รบกวนพี่ๆช่วยอธิบายหน่อยได้ไหมครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 30, 2024, 11:48:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆช่วยอธิบายหน่อยได้ไหมครับ  (อ่าน 3419 ครั้ง)
ช่างใหญ่
member
*

คะแนน1

amp9468@hotmail.com
« เมื่อ: มกราคม 24, 2009, 11:06:36 AM »

ช่วยอธิบายบล็อกไดอะแกรมทุกบล็อกห้ผมหน่อยได้ไหมครับผมจะเอาไปทำโปรเจคครับ

anuchat007
Full Member
member
**

คะแนน95

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 24, 2009, 11:35:06 AM »

แก้ให้ครับจะได้อ่านง่ายๆ
ช่างใหญ่
member
*

คะแนน1

amp9468@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 24, 2009, 11:38:52 AM »

Cheesy พี่ anuchat007
aukprja
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 31, 2009, 09:23:30 PM »

จะอธิบายเ่ท่าที่รู้นะครับโทษที ภาค triangle signal generator นั้นจะผลิตคลื่นสัญญาณรูป 3 เหลี่ยมขึ้นมา จากนั้นก็จะนำไปเปรียบเทียบกับสัญญาณเสียงอินพุท
ที่ผ่านภาค feedback & integrator ที่ภาค comparator ก็จะได้สัญญาณรูปคลื่นสี่เหลี่ยม ที่มีความกว้างพัลส์แตกต่างกันขึ้นอยู่กับระดับของสัญญาณที่มาเทียบกับ
สัญญาณ 3 เหลี่ยม หรือจุดนี้จะทำให้ได้ สัญญาณที่เรียกว่า PWM (Pulse Width Modulator) นั่นเองจากนั้นไม่ทราบว่าภาค level shift นั้นมีไว้ทำอะไร แต่ภาค
power mosfet ทั้งสองภาคต้องขยายสัญญาณ PWM นี้แน่นอน แล้วก็ผ่านภาค lowpass filter เพื่อเปลี่ยนสัญญาณสี่เหลี่ยม ที่มีความกว้างพัลส์แตกต่างกันให้กลายเป็น
สัญญาณใกล้เคียงกับสัญญาณอินพุทดังเดิมครับ ถูกผิดยังไงอภัยด้วยครับ วิจารณ์ได้ครับ หรือใครรู้มากกว่านี้ก็ช่วยเพิ่มเติมด้วย เพราะนี่น่าจะเป็นบล็อคพื้นฐานของ แอมป์คลาส D ครับ
prawit penboon
member
*

คะแนน35

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2009, 12:12:35 PM »

level shift ก็ตรงความหมาบเลยครับ  เปลี่ยน(เลื่อน)ระดับ ลอกจิก 0 - 5 V(หรือ +/-...) ให้เป็น 0- 12V ตามสภาพของวงจรครับ...
หรือถ้าเรียกแบบครอบจักรวาลก็ อินเตอร์เฟสนั่นเอง
ความจริงเราก็พบวงจรแบบนี้อยู่ทั่วไป ในการเปลี่ยน อนาลอกเป็น ดิจิตอล(หรือตรงข้าม)
การต่อ IC(Tr) กับหลอดภาพ  การใช้ออปโต้  ...เป็นต้น...
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์