ขอคำแนะนำเรื่องการต่อ คาปาซิสเตอร์
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 11:53:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องการต่อ คาปาซิสเตอร์  (อ่าน 42306 ครั้ง)
kea1
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2009, 08:35:34 AM »

ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณ
ผมซื้อคาปาซิสเตอร์มาตัวนึง แต่ว่าความรู้น้อยครับ ต่อไม่เป็น งง
มันมีสองขั้ว บวก กับ ลบ ครับ ไม่มีรีโมท อยากทราบว่าต้องต่ออย่างไรครับ
ต้องทำสวิตปิดเปิดด้วยหรือไหมครับ ถ้าต้องทำจะต่อที่ตรงใหนครับ
มีรูปให้ดูด้วยก็ดีครับ รบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับ ขอบคุณ

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2009, 08:47:16 AM »

แค่อ่านก็งงแล้ว

** คุณซื้อมาทำไม?
** คุณซื้อเพื่ออะไร?
**จะเอาไปใช้งานอะไร?
**คุณต้องเป็นคนบอกว่าจะต่อกับอะไรใช้งานกับอะไร และด้วยเหตุผลอะไรถึงต้องซื้อC.มาเพิ่ม

drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2009, 09:05:14 AM »

wav!! เยี่ยมมาก   สายระหว่าง  CAP กับ Power Amp  ประมาณ 1 ฟุต

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
TFRJ
member
*

คะแนน6

พึงเอาชนะผู้น้อยด้วยการให้ เอาชนะผู้ใหญ่ด้วยการขอ

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2009, 07:58:44 PM »

คาปาที่ซื้อมาเป็นแบบ ออโต้ครับ ไม่ต้องมีสายรีโมท
ถ้าเราต่อเสร็จแล้ว มีการใช้ไฟเช่น เปิดเบส สตาร์ทเครื่อง หรือ ริบไฟ มันจะ ON ตัวมันเอง
ถ้าเราหยุดใช้ไฟคือไม่มีไฟกระเพื่อมมันจะดับไปเองครับ(เช่น ฟังเพลงแบบเบาๆไม่เปิดเบสแรง ซักพักมันจะดับไปเองครับ)

ระวังเรื่องขั้วด้วยนะครับอย่าให้ผิดได้ เพราะค่าความจุมันสูงระเบิดมาทีนึง เหม็นติดรถไปนานครับ งง

จิตที่คิดจะให้ สบายกว่าจิตที่คิดจะเอา
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2009, 08:14:43 PM »

อ้างถึง
คาปาที่ซื้อมาเป็นแบบ ออโต้ครับ

มีด้วยหรือไม่เคยเห็นไม่เคยรู้จัก   งง

อ้างถึง
ไม่ต้องมีสายรีโมท

แล้วมันมีแบบมีรีโมทด้วยหรือไม่เคยเห็นจริงๆ  งง

อ้างถึง
เปิดเบส สตาร์ทเครื่อง หรือ ริบไฟ มันจะ ON ตัวมันเอง

ใช่หรือ แน่ใจนะ ว่ามันทำงานแบบนั้น

อ้างถึง
ฟังเพลงแบบเบาๆไม่เปิดเบสแรง ซักพักมันจะดับไปเอง
แน่ใจนะว่ามันจะดับเอง

*** ผมไม่เคยรู้เลยว่า มันทำงานแบบนั้นได้

ผมรู้แต่ว่า ขนาด สแตนบายเครื่องมันยังทำงานอยู่เลย  หรือแม้แต่ปิดเครื่องไปแล้วมันยังทำงานอยู่เลย  ถ้าต่อแบบนี้

TFRJ
member
*

คะแนน6

พึงเอาชนะผู้น้อยด้วยการให้ เอาชนะผู้ใหญ่ด้วยการขอ

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2009, 08:28:25 PM »

นี่คือ คาปาซิเตอร์ที่ จขกท หมายถึง (ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด)

อะไรที่เราไม่เคยเห็น ใช่ว่ามันจะไม่มี
 ลองถามร้านติดตั้งเครื่องเสียงดูว่า คาปา2.5ฟารัด เป็นยังไง
เขาก็จะเอาให้เราดู เขาจะบอกว่าราคาก็ 1000กว่าๆ 2000กว่าๆ แล้วแต่เวลา สถานที่ 
ถามเขาซิว่า เขาใช้ทำอะไร  เขาก็จะบอกว่า ไว้สำรองไฟเวลาอัดเบส ไฟก็จะกระเพื่อมน้อยหน่อย
ถามเขาว่า ไอ้ตัวเลขนี่คืออะไร เขาก็จะบอกว่า ดิจิตอลโวลท์มิเตอร์ ไว้ดูโวลท์ว่ามันเหลือเท่าไหร่

อยากรู้อะไรก็ถามเขาเขาก็จะบอก แล้วก็จะได้รู้ว่า เออมันมีจริงๆนะ เพียงแต่ เรายังไม่รู้จัก แค่นั้นเอง

จิตที่คิดจะให้ สบายกว่าจิตที่คิดจะเอา
TFRJ
member
*

คะแนน6

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2009, 08:33:43 PM »

คำว่า ทำงาน หมายถึง ส่วนของดิจิตอลโวลท์มิเตอร์ รวมถึงส่วนของสายรีโมท บางตัวจะมีมาให้วงจรดิจิตอลทำงานพร้อมกับเพาเวอร์แอมป์
มิได้หมายถึง ตัวเก็บประจุเพียวๆ  เพียงแต่มันต่อรวมอยู่เป็นตัวเดียวกันระหว่างส่วนเก็บประจุ กับส่วนวัดไฟ
ขออภัยที่มิได้แจ้งโดยละเอียด 

mitsu
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2009, 09:58:54 PM »

อยากทราบเหมือนกันครับ...แล้วอย่างไหนมันดีกว่ากัน(แบบมีรีโมท/กับไม่มีรีโมท)ถ้าไม่มีต้องต่อผ่านสวิตป่ะคับ..ถ้าต่อขนานเลยมันจะทำงานตลอดจนคลายประจุหมดแล้วดับไปเองใช่หรือป่าวครับ Sad Sad
drdr61♥
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2009, 10:37:48 PM »

การต่อจะเป็นตามวงจรเลยครับ(ตามรูป) จะไม่มีสวิตท์  เป็น การต่อไฟตรงๆจากขั้วแบตเตอรี่ ไปเข้า cAP และ power Amp
ตามลำดับ  เพราะ power Amp จะกินกระแสมาก เวลาเล่นเบส หนักๆ  คำสั่งเปิด ปิด จะใช้สายรีโมท จากเทป มาสั่งที่ขั้ว R ของ power amp  (และ ของ Cap ด้วย ถ้ามี) 
   การต่อไฟเข้าที่ power amp ก่อน แล้วค่อยย้อนกลับมาที่ CAP ก็จะได้เสียงออกมาอีกแบบ    ขนาดของสายก็สำคัญ
สายต้องมีขาดใหญ่พอที่ จะนำกระแสไปเลี้ยง power amp ได้  แบบไม่มีไฟตก ตอนเล่นเบส หนักๆ

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
wanpen
member
*

คะแนน2

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2009, 11:08:47 PM »

ถ้าผมต่อ cap ห่างจาก power จะมีผมอะไรไหมครับ  และสายรีโมทควรมีสายขนาดใหญ่ไหมครับ  Sad
drdr61♥
member
*

คะแนน292

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2009, 12:09:33 AM »

สายรีโมทไม่ต้องใหญ่มากครับ ใช้สายเล็กก็ได้ การต่อ cap ห่างจาก power มากไป ก็จะมีผลต่อเสียง
เบส ที่ออกมา ครับ  ต้อง ลองทำเองครับ จะรู่ว่า การต่อแต่ละอย่าง มันจะให้เสียงออกมาแบบไหน
ถ้าฟังเป็น จะเห็นว่ามันมีความแตกต่างกันอยู่

TFRJ
member
*

คะแนน6

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2009, 07:02:16 AM »

- แบบที่มีรีโมทครับ

kea1
member
*

คะแนน0

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2009, 07:52:26 AM »

เอาแน่ ดีใจจังขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ครับ Cheesy
EIN
member
*

คะแนน0

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2009, 09:23:22 PM »

ตามนั้นครับแบบมีสองขั้วมันจะทำงานอัตโนมัติ   ผมก็ใช้แบบนี้อยู่  ต่อยิ่งไกล้เพาเวอร์มากเท่าใหร่ยิ่งดีครับ  ลองทำความเข้าใจให้ซึ้งก่อนแล้วลองต่อดูแล้วจะถึงบางอ้อครับ   อีกแบบหนึ่งต่อจากแบตมาเข้าขั้วบวกที่ cap แล้วไส่หางปลาอีกตัวที่ขั้วบวกของ cap มาเข้าขั้วบวกเพาเวอร์เลยแล้วต่อขั้วramถึงกัน     ที่ขั้วลบของcapมาลงกราวด์ ที่ตัวรถ   และกราวด์ที่เพาเวอร์ก็มาลงที่ตัวรถ   จะให้ดีต้องลงกราวด์จุดเดียวกัน  แบบนี้ไม่ปลืองสายไฟแต่เสียงที่ออกเป็นรองการต่อแบบข้างบนอยู่นะครับ............สวัสดี
EIN
member
*

คะแนน0

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2009, 09:40:52 PM »

เอ..................จากวงจรข้างบนขั้ว  ram  ไม่ต้องต่อเข้าขั้วบวกหรือครับ  ของผมต่ออยู่ถอดออกดีไหม   ใช้cap สองขั้วเหมือนกันนะครับ
anan49
member
*

คะแนน0

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2009, 11:37:06 AM »

ถ้าต่อคาปา 1 ตัว กับ Power 2 ตัวได้ไหมครับ จะมีผลต่อเสียงไหม
podza
member
*

คะแนน0

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 07:56:55 PM »

ถ้าต่อคาปา 1 ตัว กับ Power 2 ตัวได้ไหมครับ จะมีผลต่อเสียงไหม

อยากรู้ด้วย เพราะใช้ Amp 2 ตัวอยู่
     - 2 Chanal ต่อ  sub
     - 4 Chanal ต่อ  กลาง แหลม
sv.narong
member
*

คะแนน0

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 08:46:03 PM »

ขอด้วยแอมป์2ตัวเหมือนกันเปิดเบสหนักๆเหลือ8-9v.เองมีวิธีแก้มั้ยครับแบบออโต้MDS 3.0 เห็นมีตัวปรับอยู่แต่ไม่เข้าใจครับสอนหน่อยครับ Cheesy
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์