ลองคิดกันเล่นๆครับ ..
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 04:45:06 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลองคิดกันเล่นๆครับ ..  (อ่าน 29984 ครั้ง)
staksin
member
*

คะแนน1

ptaksin2000@hotmail.com
« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 14, 2009, 03:08:25 PM »

อ่านหนังสือของท่านพุทธทาส เรื่อง "บวชอยู่ที่บ้าน" แล้วจะรู้ครับว่าเหลืออีก 300 วันควรจะทำอะไร อย่างไร เมื่อไร ที่ไหน แล้วก็เพื่ออะไร (ไม่ได้ตอบเพื่อกวนนะครับ เพราะในหนังสือของท่านมีคำอธิบายไว้อย่างชัดเจนครับ อาจจะเข้าใจยากนิดนึงต้องลองอ่านหลายๆ เที่ยวนะครับ)

aswin+
member
*

คะแนน104

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2009, 09:10:53 PM »

ถ้าเป็นผมรู้วันตายที่ เยี่ยมมากแน่นอนถือว่าเป็นคนโชคดีกว่าคนอื่นที่ไม่รู้วันตายของตัวเองครับ ผมจะใช้เวลาที่เหลือพยายามทำจิตใจให้สงบ ปล่อยวาง สบายใจว่ากำลังจะไปเริ่มต้นชีวิตใหม่ ไปเกิดที่ดีเพราะผมทำความดีไว้ สั่งสมบุญกุศลมา มั่นใจในความดีของผมครับ แต่สำหรับคนชั่วคงจะไปเกิดที่ไม่ดี ความตายจึงน่ากลัว
aswin+
member
*

คะแนน104

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2009, 09:15:27 PM »

This too will pass Sir.(แล้วสิ่งนี้จะผ่านพ้นไป) THANK!!
changphichit
Full Member
member
**

คะแนน79

ยินดีที่รู้จักกับทุกๆคน

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2009, 09:33:30 PM »

อันดับแรก ทบทวนทุกสิ่งทุกอย่างที่ผ่านมาในชีวิต แก้ไขในสิ่งที่แก้ได้
เติมในสิ่งดีที่คิดว่าขาดไป ทำสิ่งดีๆที่ไม่เคยทำมาก่อน  คนข้างหลังไม่ต้องกังวล
เพราะทุกชีวิตเอาตัวรอดได้เสมอ 

ทำใจให้เป็นอิสระ ไม่จำเป็นจะต้องเป็นอย่างหนึ่งอย่างใด หรือต้องไปที่ใดที่หนึ่ง
ไม่จำเป็นเลย เมื่อเราเข้าใจกฏเกณฑ์ของธรรมชาติแล้ว แต่ละสิ่งแต่ละอย่างย่อมมีอายุไข
ของมันเสมอ ไม่แปลกอะไรเลย เราเกิดมาเป็นแบบนี้ก็เพราะเราเอง
เราจะอายุสั้นหรือยาวก็เพราะเราเอง ..
banpa
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน3

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 09:39:38 PM »

รับไม่ใด้
          เริ่มทำใจ
พยายามยอมรับความจริง
           คิดว่าจะไปอย่างไรถึงจะดี
เตรียมตัวรอถึงวันนั้น
          สั่งเสีย
ทำบุญเยอะๆๆ
          เข้าวัด
ร้องให้คนเดียว
         คิดมากๆ เครียด..
ฟังธรรม ไหว้พระ ...
เคลียร์ทุกอย่างให้หมด
.......บวช..........
     ............. ปล่อยวางทุกอย่าง.........
                  ...บนผ้าเหลือง......
kittanan_2589
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน630

NightBaron

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 01:40:29 PM »

ถ้าผมเป็นโรคร้าย
1ใช้ชีวิตเหมือนเดิม
2ทำสิ่งที่เราอยากจะทำ
ครับ.........
eakkasid
member
*

คะแนน0

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 02:01:01 PM »

จะได้ใช้หนี้หมดภายใน 300 วันครับ
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 02:37:53 PM »

มาดูเป็นกำลังใจให้ครับ  จากวันนั้นถึงวันนี้ ก็เหลือไม่ถึง 300วันแล้วครับ เหลือเวลา 152 วัน ไม่ทราบว่า ท่านใดได้ลงมือทำในสิ่งที่อยากทำหรือยังครับ
รีบๆหน่อยนะครับ ครึ่งทางแล้ว เอหรือว่า พากันเปลี่ยนใจ เลื่อนเวลาตายกันไปหมดแล้ว

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
sombat2516
วีไอพี
member

คะแนน79

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2009, 09:55:22 PM »

รีบๆหน่อยนะครับ ครึ่งทางแล้ว เอหรือว่า พากันเปลี่ยนใจ เลื่อนเวลาตายกันไปหมดแล้ว

wav!! Grin
boybit
member
*

คะแนน6

ขอเป็นแค่เม็ดดินเล็กๆ ที่จะรวมกันเป็นดินผืนใหญ่

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2009, 02:48:17 PM »

เหลืออีก300วัน จะทำอะไรทุกอย่างเพื่อเป็นประโยชน์ต่อส่วนรวมให้มากที่สุด
100 วันแรก มอบวิชาความรู้ทั้งหมดเป็นวิทยาทานแก่ผู้ด้อยโอกาสให้มีวิชาหาเลี้ยงชีพ
100 วันต่อมา จัดการมรดก เตรียมการงานของตัวเองเพื่อคนที่อยู่จะได้ไม่เดือดร้อน
93 วันต่อมา อยู่กับลูกเมียและพ่อแม่ เพื่อจดจำวันเวลาสุดท้ายให้ได้มากที่สุด
7 วันสุดท้าย เดินทางไปดูไบ จัดทำระเบิดพลีชีพเพื่อจัดการกับครอบครัวดัวร้าย เพื่อพ่อหลวง
และแผ่นดินไทยจะได้หมดเรื่องร้ายๆ กลับสู่ความสงบร่มเย็น จบสิ้นกีฬาสีเสียที 
e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2009, 03:25:48 PM »

7 วันสุดท้าย เดินทางไปดูไบ จัดทำระเบิดพลีชีพเพื่อจัดการกับครอบครัวดัวร้าย
อ้างถึง

อื่ม  เยี่ยมครับ  เยี่ยมมาก ขอบคุณ ดีใจจัง

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
samto ♥
member
*

คะแนน33

« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 04:21:50 PM »

สำหรับผมแล้ว คงต้องขอขอบคุณความเที่ยงตรงที่มีจริง แล้วบอกกับตนเองว่าทำไม่ยังมีเวลาเหลือให้ตั้งเยอะเพื่อสร้างสมบุญทั้งแก่ตนเองและเหล่าสรรพสัตว์ทั้งหลาย
ถาวร-LSVteam
member
*

คะแนน955

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 04:41:32 PM »

300วัน ก็ 2700ชั่วโมง 432000นาที25920000วินาที

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 06:39:55 PM »

300วัน 7200ชม.(X2700)พิมพ์ผิด เดี๋ยวเด็กเอาอย่างครับ อย่างอื่นถูกครับ
 ขอบคุณคุณBoybit นับถือครับ แต่เวลา 7วันน่าจะยากครับ นี่ก็ผ่านมาตั้งนานแล้วยังไม่มีผลงานให้เห็นเลย Sad Evil เอาแน่

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
mar162
member
*

คะแนน11

« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2009, 01:56:47 PM »

เอามั่ง.....
300วันหรือ...โอ้โห...คิดเสียว่าหากเราอยู่ในนรกอเวจีขุมที่18 แล้วจะรู้ว่ามันนานแค่ใหน....3ล้านปีเชียวนา
vorajit
member
*

คะแนน2

« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2009, 08:59:28 AM »

ไม่เอา โอ้โหตั้ง300วันแน่ะ เอาไว้วันที่ 300 ผมค่อยตอบแล้วกันครับ อิ..อิ  Cool Sad
pun♥
member
*

คะแนน58

ความสำเร็จจะเป็นของเราได้ก็ต่อเมื่อเราตั้งใจทำ

« ตอบ #45 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2009, 04:24:02 PM »

ยศและลาภ หาบไป ไม่ได้แน่
          คงเหลือแต่ ต้นทุน บุญกุศล
          ทรัพย์สมบัติ ทิ้งไว้ ให้ปวงชน
          แม้ร่างตน เขายังเอา ไปเผาไฟ

เมื่อเจ้ามา มีอะไร มาด้วยเจ้า
          เจ้าจะเอา แต่สุข สนุกไฉน
          เมื่อเจ้ามา มือเปล่าแล้วเจ้า จะเอาอะไร
          เจ้าก็ไป มือเปล่า เหมือนเจ้ามา

เจ้าเกิดมา เจ้าก็มา แต่มือเปล่า
          ไยมัวเมา เฝ้าหลงโกรธ มีโทษใหญ่
          จะโลภมาก จะกอบโกย ไปทำไม
          ไม่เห็นใคร เอาไปได้ เมื่อเขาตาย

มาแต่กาย ไปแต่กาย ทั้งชายหญิง
          เป็นความจริง คอยเตือนจิต อย่าคิดหลง
          เมื่อคิดได้ เป็นอย่างนี้ อย่าพะวง
          จิตก็ปลง ลงมักน้อย ไม่ลอยลม
คงเหลือแต่คุณความดี สถิดไว้ในโลกา
 ลอกเขามาครับ
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #46 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2009, 08:30:24 AM »

เพราะความโลภนี่แหละครับ 60 ยังอยากที่จะทำงานอยู่เลย พาลูกๆ ไปเที่ยวเสียก็จบ ไม่ต้องหนีหัวซุกหัวซุน ไม่มีความสุขที่แท้จริง เป็นเพียงความสุขที่ทำให้ทุกคนเห็นเท่านั้น แต่ในใจเหมือนไฟซุม  ไม่เอา เมื่อไหรจะคิดได้น้อ พ่อแม่ไม่สั่งสอนมาหรือไร ไอ้คนเนี้ย  ฉงน นะ
drdr61♥
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #47 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2009, 08:50:27 AM »

เพราะความโลภนี่แหละครับ 60 ยังอยากที่จะทำงานอยู่เลย พาลูกๆ ไปเที่ยวเสียก็จบ ไม่ต้องหนีหัวซุกหัวซุน ไม่มีความสุขที่แท้จริง เป็นเพียงความสุขที่ทำให้ทุกคนเห็นเท่านั้น แต่ในใจเหมือนไฟซุม  ไม่เอา เมื่อไหรจะคิดได้น้อ พ่อแม่ไม่สั่งสอนมาหรือไร ไอ้คนเนี้ย  ฉงน นะ

Cool Sad

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
ads.
Full Member
member
**

คะแนน0

« ตอบ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2020, 09:03:27 PM »

wav!!
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์