ถามเรื่องลำโพง 10 นิวครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 08:19:25 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องลำโพง 10 นิวครับ  (อ่าน 14615 ครั้ง)
P002
member
*

คะแนน0

คนเก่งย่อมไม่ดูถูกคนไม่รู้(ไม่ใช่คนโง่)

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 12:00:22 PM »

ผมได้ตีตู้ปิดของรถยนขนาดลำโพง 10 นิวอะครับ.....พอปิดเบาๆก็พอฟังได้......แต่พอเริ่มหนักขั้น.....จะมีเสียง.....เก๊กๆออกมาจากลำโพงอะครับ.....ถามท่านที่รู้บางคนบอกว่า....อาจจะเป็นเพราะยึดลำโพงไม่แน่นอะครับ.......
บางท่านก็ว่าลำโพงใกล้จะไปแล้ว.......แต่ผมมีอยู่ 2 ตัวแล้วลองเปลี่ยนก้เหมือนเดิมอะครับ
ลืมบอกไปนะครับ ผมให้ลำโพงของ KICKER นะครับ Sad

P002
member
*

คะแนน0

คนเก่งย่อมไม่ดูถูกคนไม่รู้(ไม่ใช่คนโง่)

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 01:01:16 PM »

น่าจะไม่มีใครรู้ไปดีกว่า................ Cheesy
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 02:13:13 PM »

ถูกต้องแล้วไม่มีใครรู้ได้หรอกเพราะข้อมูลแค่นี้เอง ไม่ใช่เทวดา เสียงเก๊กๆคือเสียงอะไร เสียงจากลำโพง หรือชิ้นส่วนของรถมันดัง หรืออย่างอื่นอีกเยอะแยะ แต่ไม่มีข้อมูล อะไลย

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
P002
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 02:54:22 PM »

ง๊ะ....ก็บอกแล้วไงครับว่าจากลำโพง........เหมือนกะว่ามานจะแจ๊งนะครับ............
แต่บางคนก็ว่า....เป็นเพราะยิงสกรูไม่แน่น...........ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันเลยดพสถาม..นะครับ
เผื่อบางคนที่เคยทำ....หรือว่าเซียนท่านไหนเคยเจอ..................ง Cheesy
member
*

คะแนน955

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 03:33:08 PM »

แล้วลำโพงเคยซ่อมมารึเปล่าเป็นดอกใหม่เลยรึเปล่ารึว่าของเก่า มันมีรายละเอียดอีกตั้งเยอะ มีฝาปิดหน้าลำโพงรึเปล่า ใครจะรู้ล่ะครับไม่เห็นคุณบอกเลย จะให้นั่งทางในเอาหรือไงครับว่าคุณติดแบบไหน เป็นช่างรึเปล่ามีความรู้เรื่องลำโพงแค่ไหน ไม่มีใครรู้กับคุณเลย เพราะคุณไม่บอก แล้วถอดเอาแต่ดอกลำโพงมาเปิดแบบไม่ใส่ตู้มันเป็นรึปล่า หรือว่าเป็นที่ขยายก็ได้ มีอีกตั้งมากมาย

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
P002
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 04:05:21 PM »

ลำโพงใหม่นะขอรับ........ไม่มีฝาปิด............ตอนถอดออกมาตัวเปล่าๆก็ดังเก็กๆนะครับถ้าเปิดดังๆ..........
และผมมีดอกสำรองอีกตัวก็เหมือนกันนะครับ............
ขาดแต่ตู้และก็ Amp ยังไม่ได้รองเปลี่ยน.............
member
*

คะแนน955

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 04:20:14 PM »

ตูปิดหรือเปิด นี่ก็อีกปัญหาหนึ่ง การเปิดเสียงดังมาก โดยไม่มีตู้ย่อมเป็นเช่นนั้น แน่นอน เพราะไม่ได้มีการควบคุมปริมาตรตู้ ผมขี้เกียจแล้วให้คนอื่นมาบอกแล้วกัน เผื่อคุณจะเข้าใจมั่ง

rittichai
member
*

คะแนน12

rittichai1506@windowslive.com
« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 07:55:09 AM »

ท่านตีตู้ขนาดเท่าไหร่ครับ ปริมาณครับ และอีกอย่างครับไม่น่ามองข้ามคือ ตรงหนวดกุ้ง สายต่อ ขั้วลำโพงมันติดหรือกระทบกับผ้าหรือเปล่าตอนเปิดแรงๆเพราะผมเคยเจอหาจนสุดท้ายเป็นที่ตรงนี้เองหากลำโพงใหม่หากเป็นหา สำลีหรือผ้าอ่อนมารองหาครับ

จำหน่าย car poweramp class D VCEaudio นาย ฤทธิชัย เหล็กสี 56ม.5 ซ.กุศลสามัคคี ต.ประชาธิปัตย์ อ.ธัญบุรี จ.ปทุมธานี 12130. ธ.ไทยพาณิชย์ no. 047-2-51128-9
P002
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 10:03:56 AM »

เรื่องปริมาตรของตู้ผมไม่แน่ใจ..แต่ผมตีตามที่คู่มือของ Kicker ให้มานะครับไม่น่าจะผิด.....อีกอย่างที่ว่าจุดต่อสายนะครับผมมาคิดดูแล้วน่าจะมาจากที่เผื่อสายไว้ในตู้มากเกินไป.....พอเปิดดังๆเป้นไปได้ไหมว่ามานจะสวิง.........
เดี๋ยวจะลองตัดให้พอดีดูนะครับ........ขอบคุณสำหรับข้อมูล................ Cheesy
K.D.3000
วีไอพี
member

คะแนน61

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 10:18:22 AM »

ลำโพงใหม่นะขอรับ........ไม่มีฝาปิด............ตอนถอดออกมาตัวเปล่าๆก็ดังเก็กๆนะครับถ้าเปิดดังๆ..........
และผมมีดอกสำรองอีกตัวก็เหมือนกันนะครับ............
ขาดแต่ตู้และก็ Amp ยังไม่ได้รองเปลี่ยน.............

ลองกดหน้าลำโพงลงจนสุด ถ้ารู้สึกว่ามันชนอะไรสักอย่างแสดงว่าเสียงเก็กๆนั้นเกิดจากตัววอยล์ไปชนกันแม่เหล็ก
ถ้าเป็นเช่นนี้ก็เปลี่ยนยี่ห้อใหม่เลย Grin Grinหรือใช้ตู้ปิดก็จะช่วยได้บ้าง

rittichai
member
*

คะแนน12

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 12:06:22 PM »

แล้วลองเปิดเปล่าๆเปิดให้มีเสียง แล้วยกส่องดูที่ใต้ลำโพงดูครับ ที่ผมว่าแล้วเอามือไปเตะที่หนวดกุ้งที่เป็นสายต่อเข้าวอยด์ดูครับว่าหายหรือเปล่าครับ สังเกตุดีๆครับ โยกซ้ายโยกขวาดู หรือหากสายมันเป็นแบบถักแบบติดผ้าก็คงไม่ใช่ หากได้รูปได้ยิ่งดีครับ

จำหน่าย car poweramp class D VCEaudio นาย ฤทธิชัย เหล็กสี 56ม.5 ซ.กุศลสามัคคี ต.ประชาธิปัตย์ อ.ธัญบุรี จ.ปทุมธานี 12130. ธ.ไทยพาณิชย์ no. 047-2-51128-9
P002
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 12:47:24 PM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับเดี๋ยวจะลองไป check ดู Cheesy
rittichai
member
*

คะแนน12

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 01:02:21 PM »

รออยู่ครับ Sad Sad

P002
member
*

คะแนน0

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 01:30:40 PM »

khun rittichai
คงต้องรอตอนเลิกงานก่อนนะครับ.....เดี๋ยวจะกลับไปเช็คดู......
เดี๋ยวถ้าได้เรื่องยังไงเดี๋ยวจะมาตอบอีกทีครับ..........
P002
member
*

คะแนน0

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2008, 08:50:26 PM »

ได้เรื่องแล้วครับ....เป็นที่หนวดกุ้งจริงๆด้วยครับ....ที่หนวดกุ้งจุดเชื่อมต่อจะมีขาที่ใช้เชื่อม.....มานยาวและก็ชี้ขึ้นมา.....เวลาลำโพงทำงานหนักๆจะไปโดนนะครับ.....ที่รู้เพราะว่าโดนจนกรวยของลำโพงเป็นรอยเลย....... Cheesyจบซะที
rittichai
member
*

คะแนน12

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 08:18:10 AM »

ยินดีด้วยครับ Lips Sealed Lips Sealed

kwunjeng
วีไอพี
member

คะแนน5

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 05, 2008, 11:34:45 AM »

สวัสดีครับผมได้อ่านบางกระทู้ของพี่e21xeqที่ตอบแล้วรู้สึกว่า(ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ)บางคำพูดของพี่นั้นแรงเกินไปสำหรับน้องใหม่และผู้ที่ไม่รู้นะครับบางทีอ่านแล้วรู้สึกหมดกำลังใจเลยผมก็เคยได้รับความช่วยเหลือจากพี่ ยังไงก็ขอให้เห็นใจความรู้สึกของน้องใหม่ที่ไม่รู้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
ถูกต้องแล้วไม่มีใครรู้ได้หรอกเพราะข้อมูลแค่นี้เอง ไม่ใช่เทวดา เสียงเก๊กๆคือเสียงอะไร เสียงจากลำโพง หรือชิ้นส่วนของรถมันดัง หรืออย่างอื่นอีกเยอะแยะ แต่ไม่มีข้อมูล อะไลย
แล้วลำโพงเคยซ่อมมารึเปล่าเป็นดอกใหม่เลยรึเปล่ารึว่าของเก่า มันมีรายละเอียดอีกตั้งเยอะ มีฝาปิดหน้าลำโพงรึเปล่า ใครจะรู้ล่ะครับไม่เห็นคุณบอกเลย จะให้นั่งทางในเอาหรือไงครับว่าคุณติดแบบไหน เป็นช่างรึเปล่ามีความรู้เรื่องลำโพงแค่ไหน ไม่มีใครรู้กับคุณเลย เพราะคุณไม่บอก แล้วถอดเอาแต่ดอกลำโพงมาเปิดแบบไม่ใส่ตู้มันเป็นรึปล่า หรือว่าเป็นที่ขยายก็ได้ มีอีกตั้งมากมาย
ตูปิดหรือเปิด นี่ก็อีกปัญหาหนึ่ง การเปิดเสียงดังมาก โดยไม่มีตู้ย่อมเป็นเช่นนั้น แน่นอน เพราะไม่ได้มีการควบคุมปริมาตรตู้ ผมขี้เกียจแล้วให้คนอื่นมาบอกแล้วกัน เผื่อคุณจะเข้าใจมั่ง
Cheesy
opart
member
*

คะแนน4

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2008, 10:05:36 PM »

จริงๆด้วยครับบางคนตอบแรงไปจริงๆสำหรับน้องไหม่แบบว่าถ้าผมเป็นเจ้าของกระทู้เอง  เล่นเอาหมดแรงจริงๆๆ  ผมก็เพิ่งเข้ามาเวปนี้เพิ่งรู้จักเวปนี้  รู้สึกถึงความแตกต่างเลยครับ  ผมมีความรู้เรื่องคอมแล้วเขาไปใช้เวปบอร์ดเช๋นของ พันทิบบ้าง  แบร์ไตบ้าง  และเวปอื่นๆรู้สึกถึงความแตกต่างเลยครับ  ใครที่ไม่มีความรู้เขาก็ตอบให้และช่วยแนะนำเป็นอย่างดี  แต่พอเข้ามาเวปนี้อ่านไปอ่านมา  เช่น  ไม่มีประสบการแล้วจะไปทำไรได้   หรือไม่รู้เรื่องแล้วจะไปทำไรเป็น  อย่างเนี้ยครับ  เห็นใจสำหรับน้องไหม่จิงๆๆ
member
*

คะแนน955

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 01, 2009, 08:43:07 AM »

Lips Sealed

super.vee01
member
*

คะแนน0

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 10:52:31 PM »

สงสัยคุณถาวร-LSVteam  แกคงจะเป็นประเภทมั้นใจตัวเองสูงอะครับ
ผมว่าคนเราไม่เก่งทุกเรื่องหลอกครับ มีความรู้น่าจะแบ่งปันกันบ้างครับ
เพราะคนเราคงเก่งไม่ได้ถ้าไม่มีครูให้ความรู้จริงปะ
ปล
    การให้ความรู้นั้นเป็นกุศลอันประเสริฐแล้ว ไม่เอา
rittichai
member
*

คะแนน12

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 09:28:39 AM »

poo2 เขาคงพิมพ์แบบยังไม่คิดนะครับพี่อย่าคิดมากเลย

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์