เครื่องปั่นไฟโรงงาน
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 10:02:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องปั่นไฟโรงงาน  (อ่าน 13443 ครั้ง)
nongsonook
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 08:05:30 AM »

ก่อนอื่นต้องขอโทษที่ต้องเปิดกระทู้ใหม่ครับ คือผมอยากรู้ว่าตามโรงงานหรือโรงพยาบาล เขาใช้เครื่องปั่นไฟ แล้วเมื่อไฟดับอีก 5 วินาทีมันก็เริ่มปั่นไฟ จึงอยากถามว่า เครื่องรู้ได้อย่างไรเมื่อไฟดับ และเมื่อไฟจากหลวงมาแล้ว มันจะต่อเข้าวงจรเลย ใช่หรือเปล่าครับ หรือมันมีวงจรตัดการทำงานอีกทีครับ เพื่อป้องกันไม่ให้เครื่องปั่นไฟเสียหายเมื่อ มีไฟจากหลวงมาจ่าย
 ฉงน 

e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 08:58:03 AM »

ในระบบควบคุมไฟฟ้า  ในหน่วยที่สังกัด

จะมี UPS + คอนโทรลเลอร์  คอยตรวจสอบไฟฟ้าขาเข้า

หากแรงดันตก  หรือ ขาดหายไปเฟสใดเฟสหนึ่ง  UPS ก็จะทำงานก่อนเป็นอันดับแรก

เมื่อถึงภาวะสำรองระดับหนึ่ง ก็จะสั่งการให้ เจนเนอเรเตอร์ทำงาน  จ่ายไฟฟ้าเข้าระบบแทน

และเมื่อแรงดันจากสายส่งหลักกลับเข้าสู่ภาวะปกติ 

เจนเนอเรเตอร์ยังจะไม่หยุดทำงานเสียในทันที  ก็จะมีการหน่วงเวลาเพื่อเสถียรภาพ และ ความปลอดภัย

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 09:01:39 AM »

ต้นเอ้ย แค่ว่ามันรู้ได้ไงว่าไฟหลวงดับเขายังไม่รู้เลย งานนี้ไม่สอนกันยาวรึ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 09:09:19 AM »

ใช่ครับ เรื่องบางเรื่องมันต้องมีความรู้ใกล้เคียงกันถึงคุยกันรู้เรื่อง ถ้าความรู้ต่างกันมากไปคุยไปก็ไม่รู้เรื่องหรอกครับ

e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 09:29:31 AM »

ครับ อ.ถาวร อ.พรเทพ

บางท่านอาจไม่เคยเห็น  ภายในห้อง UPS + คอนโทรเลอร์ และ เจนเนอเรเตอร์ 

ในส่วนห้อง UPS + คอนโทรเลอร์  ไฟฟ้า 3 เฟส 

UPS จะมีขนาดใหญ่โต  ส่วนแบตเตอรี่สำรองชนิดแห้งเป็น สิบ ๆ ลูกอยู่ในตู้โลหะ   ควบคุมอุหภูมิภายในด้วยระบบปรับอากาศ ตลอดเวลา

รวมถึงระบบป้องกันอัคคีภัย  ในห้องนี้ก็จะมีด้วย

ซึ่งในส่วนระบบทั้งหมดนี้ต้องมีการทดสอบความพร้อมอยู่เป็นประจำ

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
nongsonook
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 10:10:14 AM »

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณครับ จริงครับผมไม่เคยเห็นเครื่องขนาดใหญ่ เพราะเคยเห็นแต่ควบคุมด้วยมือ เล็กๆ ครับพอดีผมอยากลองกับเครื่องที่มีอยู่ให้มันเริ่มทำงานเอง ครับ ความรู้ต่อยอดได้ หากรดน้ำและใส่ปุ๋ย ดูแล  ขอบคุณ
kung35
member
*

คะแนน25

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 06:20:40 PM »

ถ้าเป็นโรงพยายาลระบบต้องจ่ายไฟเข้าเร็วที่สุดเป็นวิเลย.......ส่วนโรงงานจะจ่ายเข้าช้ากว่า.............โรงงานในเครือบริษัทผมเป็นโรงงานขนมปังรอถึง3นาทีเครื่องยนต์ถึงจะสตาร์ท(สาเหตุที่นานเพราะ3นาทีอุณภูมิเตาอบลดลงเล็กน้อยไม่มีผลกับขนมที่อบ)      ส่วนโรงงานที่รู้จักกันจะต่อเข้าช้าเร็วอยู่ที่ความเสียหายที่จะเกิดขึ้น     เมื่อไฟมาระบบจะไม่ตัดออกทันทีมันจะตรวจสอบความเสถียรของไฟหลวงที่จ่ายมา  จึงจะหยุดจ่ายแต่จะไม่ดับเครื่องยนต์ทันทีมันเดินเครื่องไปอีกระยะเหมือนกันทั้งโรงพยาบาล  โรงงาน
kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 08, 2009, 08:22:49 AM »

เคยเห็นแต่ของฟาร์มCP ใช้คอลโทรลเหมือนคอมพิวเตอร์ จะให้เครื่องทำงานช่วงไฟดับกี่วิก็ได้ หนึ่งเดือนเครื่องจะวอมตัวเองหนึ่งครั้ง แต่ไม่จ่ายไฟออกเพื่อเช็คระบบ แค่นี้พอ จริงๆมีเยอะมาก
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 08, 2009, 04:43:18 PM »

โรงงานผมไม่จำกัดเวลาว่าจะเริ่มสำรองไฟกีนาที ถ้าคนดูแลรู้ใวก็ติดใว บางทีเป็น สิบๆ นาทีเลย ต้องโทรไปบอก (แมลงมันนอนตั้งแต่เข้ากะเลยมั้งวะเนีย ไม่เอา)
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 09, 2009, 07:56:24 AM »

แล้วแมลงตัวนั้นโดนว่าบ้างหรือเปล่าเนี่ย
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 09, 2009, 10:20:48 PM »

คงจะไม่มั้งครับ คนละส่วนงานกันครับ  ไม่เอา
boom
member
*

คะแนน9

boom464_44@hotmail.com
« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 09:18:08 PM »

เขาใช้ตัวนี้ควบคุมครับ มันทำหน้าที่สลับระหว่างไฟจากการไฟฟ้ากับเจนเนอร์เรเตอร์ครับ
boom
member
*

คะแนน9

boom464_44@hotmail.com
« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 09:22:16 PM »

ภาพด้านบนเป็นตัวควบคุมนะครับ ภาพนี้เป็นภาค power ครับ ดูๆเหมือน air circuit breaker ตัวเล็กๆเลยครับ สั่งออโต้หรือแมนน่วลได้ครับ
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 06:33:38 PM »

โอ้ สายไฟเท่าเติบ
damrong.pk
member
*

คะแนน1

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 25, 2009, 08:58:50 PM »

ที่ทำงานผมจะใช้ under voltage relay เป็นตัวเช็คว่าไฟดับหรือไม่ ถ้าไฟจากการไฟฟ้าดับ ตัว under voltage relay  จะเป็นตัวสั่ง trip main circuit breaker ที่รับไฟจากหม้อแปลงจากการไฟฟ้า และขณะเดียวกันก็สั่ง start gernerator ขึ้นมา เมื่อแรงดันและความถี่ได้แล้ว ก็จะสั่ง on CB. ที่รับไฟจาก generator เข้ามาในระบบ เพื่อจ่ายไฟใหกับโหลดต่อไป ซึ่งต้องคอยควบคุมโหลดหรือกระแสที่จ่ายจาก generator อย่าให้สูงเกินพิกัดที่ generator จะจ่ายได้และต้องดูเชื้อเพลิงด้วย ส่วนใหญ่ก็จะดับไม่นาน ถ้าหากไฟจากการไฟฟ้ามาเราก็ทราบจากการดูที่ volt meter ที่ตู้ control ซึ่งถ้าไฟฟ้ามาปกติเราก็จะ off CB.ที่รับไฟจาก generator แล้วก็ on main circuit breaker  ที่รับไฟจากหม้อแปลงจากการไฟฟ้า  และทำการ off generator ซึ่งgenerator ก็จะยังไม่หยุดเดินในทันที จะเดิน cool down ประมาณ 5-10 นาที โดยจะใช้ไฟ control จาก battery ups ส่วนใหญ่จะเป็น ระดับแรงดัน 110,  220 vdc ในส่วนของการควบคุมระหว่างไฟที่รับจากการไฟฟ้ากับไฟที่รับจาก generator ที่ circuit breaker จะมี interlock กันอยู่ จะ on พร้อมกันไม่ได้
nongsonook
member
*

คะแนน2

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 27, 2009, 09:49:45 AM »

เยี่ยมครับเป็นอีกระบบที่ น่าทำครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ  ขอบคุณ
tduangman
member
*

คะแนน1

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 02:22:21 PM »

ใครพอจะมีคู่มือการตั้งโปรแกรมเครื่องสำรองไฟ ยี่ห้อ MEC เป็นรุ่นขนาด 160 kw บ้างครับ ของผมหายครับ ได้วงจรไฟฟ้าของคอนโทรลด้วยยิ่งดีครับ เพราะหนูกัดสายหลายเส้นครับ Cheesy
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์