อาการไม่อ่านแผ่น ขึ้น no disc
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 02:20:34 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อาการไม่อ่านแผ่น ขึ้น no disc  (อ่าน 10670 ครั้ง)
browny
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2009, 03:56:22 PM »

เครื่องเล่นดีวีดี ยี่ห้อ ninetech อ่านแผ่นได้ทุกแผ่น ทั้ง dvd+r -r, audio, cd-r, rw mp3,  และอ่านแผ่น dvd-rw ได้ แต่มาตอนนี้ กลับไม่อ่าน แผ่น dvd-rwค่ะ
มันขึ้น ว่า no disc ลองแกะเครื่องออกดู แล้วเปิด open ใส่แผ่นลงไป เครื่องหัวอ่านมันไม่หมุนค่ะ  ทีนี้ลองใหม่ กดปิด close(ใส่แผ่นค้างไว้เลย) แล้วลองกด open ดู
ปรากฎว่า หัวอ่านมันหมุน แล้วก็ติดใช้ได้ค่ะ เล่นไปซักพัก ทดลองปิด เครื่อง ไม่เอาแผ่นออก แล้วเปิดใหม่ มันก็ไม่อ่านอีกแล้วอ่ะค่ะ สรุปว่ามันเป็นอะไรค่ะ (หัวอ่านไม่น่าเสียเพราะแผ่นอื่น ๆ เล่นได้หมด ยกเว้น dvd-rw ที่ได้บ้างไม่ได้บ้างอ่ะค่ะ ) มือใหม่ค่ะ

soกุน
member
*

คะแนน7

sokul shop car audio

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 05:07:23 PM »

R ปรับค่าได้ตัวเล็กที่อยู่ตรงหัวอ่านเคลื่อนหรือเปล่าครับ
ประมาณว่าระดับของเลเซอร์เปลี่ยนไป อาจจะเกิดจากหัวเสื่อม หรืองัย น่า 

sokul   shop    car  audio  in lumphun
ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 11, 2009, 10:50:01 AM »

หัวอ่านมันหมุนไม่ได้ครับ ไอ้ที่หมุนนั้นเขาเรียกว่า มอเตอร์สปิ๊นเดิ้ลครับ มันมีหน้าที่หมุนแผ่น ตามอาการที่คุณเล่ามาทั้งหมดนี้ มันเกี่ยวกับมอเตอร์หมุนแผ่น มันฝื่ดครับ
 ต้องเปลี่ยนใหม่ สถานเดียวครับ ไปหาซื้อ มอเตอร์สปิ๊นเดิ้ลมา ราคาก็ ประมาณ 50บาทครับ บอกคนขายว่าเอามอเตอร์ หมุนแผ่น DVD บางร้านเขาอาจจะไม่รู้จัก
คำว่าสปิ๊นเดิ้ล รู้จักแต่มอเตอร์ DVD ลองไปซื้อมาเปลี่ยนดูน้ะครับ รับลองว่าจะอ่าน แน่นอนครับ เยี่ยมมาก HAPPY2!!
prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 11, 2009, 11:19:40 AM »

อาการอ่านได้บ้างไม่ได้บ้าง  ตามที่เล่ามา คุณลองเปลี่ยน C ฟิลเตอร์ภาคจ่ายไฟทุกชุดดูก่อนว่าอาการดังกล่าวหายหรือเปล่า

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์