สวิทซ์3 ต่อยังไงครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 04:31:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวิทซ์3 ต่อยังไงครับ  (อ่าน 26385 ครั้ง)
punsak7
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 04:58:02 PM »

สวิทซ์ที่มันมี 3 ขานะครับต่อยังไงครับ เอาต่อไปเปิด ไฟตัดหมอกครับ ขอบคุณครับ

palangs2008
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 07:13:46 PM »

เอามิเตอร์วัดดูครับ ขาด้านบน ที่กั้นอยู่อันเดียวน่าจะเป็นขั้วลบ  อีกสองอันด้านล่างเป็นคอนแทค ลองวัดดูถ้าคู่ไหนวัดแล้วมิเต้อร์ตีขึ้นก็ใช่เลย  นำสายไฟตตัดหมอกมาต่อผ่านคู่นั้นเลย ส่วนอีกขานำไฟขั้วลบมาต่อสำหรับไฟแสดงสถานะ on off
punsak7
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 09:10:36 PM »

ลองต่อแล้วครับ มันเหลือ 1ขาเอาไว้ต่อกับอะไรครับ ขาตรงกลาง หลือว่าเอาไว้ต่อไฟหลี่
palangs2008
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2008, 11:41:58 PM »

น่าจะใช่นะ หรือไม่ก็เป็นไฟโชว์สถานะการทำงานของสวิตครับ เยี่ยมมาก
kung35
member
*

คะแนน25

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2008, 07:29:08 PM »

ถ้าจะต่อสวิทตัวนี้ไปเปิดไฟตัดหมอกควรต่อสวิทไปคุมรีเลย์ก่อน  เพราะว่าไปตัดหมอกถ้าเป็นสปอร์ตไลท์2ดวงกินกระแสพอสมควร 

สวิทแบบนี้จะเป็นสวิทที่มีไฟแสดงสถานะ  ถ้าต่อถูกเปิดไฟโชว์จะติดปิดดับ  ต่อผิดไฟติดตลอดกับช๊อตพังทันที      ลองสังเกตพวกสวิทเหล่านี้นะครับ  สามขามันจะมี1ขาที่แตกต่างจากขาอื่นเช่น  2ขาชุบเหลืองอีกขาชุปขาว   หรือ2ขารูกลม1ขารูรีหรือรูตัน ประมาณนี้  ขาที่ต่างเป็นขาที่ต่ออยู่กับหลอดไฟสัญญาณในสวิท  ส่วนขาที่เหมือนกันจะเป็นคู่คอนแทค(สวิท)   ส่วนใหญ่การต่อใช้งานไฟบวกกับไฟลบจะอยู่ขาริม(ซ้ายกับขวา)  ขากลางจะเป็นไฟที่ออกไปใช้งาน    บวกกับลบไม่มีกฎตายตัวว่าเป็นขาไหนเพราะว่ามันอยู่ที่ว่าเราจะเอาไฟบวกหรือลบไปใช้งานครับ    ถ้าต้องการไฟลบก็ต้องเอาไฟบวกไปต่อไว้ที่ขาไม่เหมือนพวกแทน(สังเกตดีๆทุกตัวจะมีขาที่แตกต่างเขาไม่อย่างใดก็อย่างนึง)  ถ้ามีมิเตอร์ก็จะง่าย   อีกอย่างควรเลือกให้ถูกด้วยว่าเป็นสวิทที่ใช้กับไฟโชว์กี่โวลท์ wav!!
punsak7
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2008, 09:53:13 PM »

ขอบคุณ ทุกคนมากครับ เรื่องรีเลย์ผมติดตั้งเรียบร้อยแล้วครับ ตอนนี้เหลือแต่สวิทซ์ ตอนนี้ติดตั้งเรียบร้อยแล้วครับ เปิดไฟติดหมดแล้วครับ สรุปคือ สวิทซ์ตัวนี้มันไม่ไฟหลี่ในเวลากลางคืนใช่ไหมครับ แล้วถ้าแบบมีไฟหลี่ในตอนเวลากลางคืนต้องซื้อแบบไหนมาใช้ครับเพราะ เวลากลางคืนมอง สวิทซ์ไม่ค่อยเห็นครับมันมืด

ปล.ผมไม่เปิดใช่มีตลอดครับต่อเอาไว้ตอนกลางคืนเวลาเดินทางไกลๆมืดๆหลือในป่าครับ รถสวนมาก็ปิดครับตอนนี้กำลังจะหาของตรงรุ่นมาใช้ครับแต่ไม่มีเวลาไปเดินหาที่เชียงกงครับเลยซื้อแบบนี้มาใช้ก่อนครับ หลือว่าใครพอมีเป้าหมาย สวิทซ์ดีๆแนะนำน่อยครับผมไปเดิมบ้านหม้อบ่อยครับ ตัวที่ซื้อมานี้ตัว 10 บาท กลัวว่าเวลาเปิดใช้นานๆมันจะเสียนะครับ
kung35
member
*

คะแนน25

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2008, 07:37:04 AM »

สวิทพวกนี้สังเกตที่สติกเกอร์ที่ติดอยู่ข้างตัวมันได้ครับมันจะบอกโวลท์ของหลอดไว้  12VDC 24VDC หรือ220VAC   ถ้าต่อคุมรีเลย์มันจะเสียยาก  แต่ที่เสียเป็นเพราะสวิทคุณภาพต่ำ  พาสติกทนร้อนเวลารถปิดกระจกจอดตากแดดนานๆไม่ได้  พาสติกมันจะอ่อนตัวลงสปริงที่ดันขาหน้าคอนแทคมันจะดันสวิทให้หลุดได้
punsak7
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2008, 07:58:39 AM »

ตัวนี้เป็นไฟ 12VDC  ครับ
kung35
member
*

คะแนน25

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2008, 09:03:55 AM »

ถ้างั้นแสดงว่ามันมีไฟโชว์อยู่ครับ  อาจจะขาดลองดูนะ  ถ้าตัวนี้ราคา10บาทซื้อใหม่เถอะครับ  เลือกดีๆหน่อยติดไปแล้วแกะเข้าออกบ่อยๆไม่ดี
punsak7
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2008, 09:45:58 AM »

ไฟโชว์มีครับผมต่อเปิดติดแล้วครับแล้วไฟก็โชว์สฐานะการเปิด ไม่ได้ขาดครับ ขอบคุณมากครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์