แอร์พานาไม่เย็น
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 06:51:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์พานาไม่เย็น  (อ่าน 11452 ครั้ง)
pragarang♥
วีไอพี
member

คะแนน45

« เมื่อ: เมษายน 16, 2007, 03:34:56 PM »

อาการเย็นไม่ทั่วอีแวบ และคอมมันตัดเมื่อทำงานได้สักระยะ ช่วยนะแนะหน่อยครับ
ผมสันนิษฐานว่าน่าจะตันในระบบ ใช่ไหมครับ

ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 16, 2007, 03:40:30 PM »

เดินเครื่องประมาณ 3 นาที แล้ววัดแรงดันทางlow ไม่ควรน้อยกว่า 60-70 psi หากต่ำกว่า 65 psi มาก...แสดงว่าน้ำยาน้อยไปครับ
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 16, 2007, 04:07:06 PM »

แอร์รุ่นใหม่ใหม่มีการเข้าเซอหวิดโหมดด้วยนะครับ ระวังให้ดี ลองเรียกศูนย์บริการมาดูก่อนไม่ดีหรือครับบางครั้งแค่เข้าไปเซ็ทตั้งค่าใหม่ก็ใช้ได้( แค่ออกความเห็นครับซ่อมแอร์ไม่เป็นกับเขาหรอก Grin)

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
อาชีพอิสระ
member
*

คะแนน328

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 16, 2007, 04:15:52 PM »

ใช้มาประมาณกี่ปี เคยล้างครั้งล่าสุดเมื่อไหร่
hs4enk
member
*

คะแนน16

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 16, 2007, 06:56:07 PM »

เคยเป็นมาครั้งหนึ่ง คอมทำงานได้สักพักแล้วเย็นยังไม่ทั่วคอยย์เย็นประมาณครึ่งเอง ดูที่เทอร์โมยังมีไฟเขียวติดอยู่เลยเอามิเตอร์วัดไฟที่เบกร์เกอดูได้ไฟ220โวลท์ปกติ เลยไปดูที่คอมร้อน แล้วลองสตาร์ทใหม่  ผลปรากฏว่าคอมสตาร์ททำงานได้ดพียงนาทีเดียวแล้วเงียบไปหยุดทำงานแต่ที่พัดลมไม่ทำงานเลย(หมุนเท่ากับเข็มนาฬิกาเอง) เลยเปลี่ยนพัดลมใหม่ปรากฏว่าใช้งานได้ปกติเหมือนเดิม        อีกปรากฏการณ์หนึ่งใช้ตอนเช้า หรือหลัง5ทุ่มถึงเช้าใช้ได้ปกติแต่ตอนบ่ายอากาศร้อนจัด เปิดแล้วไม่เย็นเลยวัดไฟดูได้แค่ 180 ดูคอมนอกพัดลมหมุนแต่คอมแอร์เงียบไม่มีเสียงเลย สาเหตุไฟตกมาก    อีกตอนหนึ่งอากาศร้อนมากแอร์เย็นได้สักพักแล้วไม่เย็น  ไฟได้220 พัดลมหมุนปกติ แต่ที่บริเวณคอมอยู่ร้อนมากเลยมือแตะแทบไม่ได้คอมร้อนจัดจนตัดไม่ทำงาน ลองปิดแอร์ดูจนคอมเย็นลองทำงานใหม่ ทำงานได้ปกติแต่สักพักคอมร้อนก็ตัดอีกจะเป็นเฉพาะวันที่อากาศร้อนจัดมากเท่านั้นตอนหลังเลยเอาท่อทองแดงพันรอบคอมแล้วต่อน้ำระบายความร้อนคอมไม่เกิดปัญหาอีกเลย   ทุกข้อที่บอกมาน้ำยามีปกติที่60 psiตอนที่คอมทำงาน    อีกข้อหนึ่งลองดูแล้วได้ผลดีขึ้นคือต่อท่อทองแดงเพิ่มขึ้นอีกเป็นม้วนไปผ่านน้ำก่อนช่วยทำให้ลดค่าไฟได้พอสมควรและแถมได้น้ำอุ่นมาอาบอีกประหยัดค่าไฟสองต่อ
pragarang♥
วีไอพี
member

คะแนน45

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 16, 2007, 09:07:59 PM »

อาการแรกที่พบเจอคือ C run เสีย Com ทำงานตัดและต่อสลับจนร้อน
หลังจากเปลี่ยน C แล้ว Com ทำงานปกติ พัดลมระบายความร้อนหมุน
รอบไม่สูงมากนัก จนสังเกตุเห็นว่าคอยล์เย็น เย็นไม่ทั่วครับ
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 16, 2007, 09:26:39 PM »

ผมขอออกความเห็นด้วยคนนะครับ.........................

ส่วนใหญ่แอร์มันมักจะมีปัญหาหน้าร้อนมาก เพราะ ตัวคอล์ยร้อนระบายความร้อนได้ไม่เต็มที่ อาจเกิดจาก

ตัวพัดลมระบายความร้อนฝืดหรือ แผงระบายความร้อนอุดตันด้วย ฝุ่นละออง หรือ บริเวณที่ติดตั้ง ตัวระบายความร้อน

มีสิ่งกีดขวางอยู่ ทำให้ระบายความร้อนไม่ดี หรือ น้ำยาแอร์รั่ว ซึมอยู่ครับ.................

แต่สิ่งที่จำเป็นที่สุดคือการล้างแอร์ครับ เป็นสิ่งเบื้องต้นที่สุด บางคนคิดว่า แค่ล้างแต่แผ่นกรอง ฟิลเตอร์อย่างเดียวก็พอ

แต่ในความเป็นจริง คอล์ย เย็น และคอล์ยระบายความร้อน มีความสำคัญไม่แพ้กัน โดยการทำความสะอาด อาจจะเป็นครึ่งปีครั้ง

แอร์ที่บ้านผมมี 3 เครื่อง ตั้งแต่ติดตั้งมา ไม่เคยจ้างเค้ามาล้างเลยครับ ทำเองตลอด วิธีการล้าง ก็ไม่ยาก

- คอล์ยเย็น การล้าง ท่านต้องมีเครื่องฉีดน้ำแรงดันสูงก่อน จากนั้นปรับความแรงของน้ำให้พอดี หากแรงไป
จะทำให้แผ่นอะลูมิเนียมยับยู่ได้

ทุกครั้งทำความสะอาดแอร์ ขอให้ท่านดึงแบรกเกอร์ลงทุกครั้ง จากนั้น ตรงแผงวงจรต่างๆ ให้หาพลาสติกมาคลุม
อย่าให้ถูกน้ำ หรือน้ำเข้าเป็นอันขาด จากนั้นก็ฉีดน้ำเข้าไปให้ทั่วแผ่นคอล์ยเย็นครับ แล้วใช้พัดลมไดร์เวอร์ หอยโข่ง
เป่าให้แห้งครับ รีดน้ำที่เกาะอยู่ออกมาให้หมด...................................

- คอล์ยร้อน

มีวิธีการเหมือนการทำความสะอาดคอล์ยเย็นครับ หาพลาสติกมาคลุม ในส่วนที่ห้ามโดนน้ำเด็ดขาดทุกจุดครับ ยกเว้น
แผงคอล์ยระบายความร้อนครับ...................

ส่วนที่ท่านบอกพัดลมระบายความร้อนฝืด วิธีการบำรุงรักษาก็เหมือนกับพัดลมแหละครับ............... Tongue
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 16, 2007, 09:34:22 PM »

อีกข้อหนึ่งลองดูแล้วได้ผลดีขึ้นคือต่อท่อทองแดงเพิ่มขึ้นอีกเป็นม้วนไปผ่านน้ำก่อนช่วยทำให้ลดค่าไฟได้พอสมควรและแถมได้น้ำอุ่นมาอาบอีกประหยัดค่าไฟสองต่อ

โดยส่วนตัวผม คิดว่าวิธีนี้ไม่เวิร์ก เพราะ

1. ท่านอาจจะต้องซื้อปั๊มน้ำมา เพื่อดึงให้น้ำมาผ่านตัวท่อทองแดงที่ท่านว่า

2. ตัวปั๊มน้ำก็กินไฟเช่นเดียวกันครับ

3. แล้วน้ำที่เหลือจะเอาไปทำอะไร ส่วนตัวผมคิดว่าคงเอาไปอาบน้ำไม่ได้

4. สิ้นเปลืองน้ำ โดยใช่เหตุ

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ.................ผมยืนยันว่าไม่เวิร์กครับ........................................ Tongue
อาชีพอิสระ
member
*

คะแนน328

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 16, 2007, 10:16:51 PM »

วิธีการที่ท่านจะนำน้ำไประบายความร้อนแอร์ทำแบบนี้ครับ
1.ต่อท่อด้านไฮเพรสเชอร์ทางออกคอมเพรสเซอร์โดยใช้ท่อทองแดงหนา
2.ท่อที่ต่อออกไปเข้าระบบระบายความร้อนด้วยน้ำแบบปิด โดยให้ขดในท่อ PVC ขนาดใหญ่ไม่ต่ำกว่า 6 นิ้วประมาณ 3 รอบ
3.นำท่อที่ออกมาไปต่อเข้าแผงระบายความร้อนตามเดิม
หมายเหตุ  ท่อ PVC ที่นำท่อไปขดไว้ด้านใน  ทางหัวและท้ายของท่อให้ลดขนาดท่อลงและให้ต่อกับระบบประปา ทางด้านน้ำเข้าบ้าน
ข้อดีคือ ประหยัดไฟ ลดการทำงานของคอมเพรสเซอร์ มีน้ำอุ่นให้ใช้(ตอนเปิดแอร์)
ข้อเสีย   การต่อยุ่งยาก ถ้าเป็นตึก 3 ชั้นจะมีปํญหาเรื่องน้ำ ถ้าน้ำไม่มีการใช้ระบบนี้จะไม่ได้ผล
hs4enk
member
*

คะแนน16

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 16, 2007, 11:07:09 PM »

ผมเอาท่อทองแดงเชื่อมต่อตรงไฮเพรสเชอร์(ก่อนไดเออร์ โดยขั้นระหว่างคอมและไดเออร์) แล้ววิ่งไปในแท้งน้ำประปา( แท้งน้ำใบนี้ตั้งใจให้เก็บน้ำที่อุ่นโดยแอร์โดยเฉพาะเพราะที่บ้านอาบน้ำอุ่นทุกวันอยู่แล้ว) โดยน้ำยาวิ่งภายในท่อทองแดง ไม่ใช่เอาน้ำวิ่งในท่อทองแดง ระบบน้ำยาแอร์วิ่งเองอยู่แล้วครับไม่ต้องห่วงครับไม่เปลืองไฟเพิ่มแน่ น้ำที่ใช้ก็น้ำประปาใช้อะไรก็ได้เท่าที่อยากใช้แต่จุดที่ต้องการคือน้ำอุ่นครับ  ก่อนทำที่ไดเออร์ปกติก็ยังร้อนอยู่ หลังจากทำท่อนี้แล้วไดเออร์ร้อนน้อยกว่าเดิมแน่แถมค่าไฟของแอร์ตัวนี้ลดลงต่อเดือนอย่างเห็นผลพอสมควรคุ้มค่าที่ลงทุนต่อท่อเพิ่มและค่าน้ำยาที่ที่เติมเพิ่มอีก ระบบไม่มีความยุ่งยากครับอย่าคิดไปไกลมาก ถ้าทำอย่างผมทำง่ายไม่ยากเลย คิดเล่นๆ เครื่องทำน้ำอุ่นถ้าอาบปกติทั่วๆไปน่าจะกินไฟสัก 1.5 หน่วยต่อ ช ม (เครื่อง 3 กิโลวัตต์แต่เปิดไม่สุดแล้วแต่ชอบ)  คนหนึ่งอาบสัก 15 นาที ก็ตกสัก 0.5 หน่วยต่อคนต่อครั้ง ถ้ามีคนสัก 3 คน  อาบคนละแค่ 1 ครั้งต่อวัน  จะตกปีละเท่าไหร่ เอาแค่ว่า วันละ 4บาท(คิดอย่างน้อยแล้ว) คุ้มไม่คุ้มต้องขึ้นกับอยู่แนวคิดประหยัดไฟเป็นอีกทางเลือกครับ  สมัยนี้ตึกกี่ชั้นรับรองน้ำถึงชัวร์ ยกเว้นน้ำไม่ไหลจากประปา
อาชีพอิสระ
member
*

คะแนน328

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 16, 2007, 11:24:45 PM »

ต่อก่อนไดเออร์จะได้ผมไม่เต็มที่เพราะน้ำยาได้ถูกระบายความร้อนโดนคอยล์ร้อนและพัดลมคอลเดนซิ่งไปแล้วครับ ทำให้ความร้อนที่จะมาระบายทำน้ำอุ่นลดน้อยลงมากครับ  ผมไม่ได้ให้น้ำวิ่งในท่อทองแดงครับให้น้ำวิ่งในท่อ PVC ครับ
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 17, 2007, 06:04:42 PM »

ผมเคยเจออาการนี้บ่อยมากครับสาเหตุมาจากการติดตั้ง ตอนที่เครื่องใหม่ๆก็ไม่เป็นไรพอใช้ไปสักระยะคอมก็เสื่อมคุณภาพเร็วเพราะต้องใช้แรงอัดสูงเป็นเพราะตอนดัดท่อตรงคอยล์เย็นถ้าดัดท่อจากซ้ายมาขวาเลยมักจะเกิดการบิดตัวของท่อน้ำยา น้ำยาก็ไหลไม่สะดวกและคอมเพรสเซอร์ก็ทำงานสูง ผมเจอมาประมาณ 60กว่าตัวแล้ว ผมต้องตามแก้ไข เพราะผมเป็นศูนย์บริการครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์