มือใหม่ขอความรู้ ของจตุคามรามเทพ หน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 26, 2024, 08:43:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ขอความรู้ ของจตุคามรามเทพ หน่อยครับ  (อ่าน 4102 ครั้ง)
tuiz
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: เมษายน 20, 2007, 10:47:33 AM »

พอดีผมไปได้มา 1 องค์ เป็นรุ่น โครต เศรษฐี ครับ ผู้ใหญ่ที่รู้จักกันเขาให้พ่อผมมาอีกทีผมก็เลยขอมาห้อยคอ ปัดสีแล้ว พอดีตอนเอาไปใส่กรอบ ก็คุยกับคนใส่กรอบ ว่าโค๊ด ใต้ฐานหมายถึงอะไร เขาก็ตอบไม่ค่อยไดเหมือนกัน เลยอยากจะถามผู้รู้หน่อยครับ ว่ารุ่นนี้มีกี่โค๊ด แต่ละโค๊ด หมายถึงอะไร ของผมเป็น ๙ (9 ไทย)

ANR
Senior Member
member
*

คะแนน101

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2007, 11:14:14 AM »

หาเลขไม่เจอ Sad Sad
HS8LBB
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2007, 03:02:17 PM »

ลองดูที่นี่ครับ
http://www2.g-pra.com/webboard/show.php?Category=general_talktalk&No=26108
prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 24, 2007, 10:55:15 AM »

ยังไงแล้วท่านก็ต้องดูจากเพื่อนพ้องก่อนว่าลักษณะของเขาเป็นอย่างไร  ที่ดูๆในบางรุ่นจะ นโม อยู่ใต้ฐานเจดีย์
แล้วก็จะมีโค๊ต  และบางครั้งต้องส่องดูด้วยแว่นขยายจะได้มองเห็นความแตกต่างของเนื้อ  หากเป็นรุ่นเดียวกัน  Shocked  Sad  Cool

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1883

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2007, 04:45:56 PM »

เผอิญเว็บพรรคพวกกันรับงานการแกะสลักองค์จตุคามมาเลยเอามาบอกกันครับ

แกะสลักต้นแบบองค์จตุคามรามเทพ
งานนี้ใช้เครื่องคอมพิวเตอร์2ตัว
ตัวแรกจะใช้ในการออกแบบ โดยเป็นโปรแกรมประเภท3มิติ
ส่วนตัวที่2จะบอกระยะต่างๆในขณะที่เครื่องแกะทํางานว่าไปยังตําแหน่งหรือทิศทางไหนบ้าง

เมื่อออกแบบเสร็จแล้วก็จะป้อนข้อมูลเข้าไปยังเครื่องแกะสลัก
เครื่องแกะสลักจะทํางานตามภาพที่คอมพิวเตอร์ออกแบบไว้ทุกอย่าง ทุกรายละเอียด
เมื่อแกะเสร็จแล้วก็จะส่งไปยังร้านเพื่อทําการหล่อเป็นบล๊อคโลหะ
ไว้สําหรับปั๊มออกมาเป็นองค์จตุคามจํานวนทีละมากๆอีกครั้ง
สมัยนี้ใช้เครื่องหมดแล้วครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์