ช่วยด้วยครับ...เครื่องทำน้ำอุ่นTurbora ไฟไม่เข้าครับ..
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 02:40:51 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ...เครื่องทำน้ำอุ่นTurbora ไฟไม่เข้าครับ..  (อ่าน 58264 ครั้ง)
pk19
Full Member
member
**

คะแนน5

www.thedogspet.com

p-ranan@hotmail.com
« ตอบ #58 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2007, 09:40:24 AM »

ผมได้ทดลองโดยการปลดสาย L N ออกจากเซนเซอร์ตรวจจับการรั่วของกระแสไฟแล้วครับ....เวลาต่อไฟเข้ายังไม่ได้หมุนโวลุมเปิดสวิชต์ไฟสีแดงจะติด...แต่พอเปิดสวิตช์.....ไฟสีเขียวจะติด..แล้วดับพร้อมกับเสียงรีเลย์เหมือนเดิม...ผมจะไปหาซื้อ..ไตรแอคตัวใหญ่...มาเปลี่ยนดีมั้ยครับ.....หรือเอาไปให้ช่าง..ซ่อมเลย..เพราะเริ่มท้อแล้วครับ..

FOWLER9
member
*

คะแนน6

« ตอบ #59 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 09:08:08 PM »

ตอนที่ คุณ กด สวิทย์ เริ่มทำงานอ่ะคับ รีเลย์ มันต่อ หรือป่าว มีเสียงดัง แป๊ก หรือไม่ เพราะเครื่องนี้ ถ้า รีเลย์ไม่ต่ออ่ะคับ เครื่องจะไม่ทำงาน แล้ว ต่อแล้วตัดก้อไม่ทำงาน ลองเช็ค อาร์ ตัวเล็กใน บอร์ดวงจรอ่ะคับ มานยืดหรือป่าว ให้มิเตอร์ ดิจิตอลนะ แล้วลอย อาร์ ด้วย เพราะผมเคยเจอมา
tony9
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน9

« ตอบ #60 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 07:44:18 AM »

ใจเย็นๆๆครับเอาใหม่นะ  1.เช็คฮีตเตอร์รั่วลงกราวน์หรือเปล่า ตั้งมิเตอร์Rx1วัดระหว่างขั้วฮีตเตอร์กับตัวฮีตเตอร์ถ้าขึ้นก้รั่วลงกราว ถ้ารั่วลงกราวน์อาการก็เป็นอย่างที่คุณว่า
                              2.เช็ค  C ค่า 0.22ไมโครฟารัด ตัวใหญ่สีนำตาลที่เห็นเอาออกมาเช็คนอกวงจร ตั้งRx10K วัดแล้วเข็มขึ้นและลง แต่ถ้าเข็มกระดิกนิดเดียวหรือไม่กระดิกเลยก็เสีย หรือขึ้นแล้วไม่ลงก็เสีย ทั้งนี้ต้องสลับสายวัดสองครั้งต้องได้เหมือนกันนะ
                              3.อาการนี้ส่วนมากบอร์ด แผง ELB เสียครับแก้ไขตรงจุดนี้ก่อน ตัวที่เสียไม่ยากครับ ลองวัด R C ไดโอด ส่วนมากไม่เกินนี้   แล้วตัวที่เรียกว่า ไดแอ็คปรกติใช้มิเตอร์วัดไม่ขึ้นนะครับ ไดคือ2 ไตรคือ3ลองดูตามนี้ก่อน
หน้า: 1 2 [3]   ขึ้นบน
  พิมพ์