครับได้แก่
     1.คนแก่
     2.คนเจ็บ
     3. คนตาย
     4. สมณะหรือนักบวช
ซึ่งเจ้าชายสิทธัตถะเห็นเทวทูต 4 นี้แล้วจึงมีจิตน้อมเข้าไปในการบวชครับ ผิดถูกขออภัย

drdr61♥:
 :D :D :D 8)

saksit:
สาธุ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว