ตู้ดับเบิลเจบิล
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 12:18:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้ดับเบิลเจบิล  (อ่าน 15381 ครั้ง)
arroomn
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 01:42:42 PM »

วอนผู้รู้ขอแบบตู้ลำโพงดับเบิลเจบินที่ใส่ลำโพง 18 นิ้ว 2 ดอกของกิ๊ป ด้วยครับจะขอบพระคุณมาก ทุกวันนี้นิยมใช้กันมาก   โดยเฉพาะวงหมอลำเเถวภาคอีสาน

eedaudio
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 11:08:19 AM »

สนองความต้องการ
chaiwoot
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 12:04:35 PM »

ตัวนี้น่าจะเจบินธรรมดานะครับ  พี่เขาอยากได้ดับเบิ้ลเจบินครับ
arroomn
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2008, 08:55:32 AM »

วงหมอลำที่ใช้ลำโพงดับเบิลเจบิลปัจจุบันนี้มีระเบียบวาทศิลป์  ประมถมบันเทิงศิลป์ และศิริพรอำไพพงษ์ ส่วนไหมไทย ไจตะวันชุดไหม่น่าจะเป็นตู้คาราบาวแดงข้างละ16ตู้ รวมดอกลำโพง 18 นิ้วน่าจะเป็นข้างละ 16*2 เท่ากับ32 ดอก  หน้าเวทีสั่นเลยครับนั่งอยู่หน้าตู้หายใจไม่ออกเลย  ส่วนรัตนศิลป์อินตาไทยราษเป็นตู้ดับบิวข้างละ 12 ตู้ครับ  เหมือนตู้ของไหมไทยชุดเก่า  ทั้งหมดใช้แอมป์ไบโพล่าของบอสเทคขับเสียงเบส แต่เสียงอิสานยังไม่ได้ดูเลยครับปีนี้   
        ส่วนดับเบิลเจและตู้คาราบาวแดงกำลังฮิตมากครับปัจจุบันนนี้  จึงอยากได้สูตรดับเบิลเจบินแบบเต็มสูตรครับหรือตู้คาราบาวแดงก็ได้เห็นสูตรตู้ดับเบิลเจมีลิ้นข้างในเอียงและเเบบลิ้นตรง   ดูจากรูปดับเบิลเจน่าจะเป็นลิ้นตรงนะครับ   ทุกสูตรที่ได้มาได้ลองทำหมดแล้วมีไกล้เคีงตู้ดับบิวได้ก็คือตู้ลูกเต๋า  เเต่ต้องหันหน้าเข้าแล้วหันเเม่เหล็กออกมาข้างนอกเสียงด้านหน้าเวทีจะเเน่นมาก แต่ดังไม่ไกลเทาตู้ดับบิว    จากวิศวกรโยธาผู้ทดสอบมาทุกแบบแล้วและยังค้นคว้าหาแบบไหม่ทีทันสมัย ประหยัด  กระทัดรัด  และดังดีกว่าเดิมครับ
eedaudio
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2008, 12:06:27 PM »

ขอโทษผมลงผิดครับเอาใหม่แล้วกัน  ถ้าทำเสร็จแล้วรายงานผลด้วยนะครับ
arroomn
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2008, 03:11:38 PM »

ได้ลองทำเเล้วครับและทดสอบกับตู้ลูกเต๋า  ผลปรากฎว่าเสียงนุ่มเเละดังไกลครับ   ความแน่นกระแทรกหัวใจยังแพ้ดับบิวและลูกเต๋าอยู่นะครับ  แต่ลูกเต๋าต้องหันหน้าเข้าเเล้วหันแม่เหล็กออกให้เห็น   เสียงจึงจะเเน่นครับ   ผมทดสองกับลำโพงพีออดิโอ 18 นิ้ว รุ่นพี18/2241 ครับ 
   ถ้าจะใช้กับตู้เจบินตามแบบที่ส่งมาให้เเนะนำให้ใช้ลำโพงหน้าเเข็งเช่น   ของกิ๊ปหรือชาเลนเจอร์วอย 10 ซม.โครงเหล็กหล่อ  แล้วใช้ไบโพลล่า 3600 ขับ เสียงแน่นเมือนกันครับ ผมลองเเค่ตู้เดียวคือ 2 ดอก        ตอนนี้กำลังจะทำตู้คาราบาวเเดงเพื่อทดสอบกับดับเบิลเจบิน  โดยใช้ลำโพงยี่ห้อเดียวกันและแอมป์ขับเท่ากัน   เสร็จแล้วจะรายงานผลให้ทราบต่อไป   ครับขอบคุณมากครับ   จากทีมงาน super w จ.ยโสธร ผู้ทดสอบนายช่างโยธา/วิศวกรโยธา 3  ผู้นำทีมงาน
sakda108
member
*

คะแนน0

รักเครื้องเสียง

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2008, 08:35:57 PM »

12 นะ ครับ มันเป็นคู้ ผมอยากจะแยกออก ให้เป็นตู้ใครตู้มัน เสียง จะเป็น อย่าง ไรครับ แล้ว เสียง จะต่าง กัน กับเป็นคู้ไหมครับ พอ ดีกะว่า จะเอาไว้ฟังใน บ้านนะครับ 
T-Sound
member
*

คะแนน1

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2008, 11:20:44 PM »

เสียงไม่แตกต่างครับแต่หนักต้องใช้ทีมงานยก
พังในบ้านแยกตู้ดีกว่าครับ เยี่ยมมาก
KHONG
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 04, 2009, 07:10:51 PM »

ส่วนตัวอยากได้ ตู้ 21 นิ้ว ดอกเดียวใครมีช่วยลงให้ดูหน่อยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์