ขอถามสำหรับมือใหม่ไม่ค่อยรู้เรื่องคับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 01, 2024, 08:35:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามสำหรับมือใหม่ไม่ค่อยรู้เรื่องคับ  (อ่าน 4471 ครั้ง)
oatbmwe30
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2009, 06:26:27 PM »

คือปัญหามีอยู่ว่าวิทยุติรถยนต์ผมมันรับ FM ไม่ชัดเลยคับ ตอนไม่วิ่งก็ชัดดี บางคลื่นก็ไม่ชัด แต่ถ้ารถวิ่งไม่ชัดเลย ซ่าบ้าง แทรกบ้าง เสาอากาศเพิ่งจะเปลี่ยนคับ เป็นแบบยืดหดได้ ออโต้ เครื่องเล่นก็เปลี่ยนใหม่แบบเล่นดีวีดีทั้วไป แต่ที่ผมสังเกตคือ สายสัญญาณเก่ามากๆ (รถเก่าแล้วน่ะคับ 20 ปีได้) อยากเปลี่ยนน่ะคับ เคยค้นในเน็ตเขาบอกว่า เป็นอาการเดียวกัน เปลี่ยนสายสัญญาณก็หาย แต่ให้ซื้อแบบสายที่เอาหัวมาบีบเอง เขาเรียกว่า (สายโคแอคเชียล 75 โอห์ม)

ที่จะถามคือ
1.ผมจะซื้อได้ที่ไหนคับ ทั้งสาย ทั้งหัว (หัวที่ต่อหลังเครื่องเล่น)
2.ผมจะบอกคนขายยังไงคับ
3.ช่วยบอกสถานที่ซื้ออย่างชัดเจน เอาแบบมีแน่นอน  (หรือที่ อมร ,บ้านหม้อร้านไหน)

ช่วยหน่อยคับ ขอบคุณครับผม  Sad

sandman
member
*

คะแนน-1

ช่างมือใหม่

mondarkness@hotmail.com mondarkness@yahoo.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2009, 06:47:58 PM »

สายโคแอคเชียล มีขายตามร้านอิเล็กทรอนิกส์ทั่วไปเนี่ยแหละครับ บอกเขาว่าสายอากาศ 75 โอห์ม
เขารู้แน่ครับ เมตรละ 10 บาท  ส่วนหัวแจ็คผมไม่รู้ว่าเป็นไงครับถ้ามีรูปพอบอกได้ครับ

oatbmwe30
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2009, 07:40:55 PM »

หัวประมาณนี้คับ แล้วก็ใช้เครื่องเล่นนี้คับ จอดเฉยๆรับสัญญาณได้ดีพอวิ่งเริ่มซ่าทุกช่องเลย
oatbmwe30
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 11:06:42 AM »

รบกวนด้วยคับ หัวแบบนี้
damrongrak
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 11:17:50 AM »

เป็นตอนติดเครื่องยนต์หรือตอนรถวิ่ง
oatbmwe30
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 01:54:01 PM »

ตอนวิ่งครับ ถ้าเปิดวิทยุเฉยๆไม่สต๊าท กับสต๊าท ชัดดีคับ แต่ถ้ารถวิ่งก็ไม่ชัดแล้ว ซ่าๆ ขาดๆหายๆ
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 03:26:06 PM »

ไปที่ร้านประดับยนต์  เลือกสายอากาศ(เสาอากาศ) ที่ดีๆมาใช้
ถ้าไม่หาย อาจเป็นกับเครื่องรับ ไม่ดี(ภาครับไม่ไว)ถ้ามีปุุ่่ม Local ให้กดยกเลิก

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
oatbmwe30
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2009, 02:10:07 PM »

ขอบคุณพี่มากๆครับ เสาเพิ่งเปลี่ยนมาครับ ของ SONY ตรงรุ่นกับรถ ของเพื่อนก็ชัดดี อยากลองซื้อสายก่อนนะคับ ถ้าไม่หายคงตัดใจ

อ่อ สายอากาศรถผมเขาแปลงมา เพราะของเพื่อนเดิมๆก็ชัดดีนะคับ

มีท่านใดรู้อีกไหมครับ  เยี่ยมมาก ขอบคุณครับม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์