แจ้งเตือนการโกงซื้อ n/b ของมิจฉาชีพในยุคเศรษฐกิจตกต่ำ(ฝากดิสตรี้ส่งต่อให้ลูกค้า
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 20, 2024, 11:39:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แจ้งเตือนการโกงซื้อ n/b ของมิจฉาชีพในยุคเศรษฐกิจตกต่ำ(ฝากดิสตรี้ส่งต่อให้ลูกค้า  (อ่าน 2186 ครั้ง)
dachar
วีไอพี
member

คะแนน47

ไม่เคยมีคำว่าสายเกินไปที่จะเป็นในสิ่งที่คุณอยากจะเ

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2009, 11:38:43 AM »

แจ้งเตือนให้กับพี่น้องร้านค้าคอมพิวเตอร์ทุกท่านคับ
ผมเจอกับตัวเองคับ แต่ยังไม่เสร็จโจรคับ เพราะมีพี่เค้าโทรมาแจ้งให้รู้ตัวก่อนหน้าแค่ 2 วันเองคับ
แต่ก็เจอจริง ๆ จนได้ เรื่องมีอยู่ว่า จะมีคนโทรมาสอบถาม n/b กะเรา แล้วบอกว่าจะเอา 2 เครื่อง
ของผมรวมแล้วราคา 4 หมื่น (โทรมาสอบถามวันศุกร์) แล้วบอกว่าจะโอนเงินมาก่อน
เค้าก็ขอเลขที่บัญชีเราไป โดยระบุบอกว่าขอเป็นบัญชีธนาคารกรุงเทพ (ผมเข้าใจว่ามันปลอมง่ายกว่าแบงค์อื่น)
ผมก็เอะใจ แต่ไม่คิดอะไรมาก พอมาบ่าย ๆ วันเสาร์ ก็มีแฟกส์สลิปโอนเงินมาจริง ผมก็สังเกตุดูสลิปที่เค้าแฟกส์มา
คือเรารู้ตัวก่อนแล้วจึงสังเกตุใบโอน ซึ่งผมเป็นคนที่โอนเงินเองตลอด แทบทุกวัน จึงพบจุดสังเกตุหลายจุด
ให้ดูในไฟล์แนบ จุดแรกสังเกตุง่าย ๆ คือ ตัวหนังสือที่พิมพ์ออกมาจากเครื่องพิมพ์ของแบงค์มันจะไม่หนา
เลขที่ของใบโอนเงินก็พิมพ์เอาเอง ซึ่งปกติตัวเลขมันจะต้องเป็นตัวเลขที่แบงค์พิมพ์มาเลย แต่พบว่ามีการแก้ไข
อีกจุดนึงตรงลายเซ็นเจ้าหน้าที่ธนาคารเซ็นต์ จะขาดไม่ทับตัวเลขวันที่ และผมได้ไปปรับสมุดที่ธนาคาร
ก็ไม่มีเงินเข้า แล้วผมก็สอบถามทางเจ้าหน้าที่ ซึ่งได้พบจุดสังเกตุอีกจุดนึงคือ ข้างใต้ข้อความชื่อของธนาคาร
จะต้องระบุชื่อสาขาของทางธนาคาร แต่ในสลิปที่มิจฉาชีพส่งมา ได้ถูกลบออกไป ซึ่งในวันนั้นผมก็รีบแจ้ง
ให้กับร้านคอมพิวเตอร์ในจังหวัดรู้ตัว ปรากฎว่าเจอแบบผมอีก 2 ร้าน ซึ่งทั้งสองร้านก็เกือบโดนเหมือนกัน
มีอยู่ร้านนึงคนรับของ (ชื่อสุรเชษฐ์ ที่ระบุในแฟกส์) ได้รอรับของอยู่ แต่คงเห็นท่าไม่ดี เลยรีบหนี
ลืมบอกครับ คนโอนเงินชื่อวันชัย ซึ่งผมได้ขอเบอร์จากคนชื่อสุรเชษฐ์แล้ว ก็ลองโทรไปแต่ติดต่อไม่ได้
จึงแจ้งเตือนฝากให้ทุกคนช่วยส่งต่อให้ร้านค้าที่รู้จักกันหรือสาขาของตัวเองให้ทราบถึงกลลวงดังกล่าวด้วย

มีอีกกลลวงนึงครับ ได้ยินมาอีกที มิจฉาชีพจะโอนเงินเข้ามาจริง เราไปปรับสมุดแล้วก็มีเงินเข้าจริง
แต่พอเอาของไปแล้ว เงินหายจากบัญชีเราเลยคับ มิจฉาชีพจะแจ้งกับธนาคารว่าโอนให้ผิดคน ธนาคารก็จะคืนเงินให้
ทางที่ดี ถ้ามีเงินเข้า ให้รีบถอนออกให้หมดคับ

ด้วยความปรารถนาดี

Best Regards,

Ingram Micro (Thailand) Ltd.
1000/17-18,21-24, Liberty Plaza 11-12AB,14AB Fl.,
Soi Sukhumvit 55, Sukhumvit Rd.,
Klongton-Nua,Wattana Bangkok 10110, Thailand.

Website: www.ingrammicro.co. th

Ce_YAI♥
member
*

คะแนน136

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2009, 12:02:27 PM »

ครับขอบคุณที่เตือนแต่ที่ร้านก็เจอแบบคุณเหมือนกัน แต่ไปเช็คยอดเงินเข้าไม่มีเลยเอะใจ เกือบเสร็จโจรเหมือนกัน   

Ce_ Hp - Compaq , Acer , Samsung
เมื่อวานกับวันนี้  Support LCD - LCD TV - CRT ทั่วประเทศ 
               ทั้งในประกันและหมดประกันแล้ว
อยู่ในประกันแค่Good มันไม่พอต้อง Best เท่านั้น
                สรุปอยู่ที่ตอนจบ..ไม่ใช่วิธีการ... 
ซ่อมเครืองเก่าหมดประกันเอาแค่ Good ก็พอไม่ต้องถึง Best ก็ได้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์