samsung cs21k40mjg ภาพปกติทุกอย่างแต่เสียงกระตุกดังแรงมาก
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 04:48:31 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: samsung cs21k40mjg ภาพปกติทุกอย่างแต่เสียงกระตุกดังแรงมาก  (อ่าน 4353 ครั้ง)
mana odton
member
*

คะแนน1

ภูมิใจถ้าได้ช่วย ดีใจเมื่อได้รับ

« เมื่อ: มกราคม 17, 2009, 09:09:13 PM »

ช่วยด้วยครับทีวี  samsung  cs-21k40mj  แท่นKSSB  อาการมีภาพทุกอย่างปกติดีหมดนอกจากเสียงอย่างเดียวที่มีปัญหา   คือเสียงมีครับแต่มีเสียงที่ไม่พึงประสงค์ปนออกมาด้วยมีเสียงหมือนมีรถตุ๊ก  ๆๆวิ่งอยู่ครับแต่ลดวอลลุมลงหมดแล้วหาย   และเมื่อเพิ่มวอลลุ่มขึ้นระดับประมาณ  30  เปอร์เซ็นต์แล้วเสียงจะดีขึ้นมาปกติ  แต่จะดีพักเดียวประมาณ  5  นาทีก็จะมีเสียงที่กวนขึ้นมาอีก ก๊อบ  เมโมรี่แล้วไม่หาย   ic  AA97-17163A/538A  เปลี่ยนแล้ว  C ฟิลเตอร์ภาค  sound  เปลี่ยนแล้วและ  c  อีกหลายตัวครับลองเปลี่ยนหมดแล้วครับ  AA97-17163A/538A เป็น ic ที่ซื้อมาจากศูนย์  SAMSUNG เลยครับขอความช่วยเหลือจากท่านผู้รู้และผ่านอาการนี้ด้วยครับขอบคุณอย่างสูง เศร้าจัง ขอบคุณ

hongnoi♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน405

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 17, 2009, 09:32:03 PM »

มันจะเหมือน pana สูตร อ.ถาวรหรือเปล่าไม่รู้นะ ลองค้นหาและเปรียบเทียบดูแล้วกัน.

สามารถ หงษ์น้อย  ร้าน หงษ์น้อย อิเล็คโทรนิค
 123 โชคชัย 4  ชอย 54  ลาดพร้าว เขตลาดพร้าว กรุงเทพ 10230
  02-9311788  087-9076213
mun
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 18, 2009, 01:24:59 PM »

สัญญาณดิบทาง AV.OUTเป็นด้วยมั้ยครับ...ลองเอาสัญญาณaudio output จากจังเกิ้ลไปขยายดูสิครับว่าเป็นด้วยมั้ยแล้วจะง่ายขึ้น...[เสียงดังปุ๊กๆๆๆๆๆๆๆมั้ยครับถ้าใช่ผมเคยเจอCเสีย..ปริ้นท์ขาดครับ]
mana odton
member
*

คะแนน1

ภูมิใจถ้าได้ช่วย ดีใจเมื่อได้รับ

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 18, 2009, 08:59:28 PM »

ผมลองตามสูตรพานาแล้วครับไม่หายครับขอบคุณท่าน  hongnoi  มากครับและท่าน  num  ด้วยครับที่กรุณาให้คำชี้แนะครับ  ตอนนี้ผมเอา  สัญญาณที่  audio  out  มาป้อนขยายเสียงของตัวเครื่องเองมีเสียงสดใสแจ่มแจ้งดีมากครับ  แต่พอเข้าระบบควบคุมเสียงของจังเกิ้ลแล้วเหมือนเดิมครับ  ระบบวอลลุ่มมีปัญหาเปลี่ยน  C  ตัวเล็กตัวน้อยแล้วก็ไม่ได้ครับ   ลืมบอกครับเมื่อตอนเปิดเครื่องทีแรกเสียงดีปกติครับแต่พอประมาณ  5 นาทีก็เสียครับ  แต่ยังไงผมก็จะไม่ยอมแพ้ครับพอเจอตัวเสียเมื่อไรผมจะแจ้งให้เพื่อนสมาชิกทราบเพื่อจะได้ช่วยกันแก้ไขอาการแบบนี้ครับ  ขอบคุณครับ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ
mun
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 18, 2009, 11:06:53 PM »

เช็คใดโอดสัญญาณด้วยครับ 1N4148 ใว้ใจไม่ใด้เสียทั้งๆที่วัดแล้วไม่เสีย....จากที่เคยเจอมามีหลายกรณี........1.ไฟเลี้ยง program,jungle,memory ใม่พอ........2.C ภาคvolume control,mute เสีย....3.ปริ้นท์ขาด....4. D.4148 แตกโดยที่เรามองใม่เห็น....มีวิธีนึงที่ผมชอบใช้เเต่เสียเวลาคือ วัดเเบบเหวี่ยงเเห..วัดทุกอย่างที่ขวางหน้ายกเว้นตัวที่วัดใม่ใด้..มันอาจจะเป็นความคิดเเละวิธีที่โง่ๆแต่จะสรุปตัวเสียใด้ง่ายใม่เหมือนกับการใปสงสัย program,jungle แล้วเปลี่ยนโดยที่มันใม่เสียสุดท้ายก็คืนเครื่องให้ลูกค้ากลับใปทั้งๆที่ตัวเสียอาจจะแค่R,C.DIODE ซักตัวสองตัว...สู้ครับผมเป็นกำลังใจให้ครับผม
CHAT1235
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 08:53:00 AM »

ผมเคยเจอฟินเตอร์จากจูนเนอร์มาเข้าไอชีเสียลองดูไม่เสียหายครับ
mana odton
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 12:24:29 PM »

ตอนนี้ผมจะพักเครื่องนี้ก่อนครับอาการปวดหัว  ปวดท้องมาเยอะแล้วครับเดี๋ยวค่อยกลับมารักษา  samsung  ต่อครับ งง เอาแน่ เอาแน่ เอาแน่
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 01:20:53 PM »

แก้ไขที่วงจรเร็กกูเร็ต8Vครับ มันมีริปเปิ้ลปนมา แก้ไขจากที่มันเอาไฟ14เลี้ยงเวอร์มาเร็กกูเร็ต มาเป็นเอาไฟ12จากสวิทชิ่งแทนครับ ถ้าดูที่ แผ่นปริ้นดีๆจะเห็นว่าทำไม่ยากเพราะมันมีอุปกรณ์ชุดนี้ ที่ไม่ใส่มาให้ อยู่แล้ว

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
mana odton
member
*

คะแนน1

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2009, 10:42:45 PM »

เอาแน่ wav!! ขอบคุณ ขอบคุณ เอาแน่ Undecided Lips Sealed Lips Sealedขอโทษอย่างสูงเลยนะครับท่านเพื่อนสมาชิก  ผมหายไปจากกระทู้นานหน่อยครับก็เจ้า com ผมมันไปเจอไวรัสที่ขัดขวางการใช้  internet  ทุกรูปแบบเลยครับ ชื่อมันเป็นเหมือนกับโปรแกรม แต่มำไมมันขัดขวางการทำงานของ เครื่องคอมพิวเตอร์ก็ไท่ทราบครับ  เลยต้องซ่อมใหม่  ล้าง ลงใหม่หมดเลยครับ  XP  ANTIVIRUS 2008 ชื่อนี้ครับที่ทำ  comp.  ผมมีปัญหาใช้งานไม่ได้   ก็จะมาตามอาการเสียของ  samsung  cs-21k40mj  ครับคือตอนนี้ซ่อมจบแล้วครับก็ขอขอบคุณท่าน ถาวร-LSVteam ที่ชี้แนะมาจนเจอตัวที่เสียครับ  ก็คือ  ไอซีที่เป็น  leg. 8 vจริง ๆครับมาจาสวิทชิ่ง 12v    ผมก็ไม่ได้ดูเบอร์ ic       ที่ลายปริ้นก็บอกไว้ครับว่า 8vแต่ผมมองว่าเป็น จุดเทสแรงไฟ  5v ครับวงจรผมก็ดูครับก็ยังมองเป็น 5v อยู่ดีครับ ก็คือ IC Leg.8V มันเสียครับไฟได้แค่ 4.7vครับผม ก็ขอยกผลประโยชน์ทั้งหลายให้  ท่าน ถาวร-lsvteam  เพื่อนสมาชิกทุกท่านที่เข้ามาช่วยเหลือกันครับ  ขอบคุณครับ
santi♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน55

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2009, 10:54:54 PM »

ครับใช่ครับ อาจารย์ถาวร นับเป็นหนึ่งในผู้เยี่ยมยุธ(อาวุโสด้วยป่าวไม่รู้นะครับ อิอิ)เข้ามาคลายเครียดเฉยๆครับ พอดีทำเครื่องไม่ตกเลยเข้ามาหาอะไรดูไปเรื่อย ดีใจด้วยครับ(ว่าแต่จะมีปรมาจารย์มาช่วยผมเหมือนท่านหรือป่าวไม่รู้นะ อิอิ )
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์