ผมแชร์เน็ตระหว่าง2แล้วผมจะแชร์ปริ้นเตอร์ได้ไหมครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 02:49:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมแชร์เน็ตระหว่าง2แล้วผมจะแชร์ปริ้นเตอร์ได้ไหมครับ  (อ่าน 3266 ครั้ง)
i3oomi3er
member
*

คะแนน4

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2009, 11:47:50 AM »

มีคอม  2เครื่อง  ผมได้ทำการแชร์เน็ตระหว่าง 2 เครื่องได้แล้ว ด้วยอุปกรณ์ มี Model + ฮับ 8 รู+สายแลน3สาย โดยสายแลน1ตัวเข้าที่ ฮับอีก2ตัวออกจากฮับไปเข้าช่องแลนระหว่าง2เครื่อง ครับ  แล้วทีนี้มีเครื่องปริ้นเตอร์ 1 เครื่องอยากจะให้คอมทั้ง 2 มองเห็นปริ้นเตอร์ครับ  ควรจะมีวิธีการแชร์ปริ้นเตอร์ยังไงครับ ขอบคุณมากเลยครับ ฉงน ฉงน ขอบคุณ ขอบคุณ

drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2009, 02:43:35 PM »

เมื่อต่อระบบเครือข่ายเรียบร้อยแล้ว สามารถจัดการเรื่องงานพิมพ์โดยให้แบ่งปันการใช้เครื่องพิมพ์ที่มีอยู่กำจัด เช่นมีเครื่องคอมพิวเตอร์ 10 เครื่องแต่มีเครื่องพิมพ์อยู่ 2 เครื่อง สามารถทำงานร่วมกันได้และประหยัดค่าใช้จ่ายได้อีกมากมาย วิธีการทำมีดังนี้
1. คลิกปุ่มคำสี่ง Start > Settings > Printer and Fax
2. เลือกเครื่องพิมพ์ที่ต้องการ ถ้ามีสภาพพร้อมทำงาน สังเกตง่าย ๆ จะไม่เป็นสีเทาที่ไอคอนเครื่องพิมพ์นั้น
3. คลิกขวาที่ไอคอนเครื่องพิมพ์นั้น ๆ เลือก Sharing...
4. คลิกที่แท็บ Sharing
5. คลิกที่ Share this printer ส่วนกล่องข้อความ Share name : ให้ใส่เป็นชื่ออะไรก็ได้ ที่ผู้ใช้คนอื่นเรียกเข้ามาแล้วรู้ว่าเป็นเครื่องพิมพ์
6. คลิก OK เพียงเท่านี้ก็สามารถทำให้ทุกคนใช้งานได้แล้ว

http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=62571.0

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์