การทำระบบตู้เย็น
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 06:06:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การทำระบบตู้เย็น  (อ่าน 97710 ครั้ง)
santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 11:00:49 PM »

การทำระบบ ตู้เย็น[/URL]img31.imageshack.us/i/picture144d.jpg/][[IMG=http://img297.imageshack.us/img297/4602/picture145j.jpg]http://[/img][/img]

santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 11:26:35 PM »

ตอนต่อไปครับ[IMG=http://img210.imageshack.us/img210/1732/picture003h.jpg]http://[/img][IMG=http://img168.imageshack.us/img168/6892/picture004md.jpg]http://[/img][IMG=http://img21.imageshack.us/img21/218/picture005cf.jpg]http://[/img][IMG=http://img17.imageshack.us/img17/5001/picture006zf.jpg]http://[/img]

santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 11:29:16 PM »

สุดท้ายครับ

Suthep
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 07:00:20 AM »

สุดยอดดดดดดดดดด
เยี่ยมจริงๆครับท่าน ขอคารวะ  ขอบคุณ  ขอบคุณ  ขอบคุณ  ขอบคุณ
JUITUP
member
*

คะแนน4

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 07:19:24 AM »

ขอบคุณคับ กำลังหัดซ่อมตู้เย็นคับ งานซ่อมทีวีน้อยลงคับต้องหาตัวช่วย
nongsonook
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 03:50:33 PM »

แล้วมีขั้นตอนล้างระบบหรือเปล่าครับ ขอบคุณมากครับ กับความรู้ มากมาย นะครับ เอาแน่
tony9
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน9

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 09:48:41 PM »

ไม่ใช่ช่างแอร์ครับขอถามเป็นความรู้ครับ ว่าเวลาเชื่อมท่อแล้วเปิดไนโตรเจนไหลผ่านอันนี้ไม่เกิดระเบิดหรือเป็รอันตรายหรือครับคือไม่รู้เรื่องนี้เลยครับจะขอบคุณมากถ้าให้คำตอบคนไม่รู้อย่างผมให้เข้าใจครับ งง
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 11, 2009, 03:47:35 PM »

ตอบคุณ tony9 การเชื่อมโดยใช้ไนโตรเจน เป็นการไล่อ็อกชิเจนออกจากท่อ เพื่อไม่ให้
เกิดการเผาไหม้ภายในท่อ การใช้ไนโตรเจน ต้องควบคุมการไหลในจำนวนจำกัด โดยใช้
เร็กกูเรเต่อร์บังคับ และปลายท่อต้องเปิดให้ไนโตรเจนไหลได้เพื่อไม่ให้เกิดแร็งดันภายในระบบ
การเชื่อมวิธีนี้ไม่มีเขม่าและตะกอนภายในท่อ เรียกว่า (เพิรสด้วยไนโตรเจน)

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
james
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 11, 2009, 07:08:10 PM »

ดรายเออร์สาหรับR134aแบบในรูปราคาตัวละเท่าไหร่ครับ หาซื้อที่ไหน
ผมไปถามที่โคราชแล้วคนขายไม่รู้จัก
จึงได้ดรายเออร์(คนขายเรียกแสตนเนอร์) แบบมีพลาสติคปิดหัวท้ายสีเหลืองมาครับ
tony9
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน9

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 11, 2009, 07:58:51 PM »

ขอบคุณมากครับคุณ b.chaiyasith ที่ให้ความรู้ครับ ขอบคุณ Lips Sealed
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
member
*

คะแนน650

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 11, 2009, 08:03:50 PM »

ใช้ได้ครับ สเตนเนอร์ หรือ ดรายเออร์ มีความหมายคล้ายกัน
สเตนเนอร์: พักนำยา ดรายเออร์: ทำให้แห้ง
ขอให้มีผงกันชื้นอยู่ด้านในก็ใช้ได้
แต่มีอีกอย่างที่คนขายเรียกสเตนเน่อร์คือ ที่พักน้ำยาใช้สำหรับใส่แคปทิ้วส์ ภายในไม่มีผงกันชื้น
อันนี้ใช้แทนไม่ได้ Wink HAPPY2!! และบางทีอาจต้องเจาะจงว่าใช้กับน้ำยาเบอร์อะไรด้วย

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
james
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 11, 2009, 08:56:43 PM »

ขอบคุณครับท่านb.chaiyasith และขอบคุณเจ้าของกระทู้ด้วยครับ
ผมเปิดดูมันมีเม็ดๆเหมือนหัวอาหารเลี้ยงสัตว์ด้วยครับ ซื้อมาราคา25บาท
แต่ที่ร้านอมรดูแล้วไม่มีเม็ด โล่งๆเลย มีตะแกรงเหมือนมุ้งลวดนิดหน่อย ราคา20บาทผมจึงไม่ซื้อมาครับ
santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 11, 2009, 11:59:25 PM »

ดรายเออร์ในรูป เป็นของยี่ห้อPANASONICครับ(หมายถึงซื้อที่บริษัทครับ) Smiley ตัวละ 60บาท แต่ที่ดีๆเลย ก็เป็นของHITACHI ตัวละ 120บาท ของHITACHI เขาชิลล์อย่างดีกันน้ำกันความชิ้น เขาทำเป็นสูญญากาศเลยครับ ปกติผมก็ใช้ของHITACHI แต่พอดีหมด เลยใช้ของPANA แทน ของ PANA  ไม่ชิลล์ แค่เอาพล๊าสติกมาห่อ และใช้เทปฟรอย มาปิดหัว ปิดท้ายเท่านั้น

tigerchit
member
*

คะแนน1

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 04:36:09 PM »

ขั้นตอนปิดระบบ  ถ้าปล่อยหัวศรคาไว้ที่เครื่องเลยได้หรือไม่ครับ  เพราะค่าหัวราคาก็หลักสิบ...และเพื่อความสะดวกในการตรวจช็คในอนาคต Cheesy

จำหน่ายกล้องดิจิตอลและอุปกรณ์ในราคาถูกกว่า...
www.digitalland1.co m
james
member
*

คะแนน0

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 11:42:56 AM »

ดรายเออร์ในรูป เป็นของยี่ห้อPANASONICครับ(หมายถึงซื้อที่บริษัทครับ) Smiley ตัวละ 60บาท แต่ที่ดีๆเลย ก็เป็นของHITACHI ตัวละ 120บาท ของHITACHI เขาชิลล์อย่างดีกันน้ำกันความชิ้น เขาทำเป็นสูญญากาศเลยครับ ปกติผมก็ใช้ของHITACHI แต่พอดีหมด เลยใช้ของPANA แทน ของ PANA  ไม่ชิลล์ แค่เอาพล๊าสติกมาห่อ และใช้เทปฟรอย มาปิดหัว ปิดท้ายเท่านั้น

ขอบคุณครับ จะไปหาซื้อมาไว้ใช้บ้าง เห็นอันละ20-25บาทแล้วไม่ค่อยมั่นใจเลย
ไม่รู้หลอกขายเราหรือเปล่า ไม่มียี่ห้อ ไม่รู้แหล่งผลิต
santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 11:28:04 PM »

ตอบคุณ tigerchit การปิดระบบ ถ้าเราใส่วาล์วศรคาไว้มันก็จะเป็นจุดอ่อน ให้น้ำยาออกที่ศรได้
และก็จะมีต้นทุนสูงอีกต่างหาก แต่ถ้าเราเอาท่อ มาต่อกับวาล์วศร คือต่อให้ยาวๆ แล้วใช้ต่อเข้ากับคอม
เมื่อเราทำจบ ตอนจะปิดระบบเราก็ใช้คีมบีบท่อ แล้วใช้คัทเตอร์ตัดท่อ และใช้ไฟเป่าจนท่อละลาย
แล้วใช้ลวดเงินแต้มอีกที ก็เสร็จ ไม่ต้องเสียเงินซื้อศรมาใหม่ และถ้าเราทำระบบดีๆ(เชื่อมท่อดีๆ)
เราก็ไม่ต้องมาตรวจเช็คอะไรอีกแล้ว ทุกขั้นตอนทำด้วยความมั่นใจ สุดท้ายปิดตายไปเลยครับ
ผมมีเรื่องเล่าสู่กันฟังครับ ผมเคยถาม ผ.จ.ก. ฝ่ายผลิตเครื่องปรับอากาศว่า ทำไมศรที่วาล์วเซอร์วิส
ถึงไม่ทำให้ถอดออกได้ เขาตอบว่า เป็นการป้องกัน ไม่ให้ผู้ไม่หวังดีแกล้ง เอาอะไรใส่เข้าไปได้
คุณลองถอดศรที่วาล์วเติมน้ำยาเคื่องปรับอากาศดูสิ ถอดไม่ออกหรอกครับ
ano250015
member
*

คะแนน0

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 14, 2009, 08:48:58 PM »

ผมเคยไปซื้อดรายเออร์โดยเอาของเก่าไปให้ร้านดูเป็นตัวอย่างเป็นแบบเชื่อม แต่ทางร้านเขาหยิบแบบบานแฟร์มาให้ ทางร้านบอกว่าแบบแฟร์ใช้ดีกว่า แล้วพอดีก็มีช่างมาซื้อดรายเออร์เหมือนกัน ช่างก็บอกว่าแบบบานแฟร์ดีกว่า สรุปแล้วทั้งสองชนิดอย่างดีกว่ากันครับ พอดีเพิ่งหัดซ่อมครับ
nattawat
member
*

คะแนน9

รอยยิ้มนักสู้

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 15, 2009, 07:37:10 AM »

ผมก็เพิ่งหัดซ่อมเหมือนกันครับ ได้ความรู้เพียบเลย  ดีใจจัง
numtc.25
member
*

คะแนน0

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 16, 2009, 10:17:23 AM »

พี่ๆเก่งๆกันทั้งนั้้นเลยครับ ขอบคุณมากครับที่นำความรู้มาเผยแพร่ให้ พี่ๆน้องๆที่ยังไม่ทราบมีความรู้ในการดำรงค์อาชีพครับ  ขอบคุณ Cheesy
member
*

คะแนน650

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 09:28:47 AM »

เยี่ยมมาก ขอบคุณ

"CHIAB"
kob07
member
*

คะแนน2

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 06:00:38 PM »

ดรายเออร์แบบเชื่อมน่าจะป้องกันรั่วซึมดีกว่าครับjavascript:void(0);
veeravut
member
*

คะแนน2

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 01, 2009, 09:56:39 AM »

คุณsantipp  ครับ ขอถาม2ข้อครับ อ่านแล้วไม่เข้าใจ ตรงที่หลังจากเติมน้ำยา8psiเสร็จแล้ว ให้เดินเครื่องจนได้แรงดันเท่า 0 ตรงนี้อ่ะครับ ช่วย อธิบายให้ระเอียด อีกหน่อยครับ( ผมเข้าใจว่าหลังจากอัดน้ำยาเข้าไป8psiแล้วให้ ปิดวาล์ว ที่ถังน้ำยา เดินเครื่อง จนแรงดันวาล์วฟ้า ชี้ไปที่ 0 หรือครับ งง)
   ข้อที่2 เรื่อง ปิดระบบ น่ะครับ ผมลองปิดระบบใช้คีมล็อคปิด แบบที่คุณแนะนำเลย แต่ขนะที่ปิด ผมไม่แน่นพอบีบท่อบี๊แล้ว ผมเอาคัดเตอร์ตัดท่อ ตัดท่อขาดแล้ว น้ำยามันรั่วออกตอนนั้นแล้ว เชื่อมปิดท่อ ผมไม่แน่ใจว่า ตอนปิดใช้คีมล็อคบีบแล้วตัด ของคุณ santipp นั่น รั่วเหมือน ของผมหรือป่าวน่ะครับ ช่วยตอบที
don ♥1,500
member
*

คะแนน288

งานนี้..ลุยลูกเดียว

donrakna@hotmail.com
« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 01, 2009, 04:33:22 PM »

ฝีมือเทพจริงๆครับท่าน....  พอทราบไหมครับน้ำยา  r12 และ 134  หรือว่าจะเป็นไนโตร  มีผลต่อร่างกายหรือเปล่าครับ  THANK!!

ตื่นๆๆๆๆ
santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 01, 2009, 07:07:48 PM »

ขอตอบข้อ 1. หลังจากที่เราแว๊คเรียบร้อยแล้ว ก็ปิดวาล์วเกจ และย้ายสายกลาง(ที่ไปต่อเครื่องแว๊ค)
                  มาต่อที่ถังน้ำยา เปิดวาล์วถังน้ำยา และไล่อากาศที่สายด้านเกจ จากนั้นเปิดวาล์วเกจ
                  ให้สารทำความเย็นเข้าคอมฯเบาๆ เราก็จะเห็นเข็มของเกจเริ่มขึ้นจาก 0 จนมีแรงดันเหนือ 0
                  ให้อยู่ประมาณ 5 ถึง 6 psi จากนั้นเราก็เสียบปลั๊กไฟตู้(ใช้คลิ๊ปแอมป์จับกระแสด้วย)
                  เมื่อคอมฯเริ่มทำงาน เข็มเกจก็จะตกลง เพราะคอมฯดูดสารทำความเย็นเข้าคอมฯ เราก็เปิด
                  วาล์วเกจเพิ่มขึ้นเลี้ยงไว้อย่าให้คอมฯดูดจนเข็มเกจต่ำกว่า 0 คอยปิด-เปิดวาล์วจนกว่าเข็มเกจ
                  นิ่ง และชี้อยู่ที่ 8 psi แล้วดูเข็มของคลิ๊ปแอมป์ด้วยให้กระแสใกล้เคียงกับเนมเพ็ลท แต่ถ้าปิดวาล์ว
                 เกจแล้ว เข็มก็ยังถูกดูดจะต่ำกว่า 0 นั่นเป็นอาการของสารทำความเย็นวนกลับมาไม่ทัน หรือที่เขา
                 เรียกกันว่าตันระบบที่จริงแล้วตู้เย็นลูกนึง จะใช้สารทำความเย็นไม่มาก
                 เติมเดี๋ยวเดียวเข็มเกจก็จะเริ่มนิ่งแล้ว ก็ให้รักษาระดับไว้ที่ประมาณ 8 psi + - นิดหน่อยได้
                 จากนั้นก็ปิดวาล์วที่ถัง และวาล์วเกจ ปล่อยให้เครื่องเดินไปอาจจะ กี่วันก็ได้ถ้าเราอยากจะดูว่า
                 มันจะเกิดอะไรขึ้น ลองสังเกตุดู เมื่อให้เครื่องเดินหลายๆวัน เข็มเกจจะต่ำกว่า 0 นิดหน่อยนะ
                ไม่ต้องตกใจ นั่นคือเป็นการบอกตามอุณหภูมิของสารทำความเย็น
ตอบข้อ 2. คีมบีบท่อจะเป็นคีมเฉพาะบีบท่อ ไม่ใช่ใช้คีมล๊อคมาปิดระบบ แต่ใช้งานหรือปรับตั้งแบบเดียวกับคีมล๊อค
              ถ้าคีมดีๆจะบีบแน่น ต่อให้มีแรงดัน 70-80 psi ก็ยังปิดอยู่ ถ้าตั้งให้แน่นมากๆ ท่อตรงที่บีบจะขาด
              ลองทำดูครับ สงสัยตรงไหนก็ถามมาได้ครับ
               และต่อข้อถามของท่าน don ผมไม่ทราบเหมือนกันนะครับ แต่พวกสารเคมีต่างๆ มันต้องมีพิษภัยของมัน
               เป็นธรรมดา แต่ผมจะระวังเวลาทำงาน จะทำที่ที่อากาศถ่ายเทได้ดี แถมอีกหน่อย เวลาที่ปล่อยสารทำคาวมเย็น
              อย่าเพิ่งใช้ไฟเป่านะครับ เพราะไฟเผาสารทำความเย็นมันจะกลายเป็นกรด และกรดที่ว่านั้นคือกรดกัดแก้ว อาการที่ว่านั้น
             ถ้าเราได้กลิ่นฉุนๆเข้าจมูก นั่นแหละคือกรด และเมื่อสูดเข้าจมูกบ่อยๆจะทำลายประสาทที่โพรงจมูก ต่อไปก็จะไม่ได้กลิ่น
             อะไรอีกเลย

santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 01, 2009, 07:13:37 PM »

คีมบีบท่อ

santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 01, 2009, 07:15:41 PM »

ท่อบริการ
veeravut
member
*

คะแนน2

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 10:06:52 PM »

ขอบคุณ มากครับ คุณsantipp มองไม่รู้จริงๆๆน่ะครับ ถ้าไม่บอกว่าเป็นคีม บีบท่อ ปิดระบบ อ่านให้หนังสือมีแต่ ตัวขัน บีบท่อที่เป็น แคล็มแล้วก็ ไขควงหมุนๆๆ ขอบคุณมากครับ  ซื้อคีมใช้ สงสัยจะถูกกว่าอิอิ
santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 10:27:18 PM »

ท่าน veeravut อ่านวิธีเติมน้ำยา ทีผมอธิบายเข้าใจไหมครับ

don ♥1,500
member
*

คะแนน288

งานนี้..ลุยลูกเดียว

donrakna@hotmail.com
« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 04, 2009, 04:44:13 PM »

ขอบคุณมากๆครับสำหรับความรู้เรื่องเครื่องมือ  โอโหดีมากๆเลยครับ ขอบคุณ THANK!!

ตื่นๆๆๆๆ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์