พอดีผมมาฝึกงานที่การไฟฟ้าเลยมีเรื่องต้องการถามครับ ช่วยหน่อยนะครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 16, 2024, 12:49:03 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พอดีผมมาฝึกงานที่การไฟฟ้าเลยมีเรื่องต้องการถามครับ ช่วยหน่อยนะครับ  (อ่าน 13825 ครั้ง)
pungpon
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: มกราคม 19, 2009, 09:13:40 AM »

พอดีที่การไฟฟ้าเค้าต้องการให้ผมทำวงจรที่เอาไปติดไว้ที่สายกาย(หรือสายที่ใช้ยึดเสาน่ะครับ) คือบางทีสายนี้มันอาจจะมีไฟฟ้ารั่วลงกราวด์อ่าครับ เลยอยากสอบถามผู้รู้ว่าเราจะใช้อะไรในการทำวงนี้ครับ เป็นสายแรงต่ำนะครับ 220V ยังงัยใครพอมีไอเดียอะไรช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณมากนะครับ

มาเพิ่มเติมนิดนึง ถ้าเราใช้หลักการของไขควงเช็คไฟได้ไหมครับ ถ้าได้ต้องใช้หลอดอะไรแบบไหนครับ หรือว่าจะใช้หลักการเหนี่ยวนำของขดลวด แต่เรื่องขวดลวด L นี่ผมแย่สุด เห่อๆ เศร้าจัง

b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 19, 2009, 11:01:30 AM »

ไม่เคยเห็นไฟฟ้าทำเรื่องนี้ แปลกดีให้เด็กคิด เห็นแต่ใช้ลุกตุ้มฉนวนกั้นไว้ ถ้าอย่างนั้นก็ต้อง
วัดคร่อมตรงลูกถ้วย โดยทำเป็นคล้าย CT Transformer จับการไหลของกระแส ส่วนวง
จรคงต้องใ ห้ผู้รู้มาเพิ่มแล้วครับ ขอบคุณ

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
4age20valve
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 20, 2009, 10:28:31 PM »

เรียนวิศวะหรือ
สายช่างอ่ะครับ ๆ
pungpon
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 01:18:40 PM »

ขอความอนุเคราะห์เหล่าทวยเทพหน่อยนะครับ  เศร้าจัง
pungpon
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 03:38:48 PM »

ผมมาคิดได้อีก ถ้าเราใช้หลักการของ Clamp meter แล้วเอามาประยุต์ใช้ พอจะใช้ได้ไหมครับ เอาแน่
srithaimax ♥1,510
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน262

ลูกอีสาน หลานย่าโม

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 30, 2009, 02:34:18 PM »

เอาแบบง่ายๆอย่างนี้ก็ได้มั๊ง  ใช้หลอดไฟฟ้าแบบหลอดไส้220โวลท์ต่อไว้ คือ ต่อสายจากสายกายเข้ามาที่ขั้วหลอดขั้วแรก แล้วต่อจากขั้วหลอดขั้วที่เหลือไปต่อเข้ากับสายนิวตรอน(สายดิน) เมื่อมีไฟฟ้ารั่วลงมาตามสายกายแต่มันไม่ลงดินหลอดไฟก็ติดสว่าง แต่ถ้ามันลงดินหลอดไฟมันด็ไม่ติด ก็เท่ากับว่าสายกายเป็นสายดิน  ปกติสายดินก็ไม่มีไฟอยู่แล้ว ผมว่าแบบนี้น่าจะได้น๊ะ  ง่ายและประหยัด ได้ตามวัตถุประสงค์เลย

คิดดี  ทำดี   ย่อมได้รับสิ่งดีๆ
Suchat  sriwicha  โทร D tac  0869486776  6หมู่3 บ้านน้ำบ่า(สระวัด)  ต.ดอนตะหนิน อ.บัวใหญ่ จ.นครราชสีมา 30120
....ผมไม่รู้ทุกเรื่อง.....
srithaimax ♥1,510
member
*

คะแนน262

ลูกอีสาน หลานย่าโม

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2009, 09:58:16 AM »

จุดหมายการไหลของกระแสไฟฟ้า คือมันต้องการไหลให้ครบวงจรในทางที่สะดวกที่สุด
ตัวนำใดที่นำกระแสไฟฟ้าให้ลงดินได้จนไม่มีแรงดันไฟฟ้าบนตัวมันเอง ตัวน้ำนั้นในขณะนั้นทำหน้าที่เป็นสายดิน
สายดินคือสายที่ต่อลงดินเพื่อให้กระแสไฟฟ้าที่รั่ว ลงดินเพื่อป้องกันไฟฟ้าดูดคนหรือสัตว์ที่ไปแตะต้องอุปกรณ์ที่มีกระแสไฟฟ้ารั่ว
น้อง PUNGPON เขาต้องการให้มีการเตือนว่าสายกายมีไฟฟ้า(กรณีไฟฟ้ารั่วลงสายกาย)
การเอาหลอดไฟฟ้าต่อเข้ากับสายกาย1เส้นและสายนิวตรอน1เส้น  เพื่อให้หลอดไฟฟ้าติดสว่างเมื่อมีกระแสไฟฟ้ารั่วลงมาที่สายกาย  หากสายกายมันไม่ลงดิน มันก็จะมีแรงดันไฟฟ้าที่สายกาย กระแสไฟฟ้ามันจึงต้องไหลผ่านหลอดไฟฟ้าเพื่อครบวงจรที่สายนิวตรอน หลอดไฟก็ติดสว่าง ส่งสัญญานว่าสายกายเส้นนี้มีรกระแสไฟฟ้าอยู่ในขณะนั้น   แต่  หากว่าสายกายนั้นมันลงดินมันก็ทำหน้าที่เป็นสายดิน มันจึงไม่เป็นอันตราย และหลอดไฟฟ้าที่ผมบอกให้ต่อไว้มันจึงไม่ติด   แต่ถ้าต้องการให้สายกายไม่มีอันตรายเลยกับคนหรือสัตว์ที่ไปแตะต้องสยกาย ก็สามารถทำได้โดยตอกหลักดินให้สายกายทุกเส้นให้ได้ค่าความต้านทานระหว่างหลักดินและดินเป็นไปตามมาตรฐานของการไฟฟ้าทุกอย่างก็น่าจะปลอดภัย  คุณ 4age20vavle อาจจะมองกันคนละมุม แต่ไม่เป็นไรหรอกทุกคนต่างหวังดีและต้องการช่วยเหลือซึ่งกันและกันทั้งนั้น         
ใครมีความเห็นที่แตกต่างระดมความคิดกันได้นะครับ

คิดดี  ทำดี   ย่อมได้รับสิ่งดีๆ
Suchat  sriwicha  โทร D tac  0869486776  6หมู่3 บ้านน้ำบ่า(สระวัด)  ต.ดอนตะหนิน อ.บัวใหญ่ จ.นครราชสีมา 30120
....ผมไม่รู้ทุกเรื่อง.....
one882
member
*

คะแนน1

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2009, 09:50:22 PM »

บอกก่อนครับว่าไม่เคยทำแต่เคยเห็นวงจร
ในเครื่องตัดไฟ ลองไปศึกสาคูดัดแปลงดู
หรือใช้แคล้มวัดกระแส ดีไหม ง่ายสดวก
รวดเร็วดี ขี่รถเครื่อง วัดได้วันละหลายต้น
อิอิอิ
BADDOGG
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 06, 2010, 05:43:21 PM »

เป็นผมจะใช้วงจรจับกระแสไฟฟ้าที่สายกายนะ จากนั้นก็ทำวงจรให้มีกระแสไปทริกดีเลย์ เพื่อนำโหลดต่างมาต่อเช่น ไซเรนนะ
drdr61♥
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 06, 2010, 06:24:17 PM »

คิดอะไรกันแปลกๆ   

หาทางป้องกันอย่าให้ไฟมันรั่วมาถึงสายกาย เลย จะไม่ดีกว่าหรือครับ

เพิ่มถ้วยฉนวนที่สายไลน์ ให้มาตรฐานขึ้น สายกายก็ต่อลงดินให้เรียบร้อย

เรื่องแบบนี้มันต้องทำตั้งนานแล้ว ไม่ใช่เพิ่งมาคิดครับ

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
nongsound
วีไอพี
member

คะแนน33

กฟภ.สฟฟ.โพนทอง Tel.085-7399064

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 09:33:39 PM »

เอาแบบง่ายๆอย่างนี้ก็ได้มั๊ง  ใช้หลอดไฟฟ้าแบบหลอดไส้220โวลท์ต่อไว้ คือ ต่อสายจากสายกายเข้ามาที่ขั้วหลอดขั้วแรก แล้วต่อจากขั้วหลอดขั้วที่เหลือไปต่อเข้ากับสายนิวตรอน(สายดิน) เมื่อมีไฟฟ้ารั่วลงมาตามสายกายแต่มันไม่ลงดินหลอดไฟก็ติดสว่าง แต่ถ้ามันลงดินหลอดไฟมันด็ไม่ติด ก็เท่ากับว่าสายกายเป็นสายดิน  ปกติสายดินก็ไม่มีไฟอยู่แล้ว ผมว่าแบบนี้น่าจะได้น๊ะ  ง่ายและประหยัด ได้ตามวัตถุประสงค์เลย

+1 ครับ หลักการนี้ใช้ได้เลยครับ    หรือไม่ก็ ลองจั้มสายกายเข้ากับ นิวตรอนเลยก็ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ คิดเล่นๆๆ ถ้าไฟรั่วจริงๆๆ ฟิวหม้อแปลงก็ขาดเท่านั้นเองเพราะมันอาจจะเป็นแค่1%โอกาสที่จะเกิด

นายวิรัตน์  บุญโกมุด  ธ.กรุงไทย สาขา ร้อยเอ็ด
4110677831   ออมทรัพย์
a-nonsida
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 04:58:04 PM »

ถ้าลูกถ้วยไม่แตกก็จะไม่เกิดการแฟรชของไลน์ครับลูกถ้วยที่ใส่เขาคำนวณมาแล้ว
peppermint
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน0

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 07:36:36 AM »

ผมเคยทำงานที่กฟผ. ไม่ทราบ จขกท ไปฝึกงานที่ ฝ่ายไหนครับ
แต่ปกติ เด็กฝึกงานไม่น่าจะได้รับงานแบบนี้นะครับ ที่กองผม
รับเด็กฝึกงานมา อย่างมากก็พาไปดูงานที่ตจว  ให้คิด logic เล็กๆ
แค่นั้นเองครับ เลยอยากถาม จขกท ว่าฝึกงานฝ่ายไหนครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์