ช่วยด้วยครับ ติดตั้งจาน ทรูมูฟ เสร็จแล้ว รับสัญญาณภาพไม่ได้
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 30, 2024, 01:36:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ ติดตั้งจาน ทรูมูฟ เสร็จแล้ว รับสัญญาณภาพไม่ได้  (อ่าน 65460 ครั้ง)
yup
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: มกราคม 15, 2009, 10:28:42 PM »

ผมไปรับจานทรูมูฟ(สีแดง)มาติดตั้งเองครับ  ทำตามคู่มือตรงเป๊ะทุกอย่างเลยครับ(แต่ไม่ได้ใช้มทิศร่วมด้วยครับ มุมกว้างใช้เทียบกับจานรุ่นเดียวกันของบ้านข้างๆเอานะครับ) ส่วนมุมเงยมีองศาบอกไว้ที่ขาติดตั้งครับ ขอบคุณ  ปัญหาก็คือระดับ ลีเวว ขึ้น80% แต่ควอลิตีไม่ขึ้นเลยครับ(0%)จูนอะไรก็ไม่ติดซักอย่าง โทรไปศูนย์เค้าบอกให้ขยับจานให้ได้ก่อน ถ้าได้ตำแหน่ง(มันจะแสดงชื่อระบบว่าไทยคม)แล้วค่อยทรไปหาใหม่(ผมก็เลยงงๆ) งง  เพราะผมไม่มีเข็มทิศและแน่ใจว่ามุมเงยที่ทำไว้ใช้ได้ เลยลองปรับที่มุมกว้างไปทีละนิดๆ ตั้งแต่ทิศเหนือ ยันทิศใต้ ลีเวว ก็ก็ยังขึ้น80% ส่วนควอลิตี้ ก็ยัง0%อยู่ดี ลองสั่งจูนเครื่องดูมันขึ้นแถบสีที่จูนมาแค่ 10% แล้วมันก็อยู่แค่นั้นไม่มีภาพอะไรซักอย่าง (ลองตั้งแต่เที่ยงยัน6โมงเย็น)ไม่ได้อะไรดีขึ้นมาเลยซักอย่าง งง ดูจากแบบมันไม่น่าจะอยากขนาดนี้  รบกวนพี่ช่วยผมทีครับ เศร้าจัง

rong 999 ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน32

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 15, 2009, 11:06:12 PM »

ผมก็รับมาติดเอง  ตอนแรกเทียบกับข้างบ้านก็ได้ประมาณนี้เหมือนกัน  แต่พอขยับมุมตั้งสองให้ตรงโดยใช้เข็มทิศ ขึ้น 100% ทั้งสองเลย  อยู่ที่มุมนั้นแหละค่อยๆขัยบเดี๋ยวก็ได้
yup
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 15, 2009, 11:42:24 PM »

มุมที่ปรับซ้าย ขวาใช่ไหมครับ  ผมลองขยับทีละนิดๆแทบทั้งวันเลยครับ ตามคู่มือ กทม.ให้ปรับ มุมเงย60องศษกว่าได้นิดหน่อย(ตามที่ศูนย์บอก) มุมกว้าง 240องศาเหนือ เพราะฉะนั้นมุมอีกด้านต้องเหลือ120องศา ผมลองขยับอย่างช้าๆเลยนะครับ  ควอลิตี้ ไม่ขยับซักกะนิดนึงเลย ไม่เอา  ที่ว่าค่อยๆปรับแบบพี่ ทำยังไงบ้างครับ   แบบผมเปิดเครื่องรับที่หน้าแสดงสถานะ ลีเวว(แสดงผลอยู่ที่80%) กับควอลิตี้(แสดงผลอยู่ที่ 0%)  หันจอทีวีมาหาจาน(ดูไปด้วย ทำคนเดียว) แล้วค่อยๆหมุนจานไปทีละนิดๆ กลับไปกลับมา แบบว่าช้ามากๆ ควอลิตี้ก็ไม่แสดงผลให้ชื่นใจสักนิด ดีว่าเป็นหน้าหนาว ถ้าหน้าร้อน ผมคงเลิกทำไปนานแล้ว เศร้าจัง ขอบคุณ 
sombat♥
วีไอพี
member

คะแนน121

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 16, 2009, 05:15:46 AM »

Sad ไม่ทราบว่าตำแหน่งของ LNB อยู่ต่ำแหน่งถูกต้องหรือเปล่าครับ  เคยเจอปัญหาของลูกค้าอยู่ 2 ตัว ปรับยากครับ
อาการเป็นยังงี้แหละครับลูกค้าซื้อมาติดเองแล้วปรับสัญญาณไม่ขึ้น  เลยเรียกผมไปปรับให้
ปกติก็จะเลื่อน LNB อยู่กลางแล้วขันน๊อต   ตัวที่มีปัญหาลองเลื่อนถอยห่างจานจนสุดแล้วขันน๊อต  สัญญาณมาเลยครับ
ลองทำตามนี้ดูครับ เผื่อจะใช้ได้ครับ    Lips Sealed

ศูนย์บริการเจวีซี สาขาเชียงใหม่
115/7 ม.1 ถ.เชียงใหม่-ลำปาง ต.หนองป่าครั่ง
อ.เมือง จ.เชียงใหม่ 50000
โทร 053-260015
yup
member
*

คะแนน2

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 16, 2009, 07:47:41 AM »

ขั้ว LNB ลองขยับดูแล้วครับ(ตอนนี้อยู่ที่ตำแหน่ง ออกจากตัวจานจนสุด)  ขั้วหางที่ใช้ต่อกับสาย RG-6 ก็อยู่ที่ประมาณ 4นาฬิกา( หันหน้าเข้าหาจาน ตามคู่มือบอก) ควอลิตี้ 0% เหมือนเดิม งง
Memnon
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 16, 2009, 09:41:40 AM »

คุณไปเปลี่ยนอะไรที่เครื่องรับหรือเปล่าครับ
ผมเคยเจอลูกค้าไปปรับไว้ ปรับหน้าจานตั้งนานก็ไม่มีสัญญาณ
(ลูกค้าไปตั้งความถี่ lnb เลยหาสัญยาณไม่เจอ)
ลองดูครับ ผมไม่ได้ใช้เข็มทิศในการปรับจานเหมือนกัน
ก็ได้สํญญาณเต็มดีครับ ตั้งมุมเงย60แล้วแต่เสาของคุณได้90องศามั้ยครับลองปรับดูครับมันไม่ยากอย่างที่คิดครับ
yup
member
*

คะแนน2

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 16, 2009, 12:03:45 PM »

ตัวเสายึดจานได้แนวแน่นอนครับ ใช้ระดับน้ำจับ แบบที่เค้าตั้งเสาทำบ้านเลย(ได้แนวทุกด้าน)  ส่วนเรื่องการปรับตัวเครื่องนั้น อาจเป็นได้(เพราะว่าบางทีอาจจะลองเปลี่ยนความถี่ดู ประสบการณ์จากการใช้จาน ดีมูฟที่บ้านครับ)  Cool  ถ้าเป็นอย่างนั้นจริงผมก็เซ็ดค่า ให้เป็นค่าตามเดิมที่มาจากโงงานได้ (ตามคู่มือครับ)  เข็มทิศหาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ(ผมอยู่หนองจอก) ราคาประมาณเท่าไร  คงต้องใช้ซะแล้ว เศร้าจัง ใครอยู่ใกล้ๆช่วยแนะแนวทางหน่อยครับ 089 792 8251   งง
pragarang♥
วีไอพี
member

คะแนน45

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 16, 2009, 07:58:45 PM »

ค่อยๆขยับก็ได้เอง อยู่ไกลไปหน่อย
yup
member
*

คะแนน2

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 20, 2009, 09:08:09 AM »

ลองหมุนปรับ อยู่2วันแล้วครับ ไม่สำเร็จ สงสัยต้องหาเข็มทิศมาช่วยแล้ว(หาซื้อได้ที่ไหน ลองไปดูที่ร้านเครื่องเขียน กับร้านฮาร์ทแวร์แล้วไม่มีขาย) หาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ ผมอยู่หนองจอก ขอบคุณ
mangginoon
member
*

คะแนน-1

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 03:25:04 AM »

เข็มทิศไม่เอาก้ได้ วื้อ angle(ตัววัดมุม) ดีกว่าครับ

เอาไปปรับเสาใหม่ และปรัมุมก้ม-เงยให้ตรง แล้วส่ายหาเอารับรองเจอแน่ๆ

คุณใช้ระดับน้ำ มันยังไม่แม่นพอครับ

อ้อ อย่าให้มีอะไรบังหน้าจานนะครับ
yup
member
*

คะแนน2

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 11:37:19 AM »

ได้เข็มทิศ มาจับองศาแล้วครับ  จับมุมกว้างไว้ที่ 240 องศา มุมเงยใช้ครึ่งวงกลมช่วยครับ  โดยใช้ลูกดิ่งกับ ระดับน้ำช่วยประกอบเข้าไปอีก มุมเงยจับไว้ที่ 60องศา (พื้นที่ กทม. ตามคู่มือ) ผลยังเหมือนเดิม ลีเวว 80%  ควิลิตี้ 0%  ไม่มีภาพและเสียง โทรไปปรึกษาช่าง ที่คอล เซ็นเตอร์  แนะนำได้เท่าที่ผมทำมาแล้วทั้งหมด จะเป็นไปได้ไหมครับว่าจุดที่ผมติดตั้ง มันอับสัญญาณ  แต่บ้างข้างเคียงเด้าก็ติด แต่ของเค้าดูได้  ในหมู่บ้านผมเห็น บางหลังติดไว้เตี้ยๆเอง จานก็แหงนไม่พ้นหลังคาบ้านข้างๆ(มุมเงย )ชายคาบ้านข้างๆบังไว้ซะด้วยซ้ำ เศร้าจัง
mangginoon
member
*

คะแนน-1

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 02:05:02 PM »

เข็มทิศเอาใว้หาที่ติดพอครับ มันเอาไปปรับจานไม่ได้ คือมันอยู่ใกล้เหล็กไม่ได้ มันเพี้ยน ถ้าจะปรับจริงๆ ให้เอาโลมาต่อออกไปไกลๆ

อยากให้เอา angle มาปรับนะครับ ตัวนึง ร้อยกว่าบาท รับรองได้ชัวร์

ปรับเสา-จาน ใหม่ให้เปะๆ อย่าเกิน 2-3 องศา แล้วส่ายหาช้าๆ รับรองเจอแน่นอน

อีกอย่าง เวลาที่มุมมันใกล้ได้แล้วสังเกตุ ตรงเลเวลมันจะขึ้นอีกครับ

โชคดี
yup
member
*

คะแนน2

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 04:35:42 PM »

เข็มทิศที่ผมใช้หามุมกว้าง ผมใช้ฉากอลูมิเนียม(ขนาดกว้าง1.5นิ้ว)ช่วย2อันครับ เทียบห่างจากจาน ประมาณ80 ซม.ครับ เข็มทิศวางบนที่เสมอๆครับ ฉากเนียมอันแรกเทียบใต้เข็มทิศชี้ไปทางทิศเหนือ  พอได้แนวแล้วก็ใช้ฉากอีกอันเทียบบนข็มทิศ ให้ขอบฉากเนียมเทียบจากจุดศูนย์กลางเข็มทิศชี้ไปที่มุม 240องศา แล้วจึงมาปรับที่มุมเงยขึ้นไปที่60องศา ก็ยังรับภาพไม่ได้  ผมเลยลองมาขยับที่มุมกว้างอย่างเดียวทีละนิดๆครับ จะมีอยู่ช่วงนึงที่ เลเววขึ้นมาที่ 83%(แป๊ปๆครับ)แล้วก็กลับมาที่80%เหมือนเดิม   (ทำไมขนาดผมหันจาน ที่มุมกว้างไปยันทิศเหนือสุดหรือใต้สุด(มุมที่ไม่ได้ใกล้เคียง240องศา) ลีเววก็ยังขึ้น80% ล่ะครับ)  อีกอย่าง ถ้าระดับลีเววขึ้นโชว์บนจอแล้ว แสดงว่า สัญญาณถูกส่งมาหาผมแล้วใช่ไหมครับ(แต่เพียงจานผมอาจจะมุมไม่ได้ ถูกต้องไหมครับ)  หรืออีกอย่างการติดต่อขอเดใช้บริการของผม มันไม่ถูกวิธี  ตอนนี้ค่อนข้างจนมุมแล้วครับ  ยังไงช่วยแนะนำผมต่ออีกหน่อยนะครับ(อยากจะทำให้สำเร็จให้ได้ ) เศร้าจัง
yup
member
*

คะแนน2

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 04:42:22 PM »

อีกนดครับจานผมหันไปเจอกับสายไฟแรงสูง(สายไฟข้าหมู่บ้าน เส้นก่อนเข้าหม้อแปลงที่ออกมา220โวล์ล) จะเกี่ยวกันไหมครับ ถ้าใช่ทำไมบ้านข้างๆก็ติดเหมือนกันทำไมเค้ารับได้ล่ะครับ  หรือผมจะลองย้ายตำแหน่งติดตั้งใหม่ดี
jaroen4
member
*

คะแนน0

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 08:53:47 PM »

สายไฟคงไม่เกี่ยวหรอกครับ  ลองเดินไปดูข้างบ้านที่เขาติดแล้วดูว่าเอียงประมาณไหนlnbก็ปรับให้เอียงเหมือนเขาด้วยถ้ารู้จักกันก็ยืมเครื่องรับเขามาลองก่อนเพราะของเขาเซ็ตไว้แล้วของเราใหม่อาจจะยังไม่ได้เซ็ต  ผมเองก็มือใหม่เหมือนกันแต่ก็ทำมีภาพ ผมไปชื้อมา1250บาททั้งชุดที่9sat.comมาลองมันรับnss6ก็ได้thaicom kuก็ได้ผมขอเป็นกำลังใจให้ทำสำเร็จจะได้ภูมิใจ  เอาแน่
nattpholkam
member
*

คะแนน0

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 09:33:46 PM »

เยี่ยมมากผมเคยรับติดจานทรูมูฟครับวิธีแรกหาที่โล่งนะครับ หันจานไปทางทิศใต้คู่คงแจ้งใว้แล้วนะครับ ต่อจากนั้นให้ดูสัญญาณสีแดงที่ทีวีจะขึ้นประมาณ 80-90หรือ100%ถ้ายังไม่มีสัญญาณให้ถือจานสัญญาณแล้ววางที่พื้นค่ยๆหันโปรดสังเกตุที่ทีวีด้วยนะครับ ต่อจากนั้นเมื่อพบแล้วสัญญาณมาให้โทรแจ้งที่ศูนย์ทรูแล้วเขาจะปล่อยสัญญาณภาพมา
ข้อมูลนี้แจ้งได้เฉพาะลูกค้าทรูเท่านั้นครับไม่ยังงั้ยเสียตังค์ชัวร์ครับ  ไม่เอา
yup
member
*

คะแนน2

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 24, 2009, 07:05:03 AM »

เคยยืมรีซีฟเวอร์ของข้างบ้านมาลองครับ แต่ของเค้ารุ่นเก่ากว่า  ผมก็ลองเสียบสายแทน(สลับกัน)กับรีซีฟเวอร์ของผม(ของที่ยืมมาเค้าก็ยังใช้งานได้ดีอยู่) เสียบเสร็จ ก็ยังไม่มีภาพใดๆเลยครับ  ผมเลยลองปรับจานโดยใช้รีซีฟเวอร์ของเขาเพื่อหาทิศของจาน แต่ตอนจะกดดูตรงแถบระดับสัญญาณ เครื่องจะให้ป้อนรหัส (พินน์ 4ตัว) ผมก็ไม่กล้าใส่กลัวเครื่องเค้ามีปัญหา  เดี๋ยวมันจะไปกันใหญ่  ของผมก็ปวดหัวแล้ว เลยกด   exit ออกมาทั้งหมด แล้วปิดเครื่องเอาไปคืนเค้า  เค้าก็เปิดดูได้ตามปรกติ  อย่าเพิ่งทิ้งกันนะครับ งง
e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 24, 2009, 07:33:23 AM »

อิ์ม ...ความพยายามดีครับ

แองเกิลไม่มี   ไม่เอา

เอาครึ่งวงกลมเทียบเอา  ทาบที่ก้านจับ LNBF หลังจาน มุม 49 องศา

ก็เอาไปเทียบจับจานข้างบ้าน  จดมุมมาสิ

กวาดหาคงไม่ยาก

หรือลองยกจานไปที่ใกล้ปากซอยลาดพร้าว โชคชัย4

หรือผมใกล้ ๆ สน.เตาปูน

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 24, 2009, 08:55:19 AM »

5555  มีพาดพิงถึงผมด้วย  ผมเห็นกระทู้นี้ตั้งแต่วินาทีแรกที่ตั้งขึ้นมา  แต่ผมไม่ตอบ เพราะสมาชิกใหม่ ไม่เข้าใจแนวคิดและวิธีการ ของผม  ผมพูดไปก็ว่าผม ว่าตอบไม่ดี ต่างๆนาๆ หลังๆผมเลยไม่ค่อยตอบ และหวังว่า คงเป็นที่พอใจและเป็นที่ต้องการของสมาชิกใหม่ ผมก็เลยไม่ตอบ  Tongue

คำตอบของผมก็คือ ทำไม่ได้ก็จ้างเขาทำ (หมูมันเดินบนต้นไม้ไม่ได้ ลิงอยู่นิ่งก็ไม่ได้ )

คือว่า ผมก็อ่านกระทู้นี้ ทุกคำ ตอบ ข้อมูลเพื่อนสมาชิกก็ให้ไปหมดแล้ว  ก็ไม่มีอะไรจะให้แล้ว เหลือแต่จ้างช่างติดตั้งให้

พอผมตอบ เพื่อนๆก็คงมองว่า ตอบก็เหมือนไม่ได้ตอบแต่ถ้ามองอย่างเข้าใจก็ทราบได้ว่า ทำไม่ได้ก็ต้องจ้างเขาทำ มิเช่นนั้นจะมีช่างไว้ทำอะไร และถ้าทุกๆคนทำได้เหมือนๆกันแล้วจะมีคำว่า ช่าง ได้ไง 

สู้เอาเวลาไปทำงานที่ตัวเองถนัดจะได้เงินมากกว่า สบายใจกว่า

และถ้าคนทุกคนคิดว่า งานทุกอย่างต้องทำเองได้หมด คงไม่ต้องมีช่างแล้วละ

ผมเองไม่ใช่คนเก่งอย่างที่หลายๆคนด่าว่า แต่ผมคิดในทางที่เป็นไปได้มากที่สุดและความน่าจะเป็นมากที่สุด สิ่งที่ควรทำมากที่สุด ก็เท่านั้นเอง  ผมก็บอกไปหลายครั้งมากแล้วว่า ผมไม่ได้ให้ข้าวคุณไปทานเป็นจาน  แต่ผมจะสอนคุณทำนา คุณจะมีข้าวกินตลอดชีวิต แต่สมาชิกใหม่ไม่เข้าใจ ในสิ่งที่ผมทำ ผมสงสารเขามาก ที่มาเสียอารมณ์กับผม ทั้งๆผมสอนเขาแท้ๆ คนที่ไม่รู้ถามได้ แต่ผมตอบไปกลับรับไม่ได้ มันหมายความว่ายังไง  อยากจะไปชมวิวบนเขาภูกระดึง แต่กลับบอกว่า รับไม่ได้ ภูกระดึงสูงไป  ภูกระดึงน่าจะต่ำกว่านี้

Tongue   คุยมาตั้งยาว มีใครอ่านเข้าใจบ้างไหมเนี้ย Tongue

ขอสรุปความสั้นๆว่า ทำเองไม่ได้ก็จ้างช่างติด  ถึงคำตอบผมจะไม่เป็นที่พอใจของเพื่อนๆ แต่ผมก็ยื่นยันในแนวทางของผม ว่า แนวคิดผมเป็นแบบนี้

** ต่ออีกนิด  Tongue  ผมเองทำได้หลายอย่างเช่น ทำไฟ ผมมีความรู้มากกว่าช่างไฟหลายๆคนที่ทำไฟเป็นอาชีพด้วย แต่ผมไม่ทำ เพราะมีความรู้อย่างเดียวไม่พอ ต้องมีความถนัดในการเดินสายไฟด้วย คือเดินสายไฟไม่สวย

ผมซ่อมทีวีก็เป็น เป็นมากกว่าช่างอาชีพในนี้หลายคนด้วย แต่ผมก็ไม่ซ่อม เพราะสายตาผมไม่ดีอายุมากแล้ว

ประปา ผมก็ทำเป็น ทำง่ายๆด้วย แต่ผมก็ไม่ทำ

เพราะผมเลือกแล้วว่า ผมจะทำสายอากาศทีวี เพราะเป็นงานที่ผมถนัดที่สุด ผมเอาเวลาที่ผมไปทำสายอากาศได้เงินมากกว่า และถึงประปา ไฟฟ้า บ้านผมเองเสีย ผมก็เรียกช่างมืออาชีพมาทำให้ และผมเอาเวลานั้นไปทำสายอากาศได้เงินมากกว่า ถึงจะจ่ายค่าจ้างช่างไป ผมยังมีกำไรอีก

Tongue  กระทู้นี้ยาวไปหน่อยนะ แค่มาอธิบายความ  Tongue 

และหวังว่าไม่ถูกลบนะ  หรือให้เพื่อนๆอ่านสักพักค่อยลบก็ยังได้ เพราะผมไม่ชอบอธิบายหลายครั้ง  และถ้าเหตุการณ์ยังไม่ดีขึ้น ผมคงต้องล่าพักกันแล้ว  Tongue 

e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 24, 2009, 07:03:17 PM »

ขออภัยครับที่มีการกล่าวพาดพิง  แฮ่ ๆ ๆ  Smiley

สมาชิกใหม่ หรือ คนที่ไม่เข้าใจความหมาย  , ไม่เข้าถึง ก็มักจะบอกว่า  ดุจัง

แต่หากเข้าถึง เข้าใจซึ่งความหมาย  ก็จะรู้ว่า  ถึงดุ  แต่ใจดี    Smiley

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
dul
member
*

คะแนน33

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 25, 2009, 06:54:47 PM »

เยี่ยมมาก ลองเข้าเมนูการติดตั้ง ไปที่ความถี่ LNB ต้องอยู่ที่ 11300   ไฟเลี้ยง LNB เปิด  22K ปิด
คลายน๊อตยึดพอหลวม แล้วโยกดึงขึ้น-ลง พร้อมกับดึงกวาดไป-มาซ้าย ขวา  ไม่ต้องทำเร็วทำช้าๆ สังเกตุระดับสัญญาณตัวสีฟ้า ถ้าวิ่งขึ้นมากๆ 90 กว่าหรือถ้ามุมอับก็ไม่ถึงแต่ส่วนมากวิ่งขึ้นเร็วๆเดี๋ยวแถบสีแดงก็ขึ้นเองแหละครับใช้ความอดทนหน่อย 100เปอร์เซนต์ทั้งบนและล่างครับ    ผมติดตัวแรกหาสัญญาณ 5 ชั่วโมง เดี๋ยวนี้ไม่เกิน5 นาทีก็เจอครับ  ถ้าทำแล้วไม่ไหว ก็เรียกช่างมาปรับให้ไม่แพงหรอกครับ  แถวบ้านเชียงราย 200 บาทครับท่าน
Aben
member
*

คะแนน0

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 25, 2009, 09:57:10 PM »

การติดตั้งจาน ทรูวิชั่นง่ายๆเครื่องรุ่น HUMAX

http://www.ctesat.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=538712487
yup
member
*

คะแนน2

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 26, 2009, 09:16:27 AM »

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณ ท่านอาจารย์ พรเทพ  เป็นอย่างสูงครับ  ผมเป็นคนที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา ท่านพรเทพตอบได้อย่างถูกต้องที่สุดเลยครับ(ทำไม่ได้ก็จ้างช่างที่เค้าถนัดกว่าทำ จะดีกว่า) ผมยอมรับคำตอบของท่นครับ(ผมไม่คิดมากหรอก) ขอบคุณ  คือที่ผม เซ้าซี้ถามอยู่อย่างนี้ก็เพราะ ผมอยากทำเป็นบ้าง  เอาเป็นแนวทาง เป็นประสบการณ์ชีวิต อะไรทำนองนั้นละครับ และที่อยากทำเองก็เพราะ  1. ดูจากคู่มือแล้วมันไม่น่าจะยาก  2.ตอนนี้ไม่งานทำ มีเวลาว่างเยอะ(ช่างมีเยอะ เลยมีงานเหลือน้อย  งานหลักๆเลยช่างไฟฟ้า เดินสายไฟเหรอจิ๊บๆครับ(ถนัดมาก) เลยต้องหางานเสริมไงครับ  3.ที่ติดจานนี้ก็ใช่เพื่อผมคนเดียว ผมเห็นว่ามีช่องการศึกษา ว่าจะบันทึกไว้ให้ลูกดู(มาตรฐานการศึกษาจะได้ใกล้เคียงกับ โรงเรียนในเมืองหลวงเค้าบ้าง) ยังไงก็อย่าเพิ่งเบื่อกันนะครับ ให้แก่คนอื่นความรู้เป็นวิทยาทาน ได้อะไรตั้งหลายอย่างนะครับ Cool   ทุกๆอย่างมันต้องมีคำว่าครั้งแรกทั้งนั้น  ผมว่าจะลองย้าตำแหน่งติดตั้งใหม่ท่าน อ.พรเทพ ว่าจะดีไหมครับ (ยังไม่หมดความพยายม  ถ้าหมดเมื่อไหร่ ก็คงต้องตามช่างอย่างที่ อ.พรเทพ ว่าละครับ) ขอลองใช้ทุกวิธีที่น่าจะเป็นไปได้แบบมือใหม่ ก่อนนะครับ  ว่าแต่ท่าน อ. พรเทพ เป็นมืออาชีพสุดๆเลยคร้าบ..... เยี่ยมมาก
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 26, 2009, 09:38:55 AM »

ขอบคุณครับที่เข้าใจผม  ขอบคุณ

(แนวคิดของผม หลายๆคนเขารับกันไม่ได้)

ทำตามนี้เลยครับ

1. หาทิศ 240 องศาให้เจอก่อน ต้องเจอก่อนนะครับ
2.หามุนเงยที่ไม่ถูกบัง 100% หมายถึงที่ที่โล้งสุดๆ คือว่าสัญญาณหรือดาวเทียมไทยคมอยู่ที่ มุมเงย 60 องศาโดยประมาณ ดังนั้น มุม 60 องศาต้องโล้งไม่มีอะไรบังนะครับ
3. เมื่อหาต่ำเหน่งได้แล้ว ก็ตั้งเสาเลยครับ เสาก็ต้องตั้งให้ได้ 90 องศานะครับ

***หัวใจหลักๆก็มีแค่นี้ครับ ส่วนข้อมูลอื่นๆ เพื่อนสมาชิกก็บอกไปหมดแล้ว

*** ตามหลักแล้ว ควรมีเครื่องมือครบมือจะช่วยคุณได้มาก (ช่างเก่งๆ ยังต้องใช้เครื่องมือเลย )

yup
member
*

คะแนน2

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 26, 2009, 11:12:31 AM »

ขอขอบคุท่าน อ. พรเทพ  อีกครั้งนึงครับที่ยังไม่ทิ้งผม  ขอบคุณ  ตำแหน่งของเสาได้แนวดิ่ง(ตรง เป๊ะ) แน่นอนครับ ผมใช้วิธีทำแบบที่เค้าตั้งเสาบ้านเลยครับ(ใช้ลูกดิ่งเทียบข้างทั้ง4ด้านเลยครับ  มุมเงยองศาที่เค้าปั้มมาบนเหล็กข้างจานมันใช้เป็นมาตรฐานได้ไหมครับ ผมก็ลองใช้องศาที่ปั้มไว้ และก็ลองแบของผมแล้ว มุมกว้างผมก็ทำแบบที่ผมเขียนไว้ข้างบน  ส่วนที่บอกว่ามุมเงยต้องโล่ง 100% ผมลองแหงนดูตามที่ อ. แนะนำ มันจะชี้ขึ้นไปเฉี่ยวๆกับสายไฟแรงสูงนิดๆครับ (ที่เลือกตำแหน่งนี้กเพราะ ดูจากบ้านข้างเคียง เค้าก็ติดตำแหน่งนี้ ชี้ขึ้นไปเฉี่ยวสายไฟแรงสูงเหมือนกัน ผมเลยเอาบ้าง) ถ้ายังไง ผมขอเบอร์โทร ท่าน อ. พรเทพ หน่อยได้ไหมครับ หรือยิงมาหาผมก็ได้ (เดี๋ยวผมโทรกลับไปหาเอง) ขอขอบคุณครับ Cool  กะว่าถ้าวันนี้ยังไม่ได้อีก พรุ่งนี้จะลองย้ายตำแหน่งใหม่   อ้ออีกนิดนึงครับ ตอนนั้นช่างที่เคยมาติดเสา พี เอส ไอ (ดีมูฟ) ที่บ้านพ่อ(ผมอยู่พอดี)  เค้าคุยให้ฟังว่าเค้าติดตั้งคนเดียวใช้เวลาประมาณ 3ชม. แต่วันนั้นผมเห็นเค้าปรับจานไปมาเกือบทั้งวัน ก็ไม่ติด ตอ้งมาทำอีกวันนึง แต่วันต่อมาก็แค่เอารีซีฟเวอร์ที่ช่างเค้าใช้ที่อยู่ท่บ้านมลองเสียบ ใช้ได้เลย สรุปช่างบอกว่ารีซีฟเวอร์ที่ให้มาพร้อมกับจาน(ของใหม่เอี่ยม)มันใช้ไม่ได(มันเสีย) และแลวก็ต้องรอตัวใหม่เบิกมาเปลี่ยนให้  หรือว่ารีซีฟเวอร์ของผมจะเป็นแบบเค้าบ้างแล้ว อ. อย่าเพิ่งเบื่อนะคร้าบ ขอบคุณ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 26, 2009, 11:33:50 AM »

อ้างถึง
หรือว่ารีซีฟเวอร์ของผมจะเป็นแบบเค้าบ้าง

ก็มีโอกาศเป็นไปได้  แต่ผมไม่เคยเจอนะ

*** ก็อย่างที่บอกไป เครื่องมือคุณไม่ครบ ก็เลยทำให้ทำงานยากขึ้น เวลาผมไปติด ผมก็เอา RECEIVER ประจำต่ำเหน่งไปครับ  ปรับหน้าจาน1 นาทีก็จบแล้ว Tongue

อ้างถึง
มุมเงยองศาที่เค้าปั้มมาบนเหล็กข้างจานมันใช้เป็นมาตรฐานได้ไหมครับ

สำหรับจานทรู ใช้ได้ครับ แต่ไม่ถึง 60 นะครับ อยู่ประมาณ 57

ว่าแต่คุณอยู่ที่ไหนครับ
จังหวัด?
อำเภอ?
ตำบล?

yup
member
*

คะแนน2

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 26, 2009, 11:44:16 AM »

ผมติดจานนี้ที่บ้าน  อยู่ที่ หนองจอก กทม. นี่เองครับ แต่ที่พักประจำอยู่ที่ ฉะเชิงเทรา ติดกับกทม.เลยครับ  กะว่าถ้าจานนี้ทำสำเร็จ จะเอาอีกสักอันไปติดที่ฉะเชิงเทราเลย ผมจะได้ไม่ต้องรายการไปให้ลูกดู  อ้อลืมคับเมื่อกี้ผมลืมให้เบอร์โทรไว้ 089 792 8251  ขอรบกวนหน่อน เยี่ยมมากะครับ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 26, 2009, 11:58:27 AM »

หนองจอก
เงย 59
ส่าย 240

yup
member
*

คะแนน2

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 26, 2009, 03:55:46 PM »

จากรูปที่ อ. เอามาให้ดู  บนมุมขวาสุดเป็นกลุ่มบ้านญาติๆผมเอง ส่วนตำแหน่งจานที่ผมติดตั้งอยู่แล้วมีปัญหา  ไปทางขวามือ แนวขนานกับด้านใต้ภาพ จากรูปน่าจะเลื่อนไปทางขวาอีกสัก 10ซม. ระยะจริงก็ประมาณ3-4กม.ครับ    ศูนย์บริการบอกว่าองศาเพี้ยนได้ครับ สัก 2-3องศา (คนบอกเสียงหวานเชียว) ดีใจจัง
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์