ใช้canon MP-145 เวลาสั่งปริ้นแล้วเครื่องแจ้งว่า ...เครื่องไม่ตอบสนอง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 30, 2024, 12:31:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้canon MP-145 เวลาสั่งปริ้นแล้วเครื่องแจ้งว่า ...เครื่องไม่ตอบสนอง  (อ่าน 53996 ครั้ง)
Jut_Pai
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2009, 10:49:47 PM »

รบกวนสอบถามด้วยนะคะว่า พอดีลงไดร์เวอร์แล้วพอเวลาสั่งปริ้นเครื่องมีข้อความแจ้งว่า เครื่องไม่ตอบสนอง
ไม่ทราบว่าแก้ยังไงดีค๊ะ..

drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2009, 01:04:43 AM »

เครื่องคอมพ์ยังไม่เจอ พริ้นเตอร์ครับ   สาย USB อาจขาด หรือไม่ก็ลองลงไดเวอร์ใหม่

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
Jut_Pai
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2009, 11:59:23 AM »

คือว่า ลงหลายรอบแล้วค่ะ  และอีกอย่างใช้ปริ้นเตอร์ ทำงาน2 ตัวน่ะค่ะ อีกตัวใช้ Sumsung 2010 เครื่องใช้งานได้ปกติดี
มีปัญหากับเจ้าตัว canon นี่ล่ะค่ะ..
เอาไปให้ที่ร้านเค้าเช็คแล้วก็ปริ้นได้นะคะ เค้าคิด 500 แน่ะ..
กลับมาที่บ้านก็เป็นเหมือนเดิม..
 ไม่เอา
รบกวนด้วยนะค๊ะ..
drdr61♥
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2009, 12:15:59 PM »

เชคสายUSB ครับ ลบไดเวอร์ ของแคนนอน ออกให้หมด (เข้าไปใน printer and fax  ลบ ปรินเตอร์ Mp 145 ออกให้หมด)
ปิดเครือ่งคอมพ์  เปิดใหม่ แล้วเสีบยสายUSB ของปริ้นเตอร์เข้าคอม เปิดปริ้นเตอร์  เครื่องจะต้องค้นเจอ ปรินเตอร์ใหม่ และบอกให้ลงไดเวอร์
ให้เราใส่แผ่นไดเวอร์ เข้าไปแล้วเข้าไปเลือกข้อมูลจากแผ่น   ถ้าไม่ได้จริงๆยก ปรินเตอร์ และคอมพ์ กลับไปที่ร้าน  คราวนี้ได้แน่นอนครับ

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
Jut_Pai
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2009, 04:02:15 PM »

ขอบคุณค่ะ คุณ drdr61..
แต่ว่า.. แผ่นdriver ที่มีมาน่ะค่ะ มันใช้ไม่ได้เลย ต้องโหลดมาน่ะค่ะ..
ยกเครื่องกลับไปที่ร้านก็แล้ว.. ตอนอยู่ที่รานก็ปริ้นได้ปกตินะคะ
พอจะเอามาใช้งานที่บ้านจริงๆ กลับใช้ไม่ได้เลย..
ขึ้นฟ้องว่าเครื่องไม่ตอบสนองค่ะ..
ลองลบ และลงdriver ใหม่หลายรอบแล้ว ก็ยังเป็นอยู่อย่างนี้น่ะค่ะ
รบกวนทีนะค๊ะ
 ไม่เอา   ไม่เอา
Metdot!♥
member
*

คะแนน33

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2009, 04:56:14 PM »

เครื่องอยู่ในโปรแกรม offline หรือเปล่าครับ คลิกขวาเข้า on line แล้วเอาไปที่ร้านเอาสายเราไปด้วยมั้ย และเขาบอกว่าไงล่ะครับ
drdr61♥
member
*

คะแนน292

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2009, 05:04:02 PM »

ลองโหลดไดเวอร์นี้ไปลง
http://www.synnex.co.th/html/product/printer/Multifunction_CANON_MP145/index.asp#

1 ลงไดเวอร์ไม่ตรงรุ่น 
2 สาย USB ขาด
3 เลือกสั่งงานปรินเตอร์ ผิดตัว 
ลองดูให้ดีอาจมีชื่อปรินเตอร์ซ้ำกันหลายอัน     ถ้าทำตามที่บอกน่าจะได้แล้ว
ลองสั่ง copy ที่เครื่องปรินเตอร์เลย ได้หรือเปล่าครับ

Jut_Pai
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2009, 08:51:12 PM »

ลองทำตามที่บอกแล้วนะคะ...
แต่ก็ยังไม่ได้เลย
ลองลงDriver ใหม่ที่ให้มาแล้ว
เหมือนกับว่า
เครื่องมันมีแล้วนะคะเวลาที่จะสั่งปริ้นแล้ว มันขึ้นข้อความว่า เครื่อง ออฟไลท์ตลอดเลยน่ะค่ะ
ทั้งๆที่ใช้สาย USB อันเดียวกะ ตัว ปริ้นเตอร์ Sumsung น่ะค่ะ แต่ตัวนั้นก้ทำงานได้นะคะ
ยกไปที่ร้านอีกครั้งแล้วค่ะ  แต่ก็ปริ้นได้ค่ะ ไป-มาจน อ่อนใจเลย
เพราะจากบ้าน ไป พันทิพย์ ก็นานพอดู  3 ชม. เลยค่ะ
นั่งTAXI คงไม่ไหวแล้ว ไป - กลับ ก็ 300 น่ะค่ะ
ขอความอนุเคราะห์ ด้วยนะคะ..
ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2009, 08:59:09 AM »

ลองดูนะว่ามีเครื่องหมาย กาถูก ที่เครื่องแล้วยัง HAPPY2!!
Jut_Pai
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2009, 10:37:44 AM »

มีค่ะ ลุงเคี้ยง
drdr61♥
member
*

คะแนน292

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2009, 10:50:06 AM »

ลองคลิกขวา จะมีตัวให้เลือก เลิกออฟไลน์   พอดีเครื่องผมไม่มีฟังชั่น ของปรินเตอร์ เลยไม่มีรูปให้ดู

member
*

คะแนน1138

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2009, 05:04:55 PM »

ทำให้เป็นแบบนี้ด้วย  HAPPY2!!
ผมใช้งานอยู่ก็ รุ่น MP-145 เหมือนกันผมตั้งค่าเหมือนในรูปก็สั่งงานได้ปกติครับ เยี่ยมมาก
  ขอแก้ไขครับ ต้องแก้เอา เครื่องหมาย กาถูก ออกตามในภาพครับ ขออภัยที่ลงภาพผิดทำให้สับสนครับ งง
px4-012
member
*

คะแนน0

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 01, 2009, 12:01:13 AM »

ขั้นตอนแรกเลยครับต้องลบ driver  ของ mp  145  ออกให้หมด
ดังนี้ 1.start/control  panel/printer and fax   
      2.เลือกหัวข้อ  File/sever properties  จากนั้นเลือกแท็บ driver  จะปรากฎชื่อเครื่องพิมพ์ 
      3.คลิกเลือกที่ชื่อเครื่องพิมพ์ที่เราต้องการเอาออก  แล้วคลิก Remove   เป็นอันเสร็จ

ขั้นตอนสองลง driver  ของ mp 145  ใหม่ครับ 
  ดังนี้  1.ห้ามเสียบสาย  USB  ของ mp 145  เข้ากับเครื่องคอมพ์โดยเด็ดขาด
         2.Install  driver  ของ  MP  145  รอสักพักให้มันเรียกหาการเชื่อมต่อสาย USB  แล้วจึงเสียบสาย  อย่าลืมเปิดเครื่องพิมพ์ด้วยน่ะครับ
         3.รอจนมันติดตั้งเสร็จ  คราวนี้รับรองใช้งานได้แน่นอน

ปล.อยากลงรูปประกอบจัง  แต่ลงไม่เป็น  ลุงเคี้ยงช่วยสอนหน่อยน่ะครับ

จาก ช่างเขียว สยามไอทีเซ็นเตอร์(www.siamitc.com)

ให้และแบ่งปัน  ดีกว่าขอบคุณ
prachan-mb
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน6

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 01, 2009, 11:59:38 AM »

ไม่ทราบว่าจะเป็นแบบที่ผมเคยเป็นหรือปล่าวน่ะ mp 145 เหมือนกัน แต่ของผม จากเดิมวันก่อนๆ ที่เคยใช้ได้อยู่ดีๆ มันหาเครื่องพิมพ์ไม่เจอ สั่งพิมพ์ไม่พิมพ์ เสียบ usb ไปไม่รู้จัก ลบแล้วแอดใหม่ก็ไม่เจอเครื่องพิมพ์  ผมยกไปร้าน เขาลองแล้วมันใช้ได้ปกติ  ร้านเขาไม่คิดเงินหรอกครับใจดี และได้แนะนำผมว่าเครื่องผมต้องติดไวรัสแน่นอน เพราะไวรัสบางตัวมันบล็อคพอร์ตเครื่องพิมพ์ด้วย ให้โหลด AVG มาสแกน ผมก็ได้โหลด AVG 8 มาลง จากเดิมที่มี mcafee อยู่แต่ร้านเขาบอกว่าไวรัสตัวนี้ต้อง AVG เท่านั้น  ก็ปรากฎว่า เจอเยอะเลยครับ  และเครื่องพิมพ์ก็สามารถกลับมาพิมพ์ได้ครับ ลองดูน่ะครับ
Jut_Pai
member
*

คะแนน0

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 01, 2009, 07:41:23 PM »

ขอบพระคุณมากค่ะ  ทุกๆท่านที่กรุณามาตอบให้..
ทำตามที่ทุกท่านบอกแล้วนะคะ.. แต่ก็ยังไม่ได้เลย
ลงรูปไม่เป็นซะด้วยซิ..
มีเหมือนที่ลุงเคี้ยงบอกหมดแล้วนะคะ
มันยังขึ้นอีกว่า เครื่องไม่ตอบสนองน่ะค่ะ..
Metdot!♥
member
*

คะแนน33

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 03, 2009, 01:55:21 PM »

จะเกี่ยวกับการตั้งค่ากระดาษหรือเปล่าครับ ถ้าแก้ไขทำงานได้ กรุณาโพสบอกด้วยนะครับ จะได้นำไปใช้เผื่อเครื่องมีปัญหาแบบนี้ ขอบคุณครับ
Jut_Pai
member
*

คะแนน0

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 03, 2009, 06:15:17 PM »

อ้างถึง
  ยังเลยค่ะ  คุณ  Metdot!
Jut_Pai
member
*

คะแนน0

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 03, 2009, 06:28:38 PM »

ลองส่งรูปมาให้ดูนะคะ..
ต้องขออภัยนี่เป็นครั้งแรกที่ส่งน่ะค่ะ..
ช่วยแนะนำด้วยนะคะ
drdr61♥
member
*

คะแนน292

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 04, 2009, 08:45:09 AM »

ลองเข้า poperties  แล้ว print test page  ถ้าเครื่องสั่งงานได้ แสดงว่าปัญหาอยู่ที่งานที่จะพิมพ์ ครับ

Rromkang
member
*

คะแนน0

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 04, 2009, 11:56:19 AM »

ดีใจจังที่มาเป็นสมาชิกเวปนี้  รู้สึกอบอุ่นมากครับ   ไม่ได้เป็นช่าง เป็นผู้ใช้ แต่ข้อมูล เป็นประโยชน์ มาก
บางปัญหาสามารถแก้ได้ด้วยตัวเอง แบบ ง่ายๆ  ไม่ต้องยกไป หาช่าง ในทุกๆเรื่อง 
บางครั้งยกไปช่างไม่เอาตังค์ แต่เสียเวลา และการทำงาน ของเขาและของเรา   
ขอบคุณนายช่าง ทุกท่านครับ
member
*

คะแนน1138

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 04, 2009, 04:02:31 PM »

ขั้นตอนแรกเลยครับต้องลบ driver  ของ mp  145  ออกให้หมด
ดังนี้ 1.start/control  panel/printer and fax   
      2.เลือกหัวข้อ  File/sever properties  จากนั้นเลือกแท็บ driver  จะปรากฎชื่อเครื่องพิมพ์ 
      3.คลิกเลือกที่ชื่อเครื่องพิมพ์ที่เราต้องการเอาออก  แล้วคลิก Remove   เป็นอันเสร็จ

ขั้นตอนสองลง driver  ของ mp 145  ใหม่ครับ 
  ดังนี้  1.ห้ามเสียบสาย  USB  ของ mp 145  เข้ากับเครื่องคอมพ์โดยเด็ดขาด
         2.Install  driver  ของ  MP  145  รอสักพักให้มันเรียกหาการเชื่อมต่อสาย USB  แล้วจึงเสียบสาย  อย่าลืมเปิดเครื่องพิมพ์ด้วยน่ะครับ
         3.รอจนมันติดตั้งเสร็จ  คราวนี้รับรองใช้งานได้แน่นอน

ปล.อยากลงรูปประกอบจัง  แต่ลงไม่เป็น  ลุงเคี้ยงช่วยสอนหน่อยน่ะครับ

จาก ช่างเขียว สยามไอทีเซ็นเตอร์(www.siamitc.com)
ไม่ต้องให้ผมสอนหรอกครับคุณ เข้าไปดูในนี้เลยจะทำได้ครับhttp://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=32595.msg184365#msg184365 เยี่ยมมาก
px4-012
member
*

คะแนน0

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 04, 2009, 05:47:08 PM »

ขอบคุณมากครับลุง
เวลาช่วยตอบเพื่อนๆจะได้สนุกมากขึ้น ดีใจจัง

Jut_Pai
member
*

คะแนน0

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 04, 2009, 09:28:00 PM »

เวลาสั่งพิมพ์มันขึ้นอย่างนี้ค่ะ
Jut_Pai
member
*

คะแนน0

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 04, 2009, 09:37:48 PM »

อ้อ.. ลืมขอบคุณลุงเคี้ยงนะคะ..สำหรับวิธีการลงรูปน่ะค่ะ งง กะตรงนี้ทั้งวันเลย
ดีใจจังได้ความรู้เพิ่มเติมอีกแล้ว เอาแน่
เครื่องพิมพ์ ลองสั่ง copy ดู ก็ทำงานได้นะคะ.. จะมีก็แต่สั่งพิมพ์นี่ล่ะค่ะ
เฮ้อ... ขอระบายความรู้สึกนิดหน่อยนะคะ.. คือ ได้อ่านกระทู้ของเพื่อนๆบางท่านแล้ว อยากจะเจอช่างแบบทุกท่านจัง..
คือ บางที.. เครื่องไม่เป็นไรแล้ว เค้าไม่คิดเงินเนี่ย..
เพราะเครื่องของหนูที่ส่งซ่อมก็ไม่เป็นอะไรมากเลย..ปัญหาน่าจะเกิดจากเราเอง เพราะตอนที่ช่างเค้าลองเครื่อง มันก็พิมพ์งานได้นะคะ
นั่งรอ 15 นาที เค้าบอกเสร็จแล้ว  500 บาท
พอเอากลับมาก็พิมพ์ไม่ได้ ..นั่งรถเอากลับไปให้เค้าดู  ค่ารถ ไป- กลับ 300 เที่ยวแรกอีก 300
กลับมาก็เหมือนเดิมอีก.. ตอนนี้ ก็ยังหาสาเหตุไม่ได้เลยค่ะ
โทรไปถามช่างเค้าก็บอกว่า ..ตอนที่ทำที่ร้านมันก็พิมพ์ได้นี่ .. แล้วจะให้เราทำไง... งง เลยล่ะค่ะ
ณ. ตอนนี้ ก็ยังสั่งพิมพืไม่ได้อีก..
รบกวนทุกท่านด้วยนะคะ..
Metdot!♥
member
*

คะแนน33

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 05, 2009, 12:58:02 PM »

ผมว่าลองนำเครื่องปริ้นท์ไปติดตั้งกับ CPU  อีกเครื่องจะดีกว่ามั้ย เราจะหาสาเหตุเจอว่าเป็นเพราะเครื่องปริ้นท์ หรือ CPU ให้ตั้งค่าเหมือนเดิมทุกอย่าง ลองดูนะครับ
Jut_Pai
member
*

คะแนน0

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 05, 2009, 05:44:05 PM »

ผมว่าลองนำเครื่องปริ้นท์ไปติดตั้งกับ CPU  อีกเครื่องจะดีกว่ามั้ย เราจะหาสาเหตุเจอว่าเป็นเพราะเครื่องปริ้นท์ หรือ CPU ให้ตั้งค่าเหมือนเดิมทุกอย่าง ลองดูนะครับ

ลองแล้วค่ะ เป็น ทั้ง เครื่อ ง  CP         และ     Nootbook  เลยค่ะ
 ไม่เอา    ไม่เอา
px4-012
member
*

คะแนน0

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 01:03:17 PM »

งง  สงสารจังถ้าอยู่ใกล้จะซ่อมให้ฟรีนะเนี่ย   
                เท่าที่ดูอาการน่าจะเป็นอาการลงไดรส์เวอร์ไม่สมบูรณ์  หรือผิดรุ่น
                ทำตามที่บอกน่ะครับ  คือลบไดรส์เวอร์ตัวเก่าออกให้หมด  แล้วไปดาวน์โหลดไดรส์เวอร์ให้ตรงรุ่น  และระบบปฏิบัติการที่ใช้  แล้วก็ลงใหม่เลยครับ  ทำตาม
กะทู้ที่บอกตอนแรกน่ะครับ

Jut_Pai
member
*

คะแนน0

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 09:57:42 PM »

งง งง  ยังทำไม่ได้เลยล่ะค่ะ..
ใช้ได้แค่ copy งานเท่านั้นน่ะค่ะ
 เศร้าจัง เศร้าจัง
Metdot!♥
member
*

คะแนน33

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 08:15:53 PM »

วันนี้ผมก็เจอเครื่องพิมพ์ไม่ตอบสนอง สั่ง copy ได้ พอเสียบสาย usb  ตรงสตาร์บาร์ด้านล่างจะฟ้องว่า usb อะไรสักอย่างหนึ่งตัวหนังสือสีเหลือง พอสั่งปริ้นท์ก็ขึ้นเครื่องพิมพ์ไม่ตอบสนอง ก็เลยลองเปลี่ยนสาย  usb ใหม่ สามารถทำงานได้รีเซ็ตตลับได้ ส่วนสายที่ถอดออกไม่แน่ใจว่าเสีย ก็เลยนำไปเสียบกับเครื่องเอ็ปสัน ทำงานได้ปกติ    ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าเกิดอะไรขึ้นกับเครื่องแคนนอนทั้ง 145 และ 1880
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์