ซิมฟรีที่เเจกตามริมถนน (โปรดใช้วิจาณญาณในการอ่าน)
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 05:00:44 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซิมฟรีที่เเจกตามริมถนน (โปรดใช้วิจาณญาณในการอ่าน)  (อ่าน 13436 ครั้ง)
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« เมื่อ: เมษายน 21, 2007, 11:47:16 AM »

ซิมฟรีที่เเจกตามริมถนน (Forward mail)

อย่า!!!!!รับซิมฟรีทรูมูฟ เด็ดขาด
เพราะมันคือกับดักที่คอยดูดเงินคุณอย่างมหาศาล

เรื่องมีอยู่ว่าผมไปรับซิม True Move มา
เพราะดันเชื่อคำโฆษณาที่ว่าโทร.ฟรีตี5-5โมงเย็น แค่เดือนล่ะ 299 บาทเท่านั้น

พอดีผมยังรอเก็บตังค์ซื้อเครื่องใหม่อยู่เลยไม่ได้นำซิมออกมาใช้
เวลาผ่านไปไม่ถึง2เดือน ก็มีบิลเรียกเก็บเงินมาให้ไปเสียตังค์ 300
กว่าบาท ผมเลยงง...ว่ายังไม่ได้เปิดใช้เลยทำไมต้องเสียตั้งด้วย
ก็เลยเข้าไปที่ศูนย์ที่เซ็นทรัลบางนา พนักงานเช็คดูแล้วบอกว่าถ้าผม
จะยกเลิกใช้ซิม ต้องเสียตังค์ประมาณ 1,000 กว่าบาท
เค้าบอกว่าเป็นค่าใช้บริการ3เดือน
(ผมรับซิมมายังไม่ถึง2เดือนเลย)+ค่าปรับที่เลิกใช้ก่อนครบ3เดือน
ผมก็บอกไปว่าผมไม่ได้ใช้เลย ซิมยังอยู่ในกล่องอยู่เลย
ผมไม่ขอจ่ายได้ไม๊เค้าบอกว่าถ้าผมไม่เคลียร์ค่าใช้จ่ายก็ไม่สามารถทำอะไรให้ได้
ให้ผมไปคุยกับคนแจกซิมเอาเอง
เค้าพูดเหมือนคนแจกซิมมีอำนาจเยกเลิกการใช้ซิมให้ผมอย่างนั้นแหละ
อีกอย่างผมจะไปหาตัวคนแจกได้ที่ไหน และจะคุยกับคนแจกซิมยังไง
ผมรู้สึกแย่มากเหมือนโดนหลอก เพราะตอนที่เค้าแจก
เค้าเอาอกเอาใจเราดีมาก
เรียกว่าถึงขั้นจูงไม้จูงมือกันเข้าไปรับซิมเลยทีเดียว
แล้วก็ไม่ได้บอกด้วยว่า ถ้าเรารับซิมไปแล้วจะใช้หรือไม่ใช้
ก็ต้องเสียตังค์ทันที แล้วต้องใช้อย่างน้อย3เดือนด้วย
และถ้าเลิกใช้ก่อน ครบ3เดือนจะเสียค่าปรับ 500 บาท
อีกอย่างนะครับไอ้ที่บอกว่าโทร.ฟรีตี5-5โมงเย็นน่ะ
เค้าก็ไม่ได้บอกด้วยว่าให้วงเงินแค่2,000 บาทเท่านั้นเอง
ถ้าเกินกว่านี้ก็จ่ายเองครับ
ถ้าเขาบอกรายละเอียดพวกนี้ผมคงไม่รับมาหรอกครับ
สรุปแล้วผมก็ตอบเค้าไปว่าผมไม่จ่าย ถ้าอยากได้ก็ให้ไปฟ้องเอา
เพราะความจิงคือผมยังไม่ได้ใช้ซิมเลยแล้วทำไมผมต้องเสียตังค์ด้วย
แล้วแค่ทำเรื่องยกเลิกใช้ซิมทำไมต้องยุ่งยากขนาดนั้นถ้าผมจะเสียก็
เรียก"ค่าโง่"แล้วครับ
ไม่ใช่ค่าใช้บริการหรืออะไรทั้งนั้น
พอหลังจากนั้นไม่กี่วันปู่ผมก็โทร.มาจากบ้านที่ต่างจังหวัด
บอกว่ามีตำรวจนำจดหมายมาที่บ้าน และบอกว่าผมติดหนี้ค่าโทร. 7,000
กว่าบาท ผมเองก็ตกใจมากว่าเป็นไปได้ยังไง
ซึ่งอันนี้ผมยังไม่ได้เห็นรายละเอียดในจดหมาย
แต่ผมคาดว่าน่าจะเป็นกลวิธีที่บริษัททรู มูฟ
ใช้เพื่อข่มขู่เรียกเอาเงินจากผม
หรือไม่ก็เป็นพวกพนักงานที่มาแจกซิมแอบเอาบัตรผมไปจดทะเบียนซิมอีกอัน
แล้วใช้เองถึงได้เสียตังค์มากขนาดนั้น****ช่วยกันบอกต่อให้รับทราบโดยทั่วถึงกัน
จะได้ไม่ต้องตกเป็นเหยื่อของพวกที่จ้องจะทำนาบนหลังคนแบบนี้อีก

ถาวร-LSVteam
member
*

คะแนน955

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2007, 01:19:13 PM »

รายละเอียดเขาบอกมาไม่หมดแน่เลยครับ  การรับแจกซิมมาเฉยๆ จะมีใบแจ้งหนี้มาเก็บได้อย่างไง ต้องเป็นเบอร์ที่จดทะเบียนเท่านั้นถึงจะมีใบแจ้งหนี้มาเรียกเก็บได้ การทำอะไรก็ต้องอ่านเงื่อนไขเขาด้วยว่าเป็นยังไง ไปตกลงเซ็นท์หนังสือกับเขาไปแล้ว ทั้งที่ในนั้นมันมีเงื่อนไขบอกอยู่แต่เราไม่อ่าน ฟังแต่คนที่เอามาให้เราเซ็นท์อย่างเดียว แล้วจะไปว่าเขาหลอกเลยมันก็ไม่ได้ ต้องโทษตัวเราเองด้วยที่ไม่ยอมอ่านเงื่อนไข  ก่อนที่จะเซ็นอะไรหรือให้สำเนาบัตร์กับเขาไป ควรหาข้อมูลให้ชัดเจนก่อน

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
EMOSECTION
Full Member
member
**

คะแนน20

เรียนให้รู้ ดูให้จำ ทำให้เป็น

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2007, 04:49:51 PM »

เคยเจอครับ แต่ไม่ใช่ผม เพื่อนผมเจอ มีจดหมายมาถึงบ้าน ขู่ให้ไปจ่าย บางฉบับบอกให้จ้างทนายใว้ก็มี แต่ก็ไม่เห็นเป็นไร มันบอก หลายอาทิตย์แล้วมันไม่ไปจ่าย จดหมายก็มาตลอด

สิ่งที่ดีที่สุด คือการให้ แต่สิ่งที่เป็นไปไม่ได้ คือการเห็นแก่ตัว
(ปัญหาทุกอย่าง มีทางแก้เสมอ อยู่ที่เราจะแก้มันด้วยวิธีใหน แต่สุดปัญญาทน สุดท้ายต้อง วิชามาร)
jirote999
วีไอพี
member

คะแนน22

รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย

jirote_99@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2007, 06:23:27 PM »

ต้องระวังเวลาสำเนาเอกสารสำคัญเช่น บัตรประจำตัว,ทะเบียนบ้าน ให้คนอื่นควรที่จะขีดทับที่เอกสารแล้วเขียนทับที่รูปหรือตัวเลขว่า เอกสารนี้ใช้เพื่อทำสิ่งใดสิ่งหนึ่งเท่านั้น ห้ามนำไปใช้อย่างอื่น มันเป็นเพียงสิ่งเล็กน้อยครับ แต่เราต้องกันไว้ดีกว่าแก้ครับ....
worathep-LSV team
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2007, 02:39:08 AM »

เรื่องอย่างนี้ สมัยนี้ต้องระวังให้ดีครับ sale ขายซิม ขายบัตรเครดิต ขายประกัน คบยาก เวลาเขาขาย เขาบอกเราไม่หมดหรอกครับ บอกเฉพาะสิ่งที่ดีๆ ถ้าบอกหมดไม่มีใครซื้อหรอกครับ และบริษัทพวกนี้ไม่ใจดีให้ของฟรีเราง่ายๆหรอกครับ เข้าข่ายหลอกลวง ผมคิดว่าคุณควรแจ้งความจับพนักงานขายซิมและบริษัท ทรู มูฟ เลยครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
jong99999
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2007, 07:50:57 AM »

จากการอ่านดูมันเป็นบริการรายเดือน คงต้องมีการเซ็นสัญญา และมีที่อยู่ของผู้ใช้บริการไม่เช่นนั้นบิลคงส่งมาไม่ถูก ส่วนเราจะใช้โทรหรือไม่ ไม่สำคัญเพราะเขาถือว่าวันที่จดทะเบียนนั่นแหละเราได้เริ่มใช้แล้ว ไม่เหมือนแบบเติมเงินจะเริ่มคิดเงินเมื่อเราเริ่มโทรไปยังหมายเลขอื่น อย่างนี้จะถือว่าเขาหลอกคงพูดไม่ได้ เพราะก่อนเซ็นสัญญาคุณควรต้องอ่านรายละเอียดเหมือนท่าน e21xeq กล่าวถ้าพูดว่าเขาหลอกก็เป็นการเข้าข้างตัวเองเกินไป เหมือนชอบโทษคนอื่นไม่โทษตนเอง อย่างนี้น่ากลัว เหมือนประเทศชาติตอนนี้ ที่มีหลายฝ่าย แต่ละคนก็เห็นแต่ข้อเสียคนอื่น ตนเองไม่ผิดอะไรเลย ประเทศเลยเสียหาย อย่างนี้สงสารลูกค้าที่คงทะเลาะกับคุณบ่อยเนื่องจากว่าคุณคิดว่าตนเองถูกลูกค้าผิดเสมอ ที่ไม่เข้าใจการบริการของคุณ เฮ้อ..พื้นฐานจริงๆเกิดจากอยากได้ของฟรีราคาถูก..เลยเกิดความโลภ...แล้วไม่รอบคอบ..แล้วมาเรียกร้องความเป็นธรรมจากคนทั้งโลก...ว่าตนเองไม่ได้รับความเป็นธรรม...แล้วโจมตีคนหรือบริษัทที่ให้โทษแก่ตนให้เสียหาย.....นี่แหละธรรมดาของปุถุชนคนเห็นแก่ตัว...คิดดูแล้วถ้าทุกคนเป็นอย่างนี้ประเทศชาติ.หรือ..โลกคงรบกันสนั่นแน่..........
worathep-LSV team
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2007, 08:17:01 AM »

แล้วทำไมคนขายไม่อธิบายให้หมด ก่อนที่คนซื้อเขาจะซื้อ ส่อเจตนาไม่บริสุทธิ์ เพราะอยากขายให้ได้มากๆจะได้ได้ค่า คอม เยอะๆโดยไม่สนใจว่าลูกค้าจะเสียหายหรือเปล่า ลูกค้าเข้าใจสินค้าดีแล้วหรือยัง
หรือว่าช่างมัน เรื่องของลูกค้า ฉันไม่เกี่ยว อ่านเอาเองก็แล้วกัน ช่างคุณคุณอยากโง่เอง อย่างนี้ใช่ใหม แบบนี้ก็ยังหนีไม่พ้นข้อหาหลอกลวงหรอก
เออ ถ้าคุณบอกเขาทุกเรื่องแล้ว เขายังซื้ออีกแบบนี้ลูกค้าก็สมควรรับผิดชอบเอง
คนนี้เขาบอกแล้วว่าถ้าเขารู้รายละเอียดเขาคงไม่เอา แสดงว่าเขาก็ไม่ได้หวังอยากได้ของฟรีโดยไม่ลืมหูลืมตา
ผมน่ะมีอาชีพ sale มาหลายสิบปี เคยขายประกัน บัตรเครดิต มาแล้ว ผมจึงเข้าใจดีว่ามันเกิดอะไรขึ้น ผมไม่เคยฉวยโอกาสหลอกลูกค้าแบบนี้หรอก ลูกค้าผมเต็มใจที่จะซื้อสินค้าผมเพราะเห็นว่าได้ประโยชน์คุ้มค่า มันผิดจรรยาบรรณของอาชีพนักขาย

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
member
*

คะแนน955

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2007, 09:46:38 AM »

การสร้างภูมิคุ้มกันไม่ให้โดนหลอก ก็คือไม่โลภ นึกถึงแต่ความเป็นจริง ของดีไม่มีถูกไม่มีอะไรที่ได้มาฟรีๆ ไม่เสียเงินก็ต้องเสียอะไรสักอย่าง  ไม่เคยชิงโชคแต่ดันมีคนโทรมา หรือมีจดหมายมาบอกว่าถูกรางวัล มันเป็นไปได้ไง แค่นี้ก็ถูกหลอกแล้ว  ซิมเติมเงินแจกฟรี ต้องเอาชื่อที่อยู่ หรือสำเนาบัตร์ไปทำไม  ถ้าไม่มีข้อมูลพวกนี้ เขาเอาที่อยู่มาจากไหน ส่งหนังสือ ไปทวงหนี้ ทุกอย่างย่อมมีที่มาที่ไปครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2007, 09:50:02 AM »

Wink ระยะหลังมารัฐบาลมีการออกกฎคือ เมื่อซื้อ Sim ต้องแจ้งบัตรประชาชนด้วยครับ ป้องกัน 3จังหวัดชายแดน ครับ Tongue

แต่ก็อย่างว่าแหละครับ มิจฉาชีพมีหลายรูปแบบ  Angry Angry
dachar
วีไอพี
member

คะแนน47

ไม่เคยมีคำว่าสายเกินไปที่จะเป็นในสิ่งที่คุณอยากจะเ

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2007, 06:54:04 PM »

ผมก็เจอครับ
รับซิม ais รายเดือน  คนขายบอกจะมีค่าบริการต่อเมื่อมีการโทรออก
เเต่ผมยังไม่ได้แกะมาใช้เลย เเต่มีค่าเรียกเก็บรายเดือน ผมไม่จ่ายจะผิดกฎหมายไหม
(ยังไงก็ไม่จ่าย เเละไม่ไปยกเลิกเด็ดขาด เสียเวลาครับ)
member
*

คะแนน955

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2007, 07:39:29 PM »

ถามพี่โอ๋เขาดูเจ้าเบน ไอ้ที่ว่ามานะมันปีที่แล้ว
ผมก็เจอครับ
รับซิม ais รายเดือน  คนขายบอกจะมีค่าบริการต่อเมื่อมีการโทรออก
เเต่ผมยังไม่ได้แกะมาใช้เลย เเต่มีค่าเรียกเก็บรายเดือน ผมไม่จ่ายจะผิดกฎหมายไหม
(ยังไงก็ไม่จ่าย เเละไม่ไปยกเลิกเด็ดขาด เสียเวลาครับ)
ซิมรายเดือนก็ต้องมีสิครับ แต่ไม่จ่ายเพราะเราไม่ได้ใช้แล้วตามโปรโมชั่น ไม่มีการใช้ก็ไม่ต้องเสีย เมื่อมีการเรียกเก็บมาก็ไม่ต้องจ่าย แล้วเดี๋ยวก็มีหนังสือต่างๆมา แต่ก็ไม้ต้องไปสนใจมันหรอก อย่างเก่งก็ขึ้นบันชีดำมัน ไม่สามารถใช้ชื่อนี้ จดรายเดือนของมันได้อีกแค่นั้นเอง

Hooto cha-am
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน182

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2007, 08:38:56 PM »

............อ้าว...........ผมก็ได้ของ  ais   ไว้ 2 ซิม   ยังไม่เคยใช้เลยเหมือนกัน      เป็นเดือนแล้ว     แต่ยังไม่มีใบมาเก็บตังค์...............
don ♥1,500
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน288

งานนี้..ลุยลูกเดียว

donrakna@hotmail.com
« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2007, 03:13:26 AM »

คุณ  jong9999999999999   ครับ   ในความคิดผมน่ะ   ผมว่าคุณมีความคิดคล้ายๆคนขายซิมซะเองเลยน่ะ   ถ้าเป็นคุณโดนเองล่ะ เงินทองมันไม่ใช่หาได้ง่ายๆเหมือนเมื่อก่อนน่ะ ของใครไม่อยากได้บ้างครับ  เจ้าของกระทู้เค้าก็แค่หวังดีอยากจะเตือนไว้ให้พิจารนา   ไม่ใช่จะให้ป้องกันซะหน่อย  คุณกลัวเค้าขายซิมไม่ได้หรอ   รู้ว่ามันไม่ผิดหรอกที่บอกก็บอกแล้วและก็บอกความจริงด้วย  แต่ก็บอกไม่หมด   ไอที่บอกก็บอกแต่เรื่องดีๆทั้งน๊าน  ส่วนไอเรื่องไม่ดีที่คิดว่าบอกแล้วจะขายไม่ได้ก็ไม่บอก    มันเหมือนกับว่าเราเป็นแม่ค้าขายกับข้าวให้คนกินบางคนเนี่ย..ใส่อยู่นั้นแหละผงชูรสมั่ง...  หรือไม่ก็สารกันบูด ...  สารเคมีต่างๆที่ทำให้อาหารอร่อยอยู่ได้น๊านนาน   โดยไม่คิดถึงผู้บริโภคหรอกว่ากำลังฆ่าคนที่กินเข้าไปอย่างช้าๆ   แต่แม่ค้าก็ไม่ได้ทุกข์ไม่ได้ร้อนอะไร   คิดซะว่า "เพราะชั้นไม่ได้กินซะหน่อย"   ขายได้เงินไว้ก่อน   เรื่องซิมเหมือนกัน  ผมต่อให้คนขายเอาสัญญามาให้ดู  บางข้อที่สำคัญๆเค้าก็พยายามเขียนให้ซับซ้อนเข้าไว้   บางข้อก็อ่านไม่ค่อยเข้าใจหรอก  (ไม่รู้จะเขียนให้เฉพาะ  ด๊อกเตออ่านรึป่าว)   แต่ยังไงผมก็ต้องขอบคุณสำหรับกระทู้นี้ครับ  เพราะผมก็ไม่ใช่คนฉลาดซักเท่าไหร่  เฮ้อ....สังคมสมัยนี้  วัตถุเจริญขึ้นจริยธรรมก็ต่ำล๊งต่ำลง

ตื่นๆๆๆๆ
member
*

คะแนน955

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2007, 09:04:28 AM »

ความพอเพี่ยงอยู่ตรงไหนคนเราถ้ารู้จักพอเพียงจริงๆ ผมรับรองว่าไม่ถูกหลอกไม่ถูกโกงแน่นอนครับ ทำความเข้าใจกับคำนี้ให้ดี ความพอเพียงคือใช้เท่าที่จำเป็นใช้เท่าที่เรามีอยู่ เมื่อมีอยู่แล้วไปเอาของเขามาทำไมถ้าไม่ใช้

YaGooZa
member
*

คะแนน7

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2007, 07:24:54 PM »

เป็นเหมือนกันทุกระบบครับ
prince
member
*

คะแนน5

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2007, 11:09:36 AM »

ระวังไว้ก็ดีคับ ขอบคุณที่เอามาบอกนะคับ
tanthai
member
*

คะแนน0

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 05:45:53 PM »

เคยเตือนเพื่อน แต่ไม่มีใครเชื่อ เลยไปรับซิมที่แจก เมื่อรับมาไม่ถึง 5นาที ตอนนั้นก็มีเพื่อนอีกคนมาเตือนกันอีก มันเกิดลังเลเลยจะเอาไปคืนและยกเลิก แต่กลับได้รับคำตอบมาว่า ยกเลิกไม่ได้ต้องใช้ให้ครบ 3 เดือน หรือจะยกเลิกต้องจ่ายค่าเปิดบริการก่อน 3 เดือน ขณะนั้นเจ้าหน้าที่ที่แจกยังอยู่อยู่เลยรับมาไม่ถึง 10นาทีก็คืนไม่ได้ค้องจ่าย 3เดือนก่อน +++ในใจลึกๆๆอยากจะสมน้ำหน้าเหมือนกัน  แต่ก็น่าสงสาร  lv!
tanthai
member
*

คะแนน0

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2011, 05:48:14 PM »

เคยเตือนเพื่อน แต่ไม่มีใครเชื่อ เลยไปรับซิมที่แจก เมื่อรับมาไม่ถึง 5นาที ตอนนั้นก็มีเพื่อนอีกคนมาเตือนกันอีก มันเกิดลังเลเลยจะเอาไปคืนและยกเลิก แต่กลับได้รับคำตอบมาว่า ยกเลิกไม่ได้ต้องใช้ให้ครบ 3 เดือน หรือจะยกเลิกต้องจ่ายค่าเปิดบริการก่อน 3 เดือน ขณะนั้นเจ้าหน้าที่ที่แจกยังอยู่อยู่เลยรับมาไม่ถึง 10นาทีก็คืนไม่ได้ค้องจ่าย 3เดือนก่อน +++ในใจลึกๆๆอยากจะสมน้ำหน้าเหมือนกัน  แต่ก็น่าสงสาร  lv!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์